7 điều thú vị về Android: bản test giống BlackBerry, CEO Google bị đá khỏi Apple...

Duy Luân
23/1/2018 21:16Phản hồi: 123
7 điều thú vị về Android: bản test giống BlackBerry, CEO Google bị đá khỏi Apple...
Khả năng cao là anh em đang đọc bài này bằng một cái điện thoại Android, hoặc đã từng dùng qua, cầm qua một chiếc máy Android. Có những sự thật rất thú vị về nền tảng di động phổ biến nhất thế giới này mà có thể bạn chưa biết, ví dụ như việc Google không phải là cha đẻ của Android, Android từng bị khinh thường và chửi tơi tả hay việc đã từng có một bản Android không chạy được trên điện thoại. Mời các bạn đọc ngay cho nóng.

Tinh tế có chuyên trang tinhte.vn/android để anh em trao đổi, thảo luận với nhau về Android, đặt câu hỏi khi gặp lỗi hoặc không biết dùng tính năng nào đó, và nhờ tư vấn, hỏi đáp nói chung. Mời anh em vào chơi.

1. Google không phải là người tạo ra Android

Ngày nay nhắc tới Android là nhớ tới Google, nhưng điều đáng ngạc nhiên đó là Google lại không phải cha đẻ của Android! Công ty Android Inc đã được thành lập từ năm 2003 bởi 4 người: Andy Rubin (ảnh dưới), Rich Miner, Nick Sears và Chris White. Những nhà sáng lập này có mối quan hệ chặt chẽ với nhà mạng T-Mobile, ví dụ như Andy Rubin đã giúp tạo ra chiếc điện thoại di động siêu phổ biến T-Mobile Sidekick, Nick Sears thì từng giữ chức phó chủ tịch T-Mobile. Đây cũng là lý do mà chiếc điện thoại Android đầu tiên xuất hiện là do nhà mạng T-Mobile phân phối (chiếc HTC G1, Dream).

Tới năm 2005, Google mua lại Android Inc, và cả 4 nhà đồng sáng lập đều tiếp tục ở lại công ty để phát triển nên nền tảng của Android. Andy Rubin sau này về lãnh đạo mảng Android cho Google trước khi nghỉ lập công ty riêng (Essential, với chiếc Essential Phone). Người ta vẫn thường nói việc mua lại Android Inc là thương vụ hời nhất của Google vì 10 năm sau, Android đang nắm thị phần lớn nhất trong thế giới smartphone.

2. Android đã từng nhận nhiều chỉ trích

Năm 2007, thời mà Android bắt đầu thành hình và xuất hiện, iPhone vẫn đang là một cơn sốt không gì có thể dập tắt. BlackBerry thì đang chiếm vị trí quan trọng trong ngành, còn hệ điều hành Windows Mobile của Microsoft vẫn là lựa chọn hàng đầu cho điện thoại thông minh. Và cũng giống như iPhone bị chê, Android cũng bị chê tơi tả không còn manh giáp ở những ngày đầu. Chưa kể bản thân Google lại chẳng làm phần cứng bao giờ, vậy mà giờ dám nhảy vào làm hệ điều hành.

Năm 2008, khi có một hội bàn tròn nói về di động, có người nói "Chúng ta phải nói về Android chứ nhỉ" thì có người khác đang làm cho Pandora trả lời lại "tại sao chúng ta lại phải nói về Android - chẳng ai quan tâm cả". May mắn là Pandora cũng khôn ra và đã làm app Android.

Tờ Wired gọi chiếc G1 là điện thoại tệ nhất năm 2008 cũng là một ví dụ. G1 bị Wired chỉ trích vì ngoại hình xấu, nhưng bù lại nó có tính năng nhiều hơn. À, G1 năm 2008 cũng không có jack tai nghe 3,5mm nữa 😁

Giờ thì Android như thế nào, anh em cũng biết rồi đấy.

3. Thiết bị nguyên mẫu Android đầu tiên được làm theo BlackBerry

G1 có thể là chiếc Android đầu tiên bán ra thị trường, nó có màn hình cảm ứng lớn, bàn phím trượt ngang. Tuy nhiên, năm 2007, ý đồ của Google là dùng Android cạnh tranh với BlackBerry nên phiên bản thử nghiệm đầu tiên tên mã "Sooner" sở hữu thiết kế được làm theo kiểu cách của dòng BlackBerry Bold. Nó sử dụng bàn phím dọc, có nút nghe gọi đầy đủ, có cả con rê chuột và thậm chí không có cả màn hình cảm ứng. Giao diện của Android thì nhái theo kiểu của BlackBerry.

