Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

7 thủ thuật để sử dụng bàn phím BlackBerry Passport dễ hơn, thuận tiện hơn

Duy Luân
28/12/2014 23:28Phản hồi: 217
7 thủ thuật để sử dụng bàn phím BlackBerry Passport dễ hơn, thuận tiện hơn

BlackBerry Passport sở hữu bàn phím cứng QWERTY rất đặc trưng của các máy BlackBerry, nhưng song song đó nó cũng được tích hợp thêm những khả năng rất đặc biệt mà không một chiếc BB nào từ trước đến nay có. Trong bài viết ngày hôm này mình sẽ chia sẻ với các bạn một vài thủ thuật nhỏ nhỏ để việc nhập liệu bằng phím cứng trên Passport được dễ dàng, nhanh chóng và ngon lành hơn. Nếu anh em có thêm ý kiến gì muốn chia sẻ thì hãy bình luận ngay bên dưới nhé.

Video

1. Cuộn trên bàn phím

Có thể có bạn biết, có bạn chưa, nhưng BlackBerry Passport của chúng ta có một bàn phím hỗ trợ cảm ứng! Bạn có thể cuộn ngón tay lên xuống hoặc trái phải trên bàn phím này, khi đó nội dung trên màn hình sẽ cuộn theo. Lấy ví dụ cho dễ thấy: khi bạn truy cập vào một trang web hay đang chạy ứng dụng Facebook, bạn có thể cuộn lên xuống trên bàn phím thì sẽ thấy trang web hay các bài post thay đổi, rất thú vị. Tính năng này cực kì hữu ích bởi nó giúp bạn cầm chắc Passport bằng hai tay mà vẫn có thể làm được một thao tác mà đáng ra phải với ngón tay lên trên.

Việc cuộn bàn phím như thế này được hỗ trợ bởi khá nhiều app, từ Facebook, trình duyệt, BlackBerry Hub, email, Text Messaging cho đến những ứng dụng bên thứ ba, miễn là phần mềm được xây dựng theo đúng chuẩn của BlackBerry. Thậm chí một số app Android cũng có thể cuộn bằng bàn phím luôn.

2. Di chuyển con trỏ chuột

Cũng tận dụng bàn phím cảm ứng, bạn có thể di chuyển con trỏ chuột rất nhanh chóng mà không phải rời tay khỏi bàn phím QWERTY và đụng vào màn hình. Cách làm như sau: Trong những khu vực cho phép gõ văn bản, khi cần di chuyển con trỏ, bạn chạm hai cái vào bàn phím. Biểu tượng chiếc kính lúp sẽ xuất hiện trên màn hình, lúc đó bạn chỉ việc lướt ngón tay lên xuống trái phải để di chuyển con trỏ đến vị trí mong muốn là xong.

3. Cách chọn văn bản thật nhanh chóng

Tiếp tục nói về con trỏ, sau khi bạn đã di chuyển được con trỏ như hướng dẫn bên trên, bạn có thể chọn một đoạn văn bản bằng cách nhấn giữ nút Shift ảo trên màn hình kết hợp với việc rê ngón tay trên bàn phím. Ngay lập tức một đoạn văn bản sẽ được chọn, bạn có thể copy, cắt dán gì đó tùy ý. Phương pháp này sẽ giúp bạn tiết kiệm được nhiều thời gian hơn so với việc phải chọn bằng màn hình cảm ứng, vừa mất công, vừa dơ màn hình (với người đổ mồ hôi nhiều như mình), lại chính xác hơn nữa.

4. Nhập liệu bằng giọng nói tiếng Việt!

BlackBerry Assistant sẽ nhận dạng giọng nói của bạn rồi chuyển thể thành tiếng Việt, một tính năng hết sức hữu ích khi bạn lười gõ bàn phím cứng. Trước hết bạn cần chuyển ngôn ngữ của BlackBerry Assistant bằng cách:
  1. Truy cập vào phần Settings > Language and Input
  2. Chọn tiếp dòng Voice Dictation
  3. Đổi mục Language thành Tiếng Việt
Rồi, bây giờ Assistant đã sẵn sàng để nghe bạn nói rồi đấy. Bước tiếp theo chỉ đơn giản là kiếm một chỗ nào đó cho phép nhập văn bản, nhấn vào. Khi bàn phím ảo của BlackBerry Passport xuất hiện ở cạnh dưới màn hình, bạn nhấn giữ vào nút dấu chấm (vì nó có biểu tượng hình cái micro màu xám nhạt). Máy sẽ kêu beep một cái, và bạn hãy bắt đầu nói. Khi kết thúc câu thì dừng lại, tự động máy sẽ ngưng thu âm để chuyển thể giọng nói của bạn thành văn bản. Quá tuyệt, mà lại rất chính xác nữa chứ.

