8 thủ thuật để sử dụng Google Maps nhanh và hiệu quả hơn

Duy Luân
14/6/2014 22:39Phản hồi: 174
8 thủ thuật để sử dụng Google Maps nhanh và hiệu quả hơn

Google Maps có lẽ là một trong những dịch vụ bản đồ được anh em Tinh tế sử dụng phổ biến. Dữ liệu của Maps tại Việt Nam tương đối đầy đủ, độ chi tiết cao và tình hình đường xá cũng được cập nhật khá thường xuyên. Ngoài ra, Maps còn xuất hiện trên nhiều nền tảng khác nhau, từ iOS, Android cho đến nền web nên việc truy cập rất dễ dàng. Hôm nay mình xin giới thiệu một vài thủ thuật để xài Google Maps nhanh hơn và hiệu quả hơn. Nếu có kinh nghiệm gì hay thì mời anh em chia sẻ luôn cho người khác biết bằng cách bình luận vào ngay trong topic này nhé.

1. Lưu bản đồ dùng offline (Android và iOS)

Không phải ai cũng mở 3G thường xuyên, phần vì không có nhu cầu, phần vì tốn tiền. Tuy nhiên, ngặt cái là không có 3G thì làm sao Maps tải được dữ liệu bản đồ cho chúng ta xem? Đừng lo, Google đã bổ sung tính năng lưu offline cho các ứng dụng di động của mình, chính vì thế bạn có thể lưu trước bản đồ của nơi chuẩn bị đi đến ở nhà thông qua Wi-Fi. Nếu bạn nào chuẩn bị đi du lịch thì cũng nên lưu sẵn bản đồ của nơi đến để chuyến đi của chúng ta được suông sẻ hơn.

Cách lưu bản đồ offline như sau. Trên cả Android và iOS, đảm bảo rằng bạn đã cập nhật bản Maps mới nhất từ kho ứng dụng. Khi chạy app lên, nhấn vào biểu tượng hình con người trên thanh tìm kiếm, kéo xuống dưới cùng sẽ thấy mục Offline Maps. Tại đây bạn nhấn vào dòng “Save map to use offline”. Trong bước kế tiếp, dùng hai ngón tay để phóng to, thu nhỏ khu vực bạn cần lưu bản đồ, sau đó nhấn nút Save, đặt tên cho khu vực lưu offline là xong. Bạn có thể lưu nhiều nơi bằng cách lập lại quy trình như trên.

Để xem lại bản đồ đã lưu, bạn cũng vào mục Offline Maps như trên, tuy nhiên giờ đây bạn sẽ thấy tên khu vực mà mình đã đặt.

2. Thay đổi lộ trình bằng cách kéo chuột (desktop)

Bình thường khi cần tìm cách đi từ điểm A đến B, Google Maps sẽ gợi ý cho bạn một tuyến đường ngắn nhất và những giải pháp thay thế lân cận. Tuy nhiên, bạn hoàn toàn có thể chỉnh sửa lại tuyến đường này theo ý mình, có thể là vì trên đường đi bạn cần ghé qua nhà của bạn gái, sau đó ghé tiếp một tiệm bánh trước khi đến nơi cuối cùng là một nhà hàng chẳng hạn.

Để làm điều này, bạn phải dùng Google Maps trên trình duyệt dành cho máy tính rồi tuần tự thiết lập các bước sau:
  • Trong ô tìm kiếm của Google Maps, thực hiện tìm kiếm điểm đi và điểm đến như bình thường
  • Nhấn Get Direction để Google gợi ý đường đi
  • Một khi tuyến đường đã xuất hiện, bạn sẽ thấy có khá nhiều dấu chấm xuất hiện trên đường màu xanh. Hãy dùng chuột kéo dấu chấm này đến một nơi nào đó bạn muốn.
  • Ngay lập tức đường đi mới sẽ xuất hiện, mở rộng hơn so với tuyến đường mặc định.
  • Thực hiện tương tự nếu bạn muốn ghé nhiều nơi trước khi đến điểm cuối cùng.
3. Xem hình ảnh thực tế của đường phố tại Việt Nam (desktop)

Ở Việt Nam chúng ta cũng có thể xem được hình ảnh thực tế của con đường và di chuyển dọc theo con đường đó, mặc dù không phải là dữ liệu do chính Google thu thập mà thông qua các bên thứ ba. Để xài tính năng này, trong Google Maps trên máy tính, bạn nhấn vào biểu tượng Street View hình con người màu vàng ở góc dưới bên phải màn hình. Sau khi nhấn xong chúng ta sẽ thấy hàng loạt chấm màu xanh dương hiện ra trên bản đồ, đó chính là những nơi bạn có thể xem hình ảnh được đấy.