Quảng cáo

Nhưng khi Google thấy iPhone và biết về nó, mọi thứ lập tức thay đổi. Google định hướng Android phải cạnh tranh được với iPhone nên họ bắt đầu làm nhiều thứ khác và tạo ra chiếc Dream G1 như chúng ta đã thấy. Về phần "Sooner", nó không bao giờ được đưa ra thị trường.

4. Android 1.0 và 1.1 không được đặt tên theo các món ngọt

Chúng ta đều biết Google dùng tên các món ngọt để đặt tên cho các bản Android, ví dụ như bánh kem Ice Cream Sandwich, kẹo Jelly Bean, bán KitKat, bánh Oreo, kẹo Nougat. Tuy nhiên, những bản đầu tiên lại là Android 1.0 Astro Boy còn Android 1.1 Petit Four (một món khai vị Pháp). Phải đến Android 1.5 Cupcake thì Google mới chính thức áp dụng cách đặt tên mới tới ngày nay.

5. Android 3.0 là bản Android duy nhất không dành cho điện thoại

Android 3.0 được Google làm ra trong thời đại iPad bùng nổ nên nó nhắm rất cụ thể đến việc dùng cho tablet. Motorola Xoom là thiết bị đầu tiên chạy một bản Android được tối ưu cho màn hình lớn, chứ trước đó tablet Android chỉ đơn giản sử dụng giao diện di động phóng to ra nên trải nghiệm không tốt, ví dụ như chiếc Galaxy Tab 7.0 của Samsung. Tính ra thì Androie 3.0 vẫn khó sử dụng hơn nhiều so với iPad, mình đã từng xài chiếc Xoom này và được vài ngày là chán.

Quảng cáo

Android 3.0 có giao diện khá hiện đại, và nhiều thành phần đã được mang sang Android 4.0, bản đầu tiên Google thống nhất lại Android cho smartphone và tablet vào chung một chỗ, giao diện sẽ tự thay đổi tùy theo kích thước màn hình.

6. Android khiến CEO Google bị đá khỏi ban quản trị Apple

CEO Eric Schmidt từng giữ một chân trong ban quản trị Apple, nhưng đến năm 2009, ông đã bị hội đồng đề nghị rời khỏi chiếc ghế của mình vì Google càng lúc càng trở thành đối thủ trực tiếp của Apple. Steve Jobs nói: "Thật không may, Google càng lúc càng lấn sân vào các mảng kinh doanh chính của Apple, Android và giờ là Chrome OS, thế nên vai trò của Eric trong ban quản trị sẽ không còn được duy trì vì ông sẽ phải tự cứu mình khỏi nhiều cuộc họp của Apple do xung đột lợi ích". Hợp lý, một người lãnh đạo mà không thể xuất hiện ở đa số các cuộc họp thì không có nhiều lý do ở lại.

Sau này, Apple cũng đã bỏ Google Maps và YouTube khỏi iOS 6. Tuy vậy, họ vẫn sử dụng Google làm trình tìm kiếm mặc định.

7. Sony đã làm ra chiếc smartwatch dùng với điện thoại Android từ năm 2010

Năm 2014, Google ra mắt Android Wear và kể từ đó thế giới biết rằng cũng có một bản Android chạy được trên đồng hồ. Tuy nhiên, từ tận năm 2010, Sony Ericsson đã cho ra mắt LiveView, một phụ kiện đeo tay dùng với điện thoại Android của hãng với nhiều chức năng như hiển thị thông báo, xem Twitter, đọc tin, SMS, kiểm soát chơi nhạc... LiveView sau đó có thêm một đời nữa trước khi Sony chuyển sang làm đồng hộ chạy Android Wear cho thống nhất với phần còn lại của hệ sinh thái. Hiện tại Sony đang không còn kinh doanh smartwatch Android nào.