Quảng cáo

Ghi chú: bạn có thể đọc dấu chấm, phẩy để BB tự ngắt câu. Ví dụ: "Hôm này trời đẹp quá chấm. Mình rất muốn đi chơi, phẩy, các bạn có đi không"

5. Dùng bàn phím cứng để nhập các kí tự đặc biệt

Bình thường, với BlackBerry Passport, bạn sẽ phải nhập các kí tự đặc biệt bằng bàn phím ảo trên màn hình. Vấn đề là không phải ai cũng thấy thao tác này tiện lợi, thay vào đó là sự phiền phức vì bạn phải rời ngón tay khỏi cụm phím QWERTY rồi quay trở lại. May mắn là BlackBerry đã lường trước điều đó, và họ cho phép chúng ta nhập kí tự đặc biệt ngay từ phím cứng bằng cách như sau:
  1. Trong lúc nhập liệu, dùng ngón tay cuộn từ trên xuống dưới ở phía bên phải của bàn phím QWERTY
  2. Bàn phím ảo của kí tự đặc biệt vẫn sẽ xuất hiện, nhưng để ý là bố cục của nó hơi khác so với bình thường
  3. Ở mỗi phím kí tự như thế có một chữ màu xám nhạt. Ví dụ, số 1 là chữ W, số 2 là chữ E, dấu @ là chữ B
  4. Hãy nhấn thử phím W trên bàn phím cứng, số 1 sẽ hiện ra. Tương tự cho các phím còn lại.
Như vậy là bạn đã có thể vừa nhập kí tự và vừa nhập dấu một cách tiện lợi ngay từ phím cứng rồi đấy. Còn phím cứng nào ứng với kí tự nào thì chỉ cần tập luyện chút xíu là nhớ ngay!

6. Để ý đến các kí tự, phím tắt

Quảng cáo

Trong một số ứng dụng, ví dụ như BlackBerry Hub, bạn có thể thấy được gợi ý về các phím tắt khi bạn ở menu của app. Ví dụ, ở Hub, nút quay trở lại hàng đầu tiên (To Top) có một ký tự chữ T rất nhạt. Nó chính là phím tắt đấy. Bạn hãy thử nhấn chữ T mà xem, nội dung của Hub sẽ ngay lập tức cuộn ngược trở lại dòng đầu tiên ngay. Tương tự cho B, C và rất nhiều shortcut khác.

Xem thêm: Một số shortcut và phím tắt hữu ích dành cho các máy BlackBerry 10

7. Gõ ngoài màn hình chính để tìm kiếm

Ở ngoài màn hình chính của BB 10, bạn có thể bắt đầu gõ vào bàn phím để tìm kiếm nhiều loại nội dung trong máy. Ví dụ, nếu bạn gõ tên ai đó thì BB sẽ tìm kiếm người đó trong danh bạ, hiển thị các sự kiện lịch có chứa tên của họ, thậm chí còn có thể tìm cả trong email, BBM và tin nhắn nữa. Tính năng này gọi là Universal Search. Bạn hãy thử và trải nghiệm nhé.