Quảng cáo

Hãy chọn lấy một chấm mong muốn và bạn sẽ bắt đầu thấy hình ảnh 360 độ của con đường đó. Bạn cũng có thể nhấn chuột lên những điểm khác nhau trên đường để di chuyển tới lui, hoặc nhấn vào bản đồ thu nhỏ ở góc trái màn hình cũng được.

4. Đồng bộ việc tìm đường trên máy tính với thiết bị di động

Khi bạn tìm kiếm một nơi nào đó bằng Google Maps trên máy tính, địa điểm đó cũng sẽ xuất hiện trong danh sách lịch sử khi bạn chạy ứng dụng di động. Nhờ đó, bạn có thể tìm lại nơi mình muốn đến rất nhanh chóng khi đã ra ngoài đường, không phải gõ gõ rồi thực hiện tìm kiếm lại một lần nữa rất mất thời gian. Điểm lưu ý duy nhất đó là bạn phải đăng nhập cùng một tài khoản Google khi sử dụng Maps trên máy tính và trên di động.

Để xem lại lịch sử tìm kiếm địa điểm trên Google Maps dành cho iOS và Android, sau khi chạy app, bạn nhấn vào biểu tượng hình con người ngay cạnh ô tìm kiếm. Kéo xuống bên dưới thì bạn sẽ thấy danh sách các địa điểm đã tìm kiếm cũng như đã lưu trong thời gian gần đây, chúng có biểu tượng hình cái đồng hồ. Ngoài ra, bạn còn được phép tìm sẵn đường đi trên Google Maps máy tính rồi xem lại đúng tuyến đường đó trên di động, đó chính là những mục có biểu tượng mũi tên.

Quảng cáo

5. Thiết lập vị trí nhà, cơ quan để tìm đường nhanh hơn

Chúng ta thường xuyên phải tìm đường từ nhà hoặc cơ quan để đi tới một nơi nào đó. Như thao tác truyền thống thì chúng ta sẽ phải nhập địa chỉ nhà/cơ quan, sau đó nhập địa chỉ nơi đến để tìm đường. Vậy tại sao phải mất công nhập địa chỉ nơi xuất phát trong khi lúc nào nó cũng giữ nguyên. Tiết kiệm được cỡ 10 giây cũng là rất đáng quý trong cuộc sống rồi đó chứ. May mắn là Google Maps hỗ trợ chúng ta lưu lại địa chỉ nhà và cơ quan, do đó mỗi khi cần tìm đường bạn chỉ cần gõ work hoặc home vào ô xuất phát là xong.

Để thiết lập địa chỉ nhà và cơ quan, đầu tiên bạn truy cập vào link này. Đây là trang hỗ trợ của Google về thiết lập đại chỉ. Nhấn nút “Show me how” và Google sẽ chỉ cho bạn từng bước một để làm.
Ngoài ra, bạn cũng có thể dùng Google Maps trên Android và iOS để cài đặt địa chỉ nhà bằng cách nhấn vào biểu tượng hình con người ngay cạnh ô tìm kiếm, sau đó chọn Home hoặc Work để cài đặt địa chỉ cho nơi tương ứng.

6. Google Now tìm đường tự động theo thói quen

Google Now là một tính năng trợ lý rất hay, và nó có thể theo dõi thói quen cũng như địa điểm của bạn để tự động đề xuất. Ví dụ, đến khoảng 8 giờ sáng thì Now sẽ đề xuất tìm đường đi từ nhà bạn đến cơ quan, 5 giờ chiều là từ cơ quan về nhà. Có thể nếu bạn mới kích hoạt Now thì nó sẽ không hiển thị đâu, nhưng sau khoảng vài ngày sử dụng thì công cụ này sẽ thu thập đủ dữ liệu để đưa ra gợi ý đường đi cho chúng ta đấy.

Google Now có sẵn trên tất cả các thiết bị Android từ 4.1 trở đi. Bạn sẽ cần kích hoạt nó bằng cách chạy ứng dụng Google Search (biểu tượng chữ g màu xanh), sau đó nhấn nút menu > Settings > bật Google Now thành ON. Bạn nên chuyển sang ngôn ngữ tiếng Anh trước khi bật Now, sau đó nếu thích có thể chuyển lại thành tiếng Việt sau.