Nguồn: PhAndroid
123 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hic. Thế mà từ trước đến nay mình cứ nghĩ Google làm ra hệ điều hành Android
Congcu
CAO CẤP
6 năm
@lechien.us Park Hang Seo có đẻ ra U23 đâu, quan trọng là người cầm lái Android như thế nào 😁
Ar bản 3.0 là ghi dấu nhiều ấn tượng với mình nhất
@chetdichoroi Thật, giống mình 😁 nó như kiểu thoát xác khỏi giao diện Android nhàm chán
@Duy Luân 3.0 honeycomb. lần đầu nhìn vào cái giao diện phấn khích dễ sợ. lúc đó mình xài con note 10.1.
@Duy Luân Sao tinh tế giờ không bắt đầu làm ttOS, biết đâu 10 năm sau.....sẽ ra sao.
@chetdichoroi Chuẩn rồi bác ạ. Hồi đấy sử dụng mấy con tablet Android 2.3 giao diện nửa nạc nửa mỡ lên 3.0 cảm giác khác hẳn.
@pinkiekingkie Hồi ức kỉ niệm xưa bác nhỉ
nktho
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đang cmt bằng đt android
nể nhất google tìm kiếm
Có thể bạn chưa biết: trước khi Google mua lại Android, Samsung là người đã nhận được đề nghị này trước. Đáng tiếc, bạn lãnh đạo Cty đã bỏ qua nó.

Và sau này khi Android về tay Google, chính Samsung cũng lại trở thành đối tác phần cứng lớn nhất sử dụng hệ điều hành này.