217 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thao94
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vẫn yêu phím q10 hơn :'(. Pp dùng 1 thời gian mà phím bị tróc ra như 99 thì cảm ứng còn k nhỉ 😁
@nhuthang16 Mình xài gần năm rồi, chả thấy dấu hiệu bong tróc bàn phím là gì luôn 😁
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
@thao94
mình có thấy tróc đâu
@kyudevil Mình cũng vậy, dùng hơn 1 năm từ những ngày đầu ra mắt đến giờ thấy hiện tượng bong tróc gì đâu 😁
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
xuxu đỏ.
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thao94 Bạn hẳn là chưa dùng PassPort? Mình dùng gần 3năm nay chỉ thấy bàn phím đen bóng, mình mua ngay từ những tháng đầu PassPort ra mắt, rơi vỡ màn thay rồi nhưng phím thì chưa thấy có hiện tượng j. Nhưg phải là PassPort chính hãng nhé.
Quá đã
Giao diện BB 10 đẹp quá!!!
Thích nhất là vụ phím tắt bật ứng dụng đã quay trở lại như trên bb os trước kia (10.3.1). Dùng bb mà không có phím tắt coi như mất 1 nửa sức mạnh 😃
Thèm 😔
@tú tầu Chưa xúc pp hả em 😃
@ViệtNamChampions Hết tiền rùi 😔
dieptoe
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tú tầu Cũng thèm
Yêu thiết kế và bàn phím khác lạ của passport lắm lắm
@hoanganh994 nhưng liệu có bị bong không nhỉ?
@phạm thế hoà Không bong đâu bạn.
bumbum0803
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Phithuyhoahoa Bong thì ko bong như ko hiểu do mắt hay sự thật là thấy hình như hơi xuống nước! Hehehe, nhưng cũng là chuyện nhỏ, chứ vẫn yêu bàn phím BB lắm
honamktqd
TÍCH CỰC
9 năm
Bàn phím PP phải tầm 1 tuần mới sử dụng thành thạo được. Nhưng một khi đã thành thạo rồi thì nghiện 😁
@Duy Luân bạn bổ sung thêm phần vuốt lên với từ gợi ý nữa thì gần như đủ rồi đó bạn. Ngoài ra còn vuốt phải sang trái để xoá từ nữa
bumbum0803
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hungdunghcmc Klq, nhung cho minh hoi luc dung 9900 thi ko bi truong hop nay con khi dung Q10 va PP thi bi:
Do la khi bb10 load mail ve thi laptop ko con cai mail do nua. Ma minh test rat nhieu lan, thang BB nay load mail con nhan hon ca laptop,...vl 😃
No bat tien la vi khi go out thi co mail, tuy quan trong nhung chua den mc xu ly ngay (hoac ko the xu ly tai cho duoc), dinh la ngay mai vao cty xu ly ==> mai vao thi trong laptop ko con mail do nua 😃
Minh co hoi ban IT, thi duoc tra loi la ko biet ty gi ve BB ca, nhung Iphone de tranh truong hop do thi setting bo chuc nang "delete email from server" thi se ko bi lost mail.
Anhem nao biet cach khac phuc giup minh voi. Tks
@bumbum0803 Bác chuyển cài đặt mail ở server sang imap, rồi cài chế độ imap trên tất cả thiết bị cầm tay. Tất cả mail đểu nhận như nhau. Nhận trên di động rồi vẫn vào lap bình thường bác.
3kshop
CAO CẤP
9 năm
@bumbum0803 bác làm như bác trên xem dc chưa. mình dùng ko bị tình trạng này
bernerasu
TÍCH CỰC
9 năm
cái vụ nhập văn bản bằng giọng nói có tốt không vậy các bạn???
xuxu09
TÍCH CỰC
9 năm
@bernerasu tốt hơn android, ngang ngửa với Iphone ( mình không dùng siri bao giờ- chỉ là mấy pro bảo thế,) mình thì thấy nó dịch hơi châm 1 tẹo do phải lấy data tren sever chứ ko có data lưu tại máy sẵn như android, nhưng khả năng nhận dạng giọng nói là rất rất tốt.
@xuxu09 Android cũng phải dịch rồi lấy dữ liệu từ server, không có sẵn trong máy đâu (tiếng Anh mới có sănx)
Em băn khoăn cái vụ đánh tiếng Việt khi đánh 2 lần 1 chữ thì có bị hiện ra chế độ chuột ko? Vd: oo = ô, ee =ê v.v....
Ai biết giải ngố giúp e với.
@dinhthanhtrung149
loveuhp
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dinhthanhtrung149 Bạn hiểu sai cơ chế của bàn phím rồi! Nếu bạn ấn bình thường thì vẫn ok thôin như telex! Còn cảm ứng trên bàn phím PP k cần ấn, bạn chỉ cần chạm và vuốt như trên màn hình cảm ứng thôi! Nên bạn chạm 2 lần khác là bạn ấn vào phím 2 lần
@dinhthanhtrung149 Làm gì có ai gõ cÙng một phím mà nhấc tay lên khỏi mặt bàn phím đâu! Phím cứng nó không như màn hình cảm ứng là phải nhấc tay lên khỏi mặt màn hình để nhận dạng thao tác đâu! Nên cứ yên tâm mà chiến!
Chúc vui vẻ!!!
babydidu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dinhthanhtrung149 rê chuột là chạm 2 phát vào bàn phím ,còn telex thì là ấn bàn phím mà bạn
Bác mua điện thoại chỉ để "hợp với thời đại" thôi ạ? 😃
Ý em là nghe nói có 1 số người than phiền rằng dùng PP khó gõ tiếng Việt do khi gõ 2 lần để ra chữ Việt như ô, ê, đ v.v... thì sẽ hiện ra con trỏ chuột rất khó chịu.
xuxu09
TÍCH CỰC
9 năm
@dinhthanhtrung149 chắc người ta không quen, cầm và gõ không mạnh tay ( vì đang quen dùng phím ảo) nhưng dùng vài lần là ngon ngay mà
Ai™
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hay quá...
Nhìn Passport mà thèm.
Dạo này có vẻ như tinhte ưu ái Passport nhỉ <3 <3 Thích điều này.
thích bb passport
Vẫn thích Q10 hơn
Bài viết rất hay và hữu ích 😁
Giá mềm tý nữa thì tốt
Nói như vậy tức là bạn không có thích chiếc nào cả, vậy thì chỉ có cách là đến cửa hàng và cầm cả 2 con lên xem thích con nào thì mua con đấy thôi, ko có sở thích nhất định thì phải thế.
Con này bên Canada bán ế gần chết...100 người có 1 người mua...Thời đại cảm ứng lên ngôi...Ai dại mà xài ba cái nút cứng này...1 sản phẩm thất bại của năm.
@t7ragon3ow Đồ dâm tặc.
@giananh mình thích cách đối đáp này của bạn 😁:D:D:D:D:D:rolleyes:
@giananh Thích cái kiểu reply này rồi đó nha 😆.
t7ragon3ow
TÍCH CỰC
9 năm
@giananh Phát cười với chị 2 này 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019