Còn trên iOS, bạn cần phải cài ứng dụng Google Search. Sau đó, nhấn vào biểu tượng hình bánh răng ngoài giao diện chính của app, chọn Google Now (tiếng Việt là Google Hiện Hành), bật nó lên. Mỗi lần cần xài Now, bạn sẽ phải chạy Google Search, sau đó kéo các thẻ từ cạnh dưới màn hình lên để xem gợi ý đường đi.

7. Xài tính năng Explorer để khám phá các địa điểm xung quanh (desktop)

Trên Google Maps nền web, bạn có thể dùng tính năng Explorer để tìm xem quanh mình có những địa danh nổi tiếng nào, có gì hay và hình ảnh của những điểm đó ra sao. Cách xài rất đơn giản, trong Google Maps, bạn nhấn vào biểu tượng ba tấm ảnh nằm ở góc dưới bên phài màn hình, ngay lập tức một loạt các gợi ý về địa điểm sẽ xuất hiện. Muốn xem chỗ nào thì bấm vô để hiển thị thêm thông tin chi tiết hơn lẫn hình ảnh do người dùng đóng góp.

8. Sử dụng tính năng Turn-by-Turn khi lái xe (Android và iOS)

Nếu bạn thường lái xe hơi, bạn sẽ thích tính năng này. Turn-by-Turn sẽ hướng dẫn bạn đi từ điểm A đến B theo từng chặn một, bao gồm luôn cả việc chỉ dẫn bằng giọng nói. Tính năng này thậm chí còn cho bạn biết là nên đi thẳng hướng nào, đi trong bao lâu, khi nào thì nên quẹo, rất hay. Để kích hoạt Turn-by-Turn, trên Google Maps dành cho Android và iOS, sau khi bạn tìm đường xong thì bạn hãy NHẤN GIỮ vào biểu tượng hình chiếc xe ở bên dưới màn hình là được. Lưu ý bạn cần phải bật GPS trên điện thoại trước thì Turn-by-Turn mới hoạt động.

174 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lưu map offline nhanh chóng bằng cách gõ "okay maps" trên thanh tìm kiếm
Trên android, ios hẻm bít
@heobanhki Tuơng tự nhé bác 😁
@heobanhki Trên Android cần gì phải gõ gõ cho mệt. vừa bấm vào ô tìm kiếm.. nó xuất hiện cái mũi tên xuống với dong chữ Save map to use offline. chọn vào đó cho nhanh :rolleyes:
@heobanhki Thanks @heobanhki!
dacviet
TÍCH CỰC
10 năm
Google Map trên ios gõ "ok map" nó cũng tự lưu
Ở vn, các thành phố lớn, rành đường rồi thì ra đường ít dùng maps. Chứ ở nước ngoài mà ko dùng maps thì khỏi đi đâu lun.

Sent by Pi 2.0
finely
TÍCH CỰC
10 năm
@cuong44 Ở nuớc ngoài ko dùng Maps vẫn đi đc bác ơi. Lạc vẫn tìm đc đường về.
@finely đi như thế nào bác chỉ em với. lạc vẫn tìm dc đường về thì có thể xảy ra.
chứ bác cần đi đến 1 địa chỉ, ví dụ đi mua đồ second hand, người mua cho địa chỉ nhà. hay ra 1 shop nào đó, ko có maps đố bác đi dc.
ở úc hay mỹ hay các nước có thành phố diện tích lớn ở châu âu, bác ko thể vừa đi vừa hỏi đường như vn dc, chẳng ai trả lời đâu, may ra có police thì hên.
mà hỏi cũng rất khó, vì toàn đi xe oto, ko như vn toàn đi xe máy rồi hỏi xe ôm dọc đường
finely
TÍCH CỰC
10 năm
@cuong44 Nước lớn ng ta tính hết rồi bạn ơi.
Đường xá họ xây cách đây hàng chục năm, lúc đó làm gì có Gmaps, GPS, hay smartphone cho bạn dò đường? Hơn nữa, khi vào thành phố toàn toà nhà cao ốc thì mơ mà cái đt định vị chính xác nhé. Ở nước ngoai, Ng ta đi đúng lane đường, đi theo bảng thông tin trên lane đó là ra đúng nơi cần kiếm thôi bạn ơi. Ko tin thì cứ hỏi mấy ông lão Việt Kiều đó,
Thời mấy cha đó làm gì có GPS
@finely nghe bạn nói là mình biết bạn ko phải ở nước ngoài. mình dám chắc chắn lun.
nhà ở nước ngoài,cụ thể là úc, nhà ở toàn xây ở trong đường nhỏ, đường freeway hay highway ko có nhà ở, trung tâm city thì toàn cao ốc, nơi làm việc, ít nhà riêng.
đi theo lane, đi theo bảng chỉ dẫn thì bạn chỉ đi theo area thôi, ví dụ như từ sg về miền tây, bạn đi theo chỉ dẫn thì về dc tỉnh đó, huyện đó, chứ bạn ko thể nào đi đến chính xác địa chỉ cần tìm.
người ta nói đường đi trong miệng nhưng ở nước ngoài ko có đâu bạn nhé, bạn ko thể hỏi ai, và có hỏi thì ngta cũng ko biết đường đó nằm ở đâu.
bạn có quen ai đi học hay sinh sống ở úc hay mỹ, hỏi họ rồi sẽ biết.
P/S : bạn xài GPS nào, ko cần phải GPS của xe đâu, GPS của phone thôi cũng đủ chính xác để dẫn đường cho bạn ngay trong trung tâm city nhiều cao ốc.
Để xem lại bản đồ đã lưu, bạn cũng vào mục Offline Maps như trên, tuy nhiên giờ đây bạn sẽ thấy tên khu vực mà mình đã đặt. Nhấn vào đó và thực hiện tìm kiếm, chỉ đường… như bình thường.
Vụ này có không?
@QK2007 Không làm được, nó vẫn đòi kết nối mạng, mình cũng không hiểu lưu offline làm gì khi nó cứ đòi mạng lúc tìm đường.