Sony đã từng làm smartwatch từ rất sớm trước các ông lớn khác, thậm chí họ còn đăng kí cả thương hiệu SMARTWATCH cho riêng mình. Nhưng khi Mobile đi vào tái cơ cấu danh mục đầu tư, smartwatch vs tương lai ko tươi sáng đã bị cty loại bỏ. Và sau đó là cả danh mục wearable.
bkb_ct
TÍCH CỰC
6 năm
@AmbitiousMan hệ điều hành andrdoi mạnh là do google, không phải do android mạnh sẵn đâu bác, giả dụ ko là andrdoi thì cũng là cái tên khác về tay google v thôi
@Duy Luân Nhìn số phận Bada với Tizen là biết rồi, vào tay Sam Android chết sớm. Có lúc Sam tip toe chạy theo Microsoft, thấy không có lời ngay, lại chạy về với Goo.
hason5834
ĐẠI BÀNG
6 năm
@conchuot Mình còn không nhớ ss có bada nữa...kkk
kaio_nguyen
ĐẠI BÀNG
6 năm
@AmbitiousMan Sony lúc nào cũng đi quá sớm nên ko đủ kiên nhẫn để chờ thành quả. cuối cùng mấy hãng khác hưởng hết mấy cái mục mình mở ra. máy tính bảng cũng là 1 ví dụ.
dù làm gì thì cứ làm thật tốt là oki
dnksoft-net
ĐẠI BÀNG
6 năm
Android mê nhất mỗi ứng dụng swiftkey, nhưng nếu swiftkey hỗ trợ tiếng việt trên iPhone, mình sẽ quay lại iPhone 😁
hason5834
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dnksoft-net giờ có google keyboard hay hơn nha
ros12810.9
TÍCH CỰC
6 năm
@hason5834 Mình đang phải dùng Google Keyboadrd trên Iphone đây. Vẫn thấy Swiftkey là bàn phím ngon nhất. Một khi đã "dạy Swiftkey" và tối ưu hoàn toàn theo thói quen của mình thì chuyển sang bàn phím khác thực sự là một cực hình. Nói không phải phét chứ đôi khi mình "lướt phím" bằng Swiftkey mà không cần nhìn bàn phím, các ứng dụng khác gần như không thể may ra có Swipe nhưng vẫn chưa hoàn thiện.
hason5834
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ros12810.9 Thích 1 thứ gì đó nhiều khi cũng là do thói quen mà.... Bạn thử dụng gboard đi vì nó tích hợp nhiều cái hay, tiện ích hơn... như tìm kiếm, dịch..
Tung Anh 9
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ros12810.9 Và swiftkey lại của Mic. Thế mới vui :v
ros12810.9
TÍCH CỰC
6 năm
@hason5834 Thì mình đang dùng đây bác. cái nhiệm vụ quan trọng nhất của một bàn phím là làm sao cho gõ nhanh nhất và chuẩn chính tả nhất thì với mình nó chưa bằng Swipe chứ chưa nói Swiftkey. Mình dùng trên cả ios và android nha bác.
Android copy iOS từ trong trứng nước luôn.
tvkkido
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vnstockguru Vãi với cả thanh cuồng i phân Android mặc dù ra đời sau nhưng nó lại hoàn thiện nhanh hơn trong đó có cả việc mua lại ứng dung của hãng thứ 3 để tích hợp vào hđh, sau đó ios phải học tập Android để hoàn thiện hđh của mình, đơn cử như Quick setup và noitifical center...
@vnstockguru Bạn cứ xài các máy bb chạy BBOS đời cũ xem giao diện home, tin nhắn, setting, icon, xem nó có giống ip bây h ko nhé. Chứ ko phải Bb xài bán phím ios xài cảm ứng là nó khác nhau hoàn toàn.
@khonggianbonchieu_dh Thực ra những cái trên BB thì những ai JB máy iPhone thì đã tận hưởng từ lâu rồi. Nói chung mấy cái gesture thì do cách mình thích cái nào thôi chứ user interface thì là của iPhone 2007 hết.
hugnvn87
TÍCH CỰC
6 năm
@kool_boyjuly App rác thì AppStore vs PlayStore thằng nào cũng đầy ra đấy, quan trọng là nhu cầu of mình dùng như thế nào, có chịu đọc trc khi muoons cài hay là cứ nhắm mắt bấm cài cho cố. Mình dùng PlayStore , cái gì cần thì mua, cái gì tính năng tương tự thì dùng F-Droid cho đỡ mất phí vì nó là opensource.
Còn về bảo mật, các bác cứ bảo IOS no bảo mật hơn. Nó là nền tảng đón (close source) ko thể so sánh với nền tảng mở (open source) đc, nhờ đó mà Android nó mới mạnh như thế, có những tính năng bên Android có cả mấy năm mà IOS mãi mới có đó thôi, mấy OEM mà cứ lock hết bootloader lại, các bác ko root để cài pm lậu...An toàn hay ko một phần ở nền tảng mình sử dụng và 1 phaanf cũng do người dùng.
tdinhamj
TÍCH CỰC
6 năm
Google ko tạo ra Android cũng như Microsoft ko tạo ra DOS.
Mình có một em LiveView mua ở Mai Nguyễn
@arcwin Hư pin không biết để nữa rồi
@zid9000 Mình mua hồi đó là 1tr6
kaio_nguyen
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thienvk hàng hiếm ^^ Sony lúc nào cũng đi trước để hưởng hết mấy cái khó, sau đó mấy hãng sau đi sau ăn hết mấy trái ngọt 😆
zid9000
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thienvk h em nó còn sống mà không làm sao kết nối được với đống điện thoai 😔
Đoạn đầu thì hoàn toàn chính xác ,nhưng khi androi đã lớn mạnh và bùng nổ thì ios quay lại học tập từ androi, với việc phát triển song song của 2 hdh lớn nhất thù điều đó là khó tránh
