773 triệu email và 21 triệu password bị rò rỉ, kiểm tra xem email của bạn có bị không

Duy Luân
18/1/2019 23:16Phản hồi: 161
773 triệu email và 21 triệu password bị rò rỉ, kiểm tra xem email của bạn có bị không
Nhà nghiên cứu bảo mật Troy Hunt vừa phát hiện ra một vụ rò rỉ lớn khủng khiếp với 773 triệu email và 21 triệu password bị tung ra, bộ này tạm gọi là Collection #1. Hunt nói rằng có người đã báo với anh về 12.000 file với dung lượng 87GB, trong đó chứ 2,7 tỉ dòng, được upload lên MEGA. Những file này hiện đã bị MEGA gỡ bỏ nhưng nó vẫn tồn tại trên các forum dành cho hacker. Hunt nói thêm các bài post trên forum chỉ ra rằng đây là dữ liệu tổng hợp từ hơn 2000 cơ sở dữ liệu. Đây là một trong những đợt rò rỉ thông tin lớn nhất từng được ghi nhận.

Hunt có làm 1 trang web là https://haveibeenpwned.com để bạn kiểm tra xem email của mình có nằm trong danh sách bị rò rỉ password hay không. Trong trang này không chỉ có cơ sở dữ liệu bị rò rỉ ngày hôm nay mà còn trong cả những vụ khác nữa. Nếu nhập email xong và thấy phần dưới màu đỏ là email và password của bạn đã từng bị rò rỉ trên một hoặc nhiều trang nào đó, còn màu xanh là ok.

Hiện tại cách tốt nhất đó là bạn hãy đổi mật khẩu email và các dịch vụ khác dùng chung mật khẩu. Ngoài ra cũng nên thiết lập bảo mật 2 lớp cho các tài khoản quan trọng cũng như email.

Nguồn: The Next Web
161 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vãi... mình màu đỏ
@darknessone Hay là Dy Lưng hack zậy
@darknessone Đọcxong bác lặng lẽ đổi pass là xong, lại còn kiểm tra mới vãi ứt =]]
eaglet_no1
TÍCH CỰC
5 năm
@micheal9000 Mình cũng nghĩ thế
@Opera Voz Thằng Hacker cùng là ông bác sĩ đang ngồi trong web khám bênh này để đón chào các bác vào thăm hỏi ? 😃
vodanhsuphu
ĐẠI BÀNG
5 năm
cái mail chỉ để dùng đăng nhập FB cũng có màu đỏ.
thấy quảng cáo sử dung 1Password, không biết có bị dụ không
@vodanhsuphu mình màu xanh cả 5 email
@zenki1 Sau khi kiểm tra chúc mừng bạn có 5 email rò rỉ. 😁
xmaxspeedx
TÍCH CỰC
5 năm
@zenki1 me too 😁
gadem
TÍCH CỰC
5 năm
@vodanhsuphu facebook là hay bị lộ nhất. ấn chơi hay chia sẻ mấy thông tin là hay bị hack lắm
subacu82
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đơn giản là đổi pw thôi. Vào tra cái là mốt dính qc chết cha luôn.
Mình xài Yahoo Account Key nên đâu có password, tại sao nó vẫn Pwned nhỉ? Hay lạ lộ password trước khi chuyển sang account key?
@midnightwalker Đã từng lộ chứ ko phải đang lộ bác nhé
Đổi mk là ksao đâu
Với giờ m toàn để mk 2 lớp. Đăng nhập kèm với kiểm tra qua sdt
Trước mấy lần bị đứa nào đăng nhập fb nhưng ko lấy được mã kích hoạt
Idol1990
TÍCH CỰC
5 năm
Bác viết 1 bài về vệ tinh Việt Nam tự sản xuất đi. Tinhte nay kém tinh tế quá.
@Idol1990 Biết cái quần què gì mà viết. Bí mật quốc gia đấy thím. Làm như có tư liệu mà viết.
@Idol1990 Giống mấy thằng trẩu trên youtube hay đi comment yêu cầu "anh làm cái clip này đi... clip kia đi..." quá nhỉ 😁
luanlinhnam
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Idol1990 Sao bác không nhảy vào viết đi! Xàm lol vãi
Ethanol
TÍCH CỰC
5 năm
@Idol1990 Ô hay, mấy cái đại học làm mấy cái liền gửi đi ké tàu của nước khác phóng lên quỹ đạo rồi mà, mỗi tội chết sạch không có thời gian hoạt động với chụp ảnh.
solarbizz
TÍCH CỰC
5 năm
Đệt, Gmail cũng bị lộ
Mọi người nên vào check rồi đổi pass gấp
vxx9x
TÍCH CỰC
5 năm
nhập vào cho nó thu thập email
vinhan73
TÍCH CỰC
5 năm
@vxx9x chắc vậy quá ! xấu nghi - tốt cũng nghi !!! Thời buổi internet of things : vạn vật đều phải cẩn trọng !
Ethanol
TÍCH CỰC
5 năm
@vxx9x Chuẩn đấy, chỉ có bọn ngu mới bấm vô trang đó nhập mail biếu không cho nó xơi. Tháng sau lại có tít Rò rỉ email 969 triệu mail nữa.
TLQN92
ĐẠI BÀNG
5 năm
😔(

