iOS 5 sẽ hỗ trợ công nghệ nhận diện khuôn mặt?

Didu
27/7/2011 7:8Phản hồi: 50
iOS 5 sẽ hỗ trợ công nghệ nhận diện khuôn mặt?

Còn nhớ tại WWDC 2011 khi Craig Federighi trình diễn ứng dụng Photo Booth thì chúng ta đã biết tính năng nhận diện khuôn mặt được Apple tích hợp vào Mac OS Lion và bây giờ là iOS 5. Nguồn tin 9to5 Mac đã khám phá được một số hàm API có liên quan tới công nghệ nhận diện khuôn mặt trên iOS 5, điều này đồng nghĩa các nhà phát triển sẽ có thể tích hợp công nghệ này vào các ứng dụng của họ trên nền tảng iOS.

Đây là kết quả sau thương vụ mua lại một công ty có trụ sở tại Thụy Điển mang tên Polar Rose của Apple vào năm ngoái. Polar Rose chủ yếu nghiên cứu và viết các thuật toán có liên quan tới khả năng nhận diện khuôn mặt. Nếu thực sự iOS 5 tích hợp những hàm API nhận diện khuôn mặt thì trong tương lai khi nó chính thức, chúng ta sẽ thấy nhiều ứng dụng sử dụng công nghệ này. Google mới đây cũng đã mua lại PittPatt - công ty phát triển công nghệ nhận diện khuôn mặt, nhiều khả năng Ice Cream Sandwich cũng sẽ hỗ trợ công nghệ này. Dưới đây là đoạn video demo công nghệ của Polar Rose.

Nguồn: 9to5 Mac
50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tin vui cho làng di động, chúc mừng iOS
depzdaj
ĐẠI BÀNG
13 năm
hay wak,nhưng mà 2 bên đều có công nghệ này thì sao ta,chẳng lẻ ko giống nhau=>lại kiện tụng nữa wak
2 bên tự độc lập nghiên cứu và đều đc cáp bằng sáng chế cả thì kiện nhau sao đc

---------- Post added at 07:46 AM ---------- Previous post was at 07:44 AM ----------

đỡ phải nhập pass lằng nhằng mà có khi lại bị lộ

---------- Post added at 07:48 AM ---------- Previous post was at 07:46 AM ----------

ơ thế này thì lấy cái ảnh chụp không biết nó có nhận diện nhầm không nhỉ?
Bác nói hay trên đời này người giống người là chuyện bình thường nhận diện nhầm mình nghĩ chắc cũng có thể😃
Bác nói chuẩn đấy, ko hiểu nó nhận đc thế nào là thật là giả ko.

Nhận diện bằng vân tay thì dễ bị chặt ngón tay lắm còn nhận diện bằng mặt thì ....hixx..
Đang chờ đón ios 5 và các ứng dụng như bác chủ thớt nói.....
chuẩn, mình thích cái này thế k biết
Hay nhỉ, giơ cái điện thoại vào mặt người ta, connect!
vuavai
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hay. Bớt được một bước đăng nhập.
kimsongsing
ĐẠI BÀNG
13 năm
cạnh tranh ác thật
mày có cái này thì tao cũng phải có cái tương tự
mình k hiểu luật bản quyền có "biên giới k các bạn" 1 công ty 1 mỹ 1 ở thuy điển thì cho mình hỏi my hay thuy điển công nhận cả hai hay chỉ 1.
cũng đc. nhưng ko biết ứng dụng để làm j nhỉ. mình từng dùng cái nhận dạng khuôn mặt của Lenovo. ngồi chờ lâu vãi, gõ luôn pass cho nhanh
giống mình thế cái lenovo cùi bắp >.<
sao lại nói nó cùi bắp 😔 một thời mê nó nhưng từ lúc nó chuyển sang THAH thì em từ nó luôn
lauxanh
ĐẠI BÀNG
13 năm
công nghệ được chuyển dần cho cái DT nhỏ, sao này chắc laptop bỏ luôn quá
Quan trọng là nó mang lại ích lợi gì cho chúng ta thôi ;) Quan tâm cái bản quyền hay cạnh tranh làm gì!
aye129
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cái này Apple lại đi trước 1 bước sau này các dòng điện thoại khác ( winmo, android....) mà làm công nghệ nhận diện khuôn mặt trên điện thoại kiểu gì cũng bị soi rồi lại kiện cáo :|
cái này thấy có vẻ thú vị nhỉ....chờ ra chính thức xem sao....^^
ntnk1984
TÍCH CỰC
13 năm
ko biết chừng nào mình mới cài đc IOS5 nữa, thích quá
Dạo này chị em phụ nữ trang điểm ảo quá,mỗi ngày mỗi kiểu .sợ máy ko hiểu nổi. Bung luôn phần cứng là mệt.ihihhihiih
Râu mình rậm thế này không biết khi cạo râu nó có nhận ra không nhỉ?
Hôm nào khuôn mặt bị biến dạng tí xíu, nó ko nhận ra thì khỏi sử dụng luôn à....?

Hay cứ chộp sẵn tấm ảnh gốc để đó phòng hờ?
Vậy thì k bảo mật nữa...
Không thấy liên quan gì tới iOS hết, thấy rõ ràng là ĐT SS sài cho Android OS, không biết mấy bạn không nhìn rõ hay ủng hộ iOS quá nên thấy là mừng
tackhungbo
ĐẠI BÀNG
13 năm
Sao ở dưới lại có thêm dòng chữ android os nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019