Bây giờ cho chọn lại, liệu Google có chọn java làm ngôn ngữ lập trình cho app android k nhỉ? =)))
ngoanrazo
TÍCH CỰC
6 năm
@vqt907 Sao lại ko nhỉ vì nó quá phổ biến dễ học, xem objective C kìa đọc ngược ngạo
@ngoanrazo đọc ngượng ngạo nhưng quan trọng là performance ấy chứ, và cả độ phổ biến của OS nữa. WP code bằng C# cũng dễ như java đấy nhưng có ai làm app cho đâu. Mà thằng java nó chạy trên jvm ì ạch phải biết.
tuanshungf
TÍCH CỰC
6 năm
@vqt907 nhờ Android viết bằng Java và xài nhân Linux nên nó mới được phổ biến như bây giờ, nếu khác đi chắc tạch từ lâu rồi
dual1
CAO CẤP
6 năm
Trải nghiệm song song cả android lẫn ios thì thấy ios đơn giản, ít rối rắm hơn và do được tối ưu hóa phần cứng nên mượt, ngon. Android thì mình chỉ nói android gốc thôi (google pixel) vẫn ngon, mượt nhưng thấy tẻ nhạt, giao diện, cấu trúc không có sự tối giản, mang tính tuỳ biến cao nhưng cần thời gian làm quen.
@dual1 Danh bạ iphone tương tác kém nên hầu như để lưu hoặc xóa sửa...thêm số. Việc gọi/sms ko thực hiện kiểu 1 vuốt được. Vì thế mới ít được sd. Danh bạ các thiết bị khác hay hơn 69 lần vì nó làm được 1 cách đơn giản. Nếu share/send số đt của bồ 1 và bồ 2 cho vợ là đã phải thao tác lằng nhằng chứ ko chọn được rồi send 1 thể. Còn app Call cũng stupid tới nỗi gõ 264 ko list ra các loại "Anh", gõ 222 ko list ra các loại "Bác".... cái mà những ng thoát ra khỏi ip hoặc sd sản phẩm khác ip đều hiểu
dual1
CAO CẤP
6 năm
@TYA Như khúc trước mình nói đó bạn, vấn đề là apple ko coi trọng danh bạ coi nó như chỗ lưu trữ tạm thời nên họ thậm chí ko đưa nó ra ngoài màn hình chính, mà đưa các thao tác như bạn nói ở trên vô các app, cụ thể bạn vô phone gõ 222 nó sẽ search contact cho bạn thôi. Tui sử dụng cả android lẫn ios tui hiểu điều bạn nói, ở android tui cũng có cái thói quen lấy contact ra thao tác nhưng nguuọc lại mình thấy apps phone của android ko ngon. Thôi bạn nghĩ ios ngu thì tuỳ bạn.
@dual1 Đến ios11 vẫn ko list ra được các loại bác trong danh bạ (bác Bình, bác Tuấn, bác Vân...) khi gõ 222. Có thể ip của bạn nó khác sao đó.... chứ gõ 222 trên ip nó chỉ list ra các sdt chứa "222" (vd 0904222), search contact kiểu đó vô dụng vì mấy khi nhớ nổi số
dual1
CAO CẤP
6 năm
@TYA 577B1FBB-599E-49C3-8DCD-81B321075A81.jpeg Đây bạn, trên iphone x
Android làm ra để nhái Blackberry nhưng iPhone 2G ra đời lũ ăn cắp nhái theo toàn bộ UI UX và sau đó thêm râu ria nhảm quần vào rồi các cháu sanh sau đẻ muộn bảo iOs nhái android =)))))
zonzongl
TÍCH CỰC
6 năm
nhớ thời xài bánh gừng quá đê.....
galaxy mini huyền thoại. sau đấy là galaxy y.....
@zonzongl Hồi đấy xài con Motorola Milestone, nó lên được Android 2.2 mừng quá trời, lên 2.3 là mất ăn mất ngủ luôn. Thời đó còn up ROM cook dữ dội lắm
zonzongl
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân chuẩn 1 thời để nhớ bác ạ.....
hồi đấy thì e chưa chơi rom cook, sau này sắm đc con mobistar s01 thì quá trời rom.
cộng đồng đông đảo, chơi tha hồ. :v. sau đấy là đám sky, cũng quá trời rom.
giờ thì cần ổn định nên k chơi rom nữa. hehe. kiếm 1 rom thật ổn r nằm im thôi....
arcwin
CAO CẤP
6 năm
@Duy Luân Con mile stone có bệnh đột tử màn hình. Mình dùng 1 time rồi sang HD2 😃
manhcuongac
ĐẠI BÀNG
6 năm
@arcwin Đây mới là con android huyền thoại vọc
arcwin
CAO CẤP
6 năm
@manhcuongac Uhm vua các loại room kk
Đang comment bằng iPhone.
Nhớ thời xài con HTC Magic ghê 😁, cầm con 3GS xong mới thấy vượt trội :p
Giờ 3GS vẫn chạy ngon, HTC thì đã xanh cỏ
dual1
CAO CẤP
6 năm
@finalmagic Lúc đó cha sếp có con htc hero tui ngưỡng mộ lắm, ngưỡng mộ con htc ấy
Vớt tất cả những gì đang có của Android và iOS hiện tại, thì tôi vẫn thích Android hơn iOS.
@vuzap Chú mày đang thích ios mà không biết đấy
@Methylamine iOS có nhiều điểm dùng rất ức chế, mệt mỏi phải nói rất hạn chế. Trong khi đó mình dùng hệ sinh thái của Google thấy tuyệt vời hơn (Gmail, Google Drive, G.Photo, G.Keep, G. Doc ...) Về độ bảo mật chưa biết bên nào hơn bên nào, nhưng những yêu cầu bắt buộc của ios làm mình trải nghiệm thấy mất thời gian hơn.
@vuzap Hệ sinh thái Google thì liên quan gì đến iOS? Chú vẫn có thể dùng mấy thứ đó trong iOS bình thường
@Methylamine Ngủ nhờ nhà người khác sao ngủ ngon bằng nhà mình bạn ơi. Thôi dẹp cái ios đi nhé.
@vuzap Ngủ nhờ ks 5 sao còn hơn ở nhà mình là túp lều android rách nát 😆
Cái hay ở android lúc trc là do đồng bộ với nhau như google tìm kiếm youtube...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019