Gửi từ D6503 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
vieted
TÍCH CỰC
10 năm
@lungtung123 Tìm đường (hướng đi) thì bắt buộc phải online, offline chỉ có các thông tin (bản đồ) tĩnh, không có tìm đường!
Gmaps hoạt động theo hướng gắn liền với địa điểm cụ thể, ko gắn liền với tọa độ, điều này rất tiện cho việc tra cứu thông tin tại các khu vực thành phố lớn, tuy nhiên cũng có vài nhược điểm mà ai quen kiểu "chính xác tuyệt đối" rất bực mình:

1. Không thể chia sẻ chính xác tọa độ (ko phải địa chỉ nhé) của bạn cho người khác.

2. Không thể lưu chính xác tọa độ (ko phải địa chỉ nhé) đang đứng vào danh bạ

Nên bắt buộc dùng kết hợp với tool gps khác để làm việc này, mình thì phải xài "gps status"
@matrix103dpi Ý bác là như này đúng không? Toạ độ gần Bitexco lấy wa cái fb Messenger á.
@Black Lightning Đúng rồi, nhưng mình ko xài facebook với facebook mess mà chỉ xài Gmaps thôi
@matrix103dpi Mình cũng thắc mắc làm sao lấy toạ độ chính xác như này mà không thông qua ứng dụng khác. Tại có mấy nơi địa chỉ nó tào lao lắm.
V’t
TÍCH CỰC
10 năm
Ngon hơn rồi nhưng cái hướng dẫn lái xe chưa được tốt
tetekh
TÍCH CỰC
10 năm
Ngày xưa mình thấy gmap dễ dùng, gõ địa chỉ vào là ra ngay.
Giờ thì gõ 1 địa chỉ nào đó hơi chi tiết và enter thì nó ko ra,
(số nhà, đường, phường, quận, thành phố)
hiển thị trên màn hình là một vài gợi ý của map (tên trùng, địa chỉ quảng cáo, hoặc được ai đó định danh).

Gần đây, khám phá ra là trước khi tìm một địa chỉ chi tiết, mình tìm địa chỉ lớn trước, sau đó tìm chi tiết từ từ thì ra.
Các bạn có biết nguyên nhân và cách khắc phục không?
Cảm ơn!
Ps: mình dùng ứng dụng gmap của ios 6, gmap của android pas sang BB10, có lần dùng gmap trên 1 máy Sam S3 nữa.
Thích cái offline maps quá! Thử luôn xem sao!
Mấy chức năng này mình đều đã dùng, cảm nhận khá là thuận tiện & tốt. thanks mod Duy Luân đã ôn bài
Đang cần cái này.. mấy tớ cấu hình thấp dùng google máp nó cứ giật giật
@SuongLun Mời bạn dùng Lumia với HERE Map ( Nokia Map ) cực mượt, hồi năm 2010 xài cái Nokia 5800 nó dẫn đường real time cho mình từ 1 huyện ở Long An về tận tphcm.
bực mình là offline maps không cho lưu bản đồ vệ tinh 😔
Maps ngày xưa mình có thể gắn dấu Sao vào bất cứ chỗ nào mình muốn và có thể đặt tên cho ngôi sao đó để dễ nhớ.
Nhưng bi giờ thì không đặt tên cho ngôi sao đó được nữa. Đây là 1 cải lùi rất đáng tiếc 😔
@Duy Luân Nút sao đó có 2 nhược điểm:

1. Không thể đặt tên, không thể group, không thể search

2. Nhược điểm thứ 2 mới kinh khủng: sai địa chỉ, ví dụ bạn đứng ở số 1 đường "Tuyệt Vọng" đã định vị xong GPS và 3G, sau đó bấm im vào nút chấm tọa độ hiện tại, rất có thể nó sẽ hiện địa chỉ là số 3 hoặc số 5 không chừng.
@matrix103dpi cái này mình phản hồi GG, mà GG phản hồi chờ xử lý, chuối, càng nâng cấp càng thấy dỡ hơi. cứ dùng mấy bản cũ trước là mình thấy tiện lắm rồi.
Giờ tìm đường cũng khó dùng chứ chưa nói j đánh sao
suphu_kid
ĐẠI BÀNG
10 năm
@9999 người nữa sao nó ko cho đặt tên nữa bác nhỉ. em rất buồn vì điều này
ngocjaran
ĐẠI BÀNG
10 năm
@9999 người nữa thích cách này lắm. mình cũng làm thế bi giờ thì phải có mạng mới làm được.
xversion1
TÍCH CỰC
10 năm
Có bác nào biết làm thế nào để thêm ảnh vào Maps của Google không?
xversion1
TÍCH CỰC
10 năm
@Hậu Assassin Sao mình ko thấy nút thêm ảnh nhỉ?
@xversion1 Mình có mà bn thử đia điểm khác xem sao!!! 2014-06-15_153546.jpg
xversion1
TÍCH CỰC
10 năm
@Hậu Assassin Cái nào Google nó có sẵn thì hình như được, ý mình là muốn tự mình Add 1 địa điểm sau đó thêm ảnh vào cơ, hình như không được.
@xversion1 uh hình như ko dc
hamyty
CAO CẤP
10 năm
xài map đc 1 lần rồi ko xài nữa =))
ko biết khi nào mới dc Google hỗ trợ chế độ xem phố chính thức mà ko cần dừ liệu của bên thứ 3 nhỉ!!!😃😃😃😃
white.lion
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Hậu Assassin để có đc "chế độ xem phố chính thức" như bạn nói thì nó phải xin phép quốc gia nơi đó cho nó được chụp ảnh vệ tinh xuống thì mới có cho bạn xem, nên nếu quốc gia đó ko cho thì nó cũng bó tay phải xài bên thứ 3 thôi, việc này ko thuộc trách nhiệm của Google
@white.lion Vậy là nc mình ko cho à? Tiếc thế😔:(:(
Thích GGmaps ở việc định vị vị trí hiện tại mà ko cần bật GPS,chỉ cần wifi hay các trạm BTS là đủ,vị trí tương đối nhưng đã cải thiện chính xác hơn trước rất nhiều.
Đang dùng gmap chuyển sang Here của wp cùi quá
Meteor Cry
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nhatientri Không biết bạn đã sai qua chưa ,hay là mới chỉ ngó qua , hiện mình đang sài cả nokia E71 và nokia N8 thôi nhưng cái map cuả nó quá chất , nó có thể định vi được bằng cả 3 cột sóng cuả nhà mạng hay offline hoặc a-gps.riêng offline nó còn định vị dẫn đường bằng cả ôtô,hiển thị tốc độ , giới hạn tối đa của từng đoạn đường,dẫn đường bằng giọng nói .có cả tiêng việt nữ, tuy nhiên map trên E71 không ngon bằng N8 , nếu bạn muốn dùng offline trên map cuả nokia bạn chỉ cần dowload đất nước mà bạn sử dụng là ban có thể dùng không giớ hạn ngày tháng. Tuy nhiên nó không đuợc chi tiết như google map thôi, và ở việt nam nó update châm hơn google map,em xin hết ạ
Meteor Cry
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nhatientri Bác xem lại xem em sài con N8 nó hiện nên đầy đủ sông ngòi mà , nói về khoản hiển thị chi tiết thì map của nokia ở vn không đầy đủ bằng google map :p
@haivanacm Đồng ý với ý kiến của bạn. Mình dung WP(nokia) cũng vì có HERE (từ khi còn dùng 5800
@nhatientri Ở Việt Nam mình thì bản đồ xủa nokia chi tiết và cập nhật hơn gmap bạn nhé. Ko hiểu bạn nói cùi kiểu gì.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019