Èo, vừa thử 2 cái mail khác nhau đang xài: 1 cái bị, 1 cái ko o_O
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |

Screen Shot 2019-01-19 at 09.11.42.png
@crazysexycool1981 Em cũng bị đây, vậy chỉ cần đổi pass mấy dịch vụ của VNG là xong phải không nhỉ?
thienwin6789
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 VNG là 1 cty chuyên phát hành và làm game
vd:pubg
thienwin6789
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 chỉ cho mk làm tấm giống v với
Mail của bác Luân ai chẳng biết, che làm gì nhỉ?
thienwin6789
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ntdieu j
conchimgia
TÍCH CỰC
5 năm
Mỗi lần thế này là lại cơ hội để họ thu đc 1 cơ số email thật, đang sử dụng của mỗi người, AE cứ điền vào đó rồi lại hỏi sao email mình lộ, thông tin giờ là tài nguyên đấy...
Vương 99
ĐẠI BÀNG
5 năm
@conchimgia trước khi phát ngôn làm ơn tìm hiểu về Troy Hunt là ai nhé! Người ta làm free để báo cho ông, éo phải ba cái thằng ba lăng nhăng trùm hacker VN chuyên phét lác giúp đời đâu nhé!
hero229
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Vương 99 Báo để làm gì? Tự dưng nhập vào đó để nó thu thập là đúng rồi. Nếu sợ thì đổi password đi là xong. Còn tra vào đó nó thu thập rồi bán cho bên thứ 3 thì làm sao?
Vương 99
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hero229 Thì hãy đi tìm hiểu chứ ai đâu mà rỗi hơi giải thích cho ông, ông tranh cãi với tôi chi bằng vào Google làm ba dòng search, miễn phí, ông cũng hiểu ra được nhiều chuyện. Tôi có nói với ông thì cũng là copy từ đó ra.
xauvavoduyen
ĐẠI BÀNG
5 năm
@conchimgia 6 tỷ mail rồi còn cần thêm số lẻ hả bạn
Screenshot (2).png
jamedog
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bảo mật 2 lớp mà sợ cóc gì
dajgjahe0
ĐẠI BÀNG
5 năm
Yahoo thì bị, Gmail thì không 😆
Sau vụ này mà Gmail bị gửi quảng cáo thì chính Tinhte đã là người truyền nốt các TK mail còn lại cho hách cơ 😃)
@dajgjahe0 Gmail bị đây 😁 outlook còn bị trong khi chả đăng kí lung tung
Có khi nào ông đó tung tin đồn xong tạo ra trang web đó để lấy email của mọi người không nhỉ? 😁
bcat95
ĐẠI BÀNG
5 năm
2 Ngày trước mình có nhận đc thông tin email bị đăng nhập bằng mật khẩu. Nhưng do 2 lớp nên vẫn an toàn. Giờ thì đúng lý do rồi.
Khi chưa nhập thì chưa bị lộ, nhập xong thì xin chúc mừng bạn vừa bị lộ :V
QShnnhHHw
Có check lâu rồi không để ý bây giờ vô lại thiết bị tin cậy thấy đăng nhập ở tận nga 😆)
Thơm quá, nhập vô vẫn xanh lá cây tươi mát.
Nhưng thông tin trên quá nguy hiểm, nên báo cho ae bạn bè và người thân biết. Đổi pass trước khi quá muộn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019