8 thứ trong nhà mà bạn cần thay thế thường xuyên hơn để giữ nhà luôn sạch sẽ

zyzy1908
19/6/2024 10:29Phản hồi: 16
8 thứ trong nhà mà bạn cần thay thế thường xuyên hơn để giữ nhà luôn sạch sẽ
Vì một ngôi nhà sạch sẽ thì chúng ta cũng cần thay thế thường xuyên 8 thứ sau đây để đảm bảo ngôi nhà luôn được vệ sinh sạch sẽ và thơm tho. Các hoá chất hay vật dụng khi hết hạn sẽ không nguy hiểm và gây rủi ro nghiêm trọng như thực phẩm hết hạn. Tuy nhiên, thường nó sẽ không phát huy tác dụng như mong đợi hoặc thậm chí còn tạo ra nhiều vấn đề hơn là giúp giải quyết vấn đề.

Bột giặt và thuốc tẩy

Đừng dự trữ sẵn quá nhiều chất tẩy rửa vì thấy khuyến mãi hay điều gì đó nếu bạn không cần sử dụng quá nhiều lần trong tuần vì nó có thể mất đi khả năng làm sạch theo thời gian. Thông thường, nước giặt chưa mở nắp có thể để đến 18 tháng trong nhiệt độ thông thường nhưng nên được sử dụng trong vòng 6 tháng nếu đã mở. Bột giặt thường để được trong thời gian dài trừ khi bị ẩm, nếu nó ẩm ướt thì việc dùng nó có thể để lại cặn bám trên quần áo. Thuốc tẩy cũng thế, nó sẽ bắt đầu phân huỷ sau khoảng một năm, giảm khả năng khử trùng và làm sạch. Hãy luôn chú ý thời hạn, ngày sản xuất, hạn sử dụng trên chai để đảm bảo nó vẫn có hiệu quả.

Các sản phẩm làm sạch

Những chất tẩy rửa, hoá chất gia dụng (nước tẩy bồn cầu, dung dịch vệ sinh bếp,..) cũng sẽ xuống cấp theo thời gian, khiến chúng kém hiệu quả hơn trong việc vệ sinh và giữ cho nhà bạn luôn sạch sẽ. Nếu bạn không dùng thường xuyên mà chỉ thỉnh thoảng thì đừng vội xài mấy chai kiểu moi ở đâu ra, cất giữ đâu đó xong chợt nhớ ra. Thay vào đó, hãy kiểm tra nó xem Nó có bị vón cục, đổi màu, có mùi lạ hoặc không tạo bọt, có thể đã hết hạn không.

Dụng cụ vệ sinh

Nhắc lại, dụng cụ vệ sinh không ghi ngày hết hạn sử dụng nhưng coi chừng, bạn đang xài nó “hơi bị lâu” so với hạn mức được đề xuất. Điển hình như bàn chải nhà vệ sinh (mấy cái dụng cụ chà toilet) nên được thay thế vài tháng một lần, nếu không vi khuẩn có thể tích tụ ở trên lông bàn chải và cả phần tay cầm. Tương tự, miếng rửa chén ở nhà bếp cũng nên được vứt bỏ sau vài tuần và thay thế một cái mới. Chắc luôn, có nhiều nhà xài mà kiểu cái miếng rửa chén nó thành miếng lưới lõm chõm mà vẫn chưa thay vì cứ nghĩ mấy món đồ dùng để vệ sinh thường được tiếp xúc thường xuyên với chất tẩy rửa nên chắc là chúng cũng cứ thể sạch mãi. Nhưng không phải như thế, hãy nhớ thay thế định kỳ cho chúng nhé.

Kem chống nắng

Chắc chắn đây là 1 trong những sản phẩm mà bạn luôn muốn nó đạt hiệu quả tối đa. FDA thường yêu cầu các nhà sản xuất kem chống nắng tạo ra công thức với thời hạn sử dụng 3 năm. Và nếu bạn nhanh chóng xài hết chai, bạn thường không cần lo lắng nhiều về hạn sử dụng. Nhưng bạn nên kiểm tra những chai mà bạn không sử dụng trong một thời gian để chắc chắn về ngày hết hạn. Bạn cũng nên kiểm tra ngày ngay khi mua, nếu nó không ghi ngày hết hạn, thì hãy tự note lại ngày mình mua/ sử dụng để chắc rằng mình không để nó quá lâu.

Mỹ phẩm và Thuốc

Nhiều người vẫn có thói quen chất đầy các vật dụng trong nhà tắm từ mỹ phẩm, kem đánh răng, dược phẩm… Và những món này khi quá hạn sử dụng đều có thể giảm hiệu quả, xuống cấp hoặc tiếp xúc với vi khuẩn và nấm. Mỹ phẩm không có thời gian quy định chung nhưng hầu hết đều có nhãn thời hạn sử dụng, bạn nên kiểm tra. Riêng với Mascara thì nên vài tháng thay thế một lần khi đã mở ra dùng.

Bàn chải đánh răng

Theo Hiệp hội Nha Khoa Hoa Kỳ, bàn chải đánh răng hay đầu bàn chải điện nên được thay thế khoảng 3 tháng một lần hoặc thường xuyên hơn nếu bạn bị bệnh về răng miệng hoặc với những đứa trẻ có xu hướng ”nhai nhai” “gặm gặm” te tua phần lông bàn chải. Một bàn chải đánh răng cũ và xuống cấp sẽ không làm sạch hoàn toàn, để lại mảng bám và không tốt cho răng của bạn chút nào.

Bộ lọc

Có cả tá thiết bị trong nhà của bạn có phần bộ lọc như máy lạnh, máy lọc không khí, máy sấy, máy hút mùi,…. Và tất cả chúng đều cần được vệ sinh định kỳ, thay thế định kỳ thường xuyên để giúp cho mọi thứ vẫn hoạt động với hiệu quả tối đa. Tuỳ thuộc vào loại thiết bị và bộ lọc, bạn nên thay thế từ 1 đến 6 tháng một lần.

Thiết bị phát hiện khói và báo cháy

Đây là thứ mà bạn tuyệt đối đừng quên. Thiết bị phát hiện khói nên được kiểm tra vài tháng một lần và thay thế sau 10 năm kể từ ngày lắp đặt. Máy dò/ máy đó CO nên được thay thế mỗi 5 đến 7 năm. Bình chữa cháy dùng một lần thì thường có thời hạn sử dụng 10 đến 12 năm, còn bình có thể nạp lại thì nên được kiểm trả và nạp lại 6 năm một lần.

Nguồn: lifehacker
16 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cái này đúng, mình luôn thay thế bàn chải đánh răng 3 tháng một lần, dù không hỏng nhưng sẽ có vi khuẩn tích tụ. Nhiều người thấy nó bị toè mới thay
@HoanDuc Xài bàn chải điện nó báo thay đầu chải thì thay đỡ phải canh bro, mà chải điện nó sạch dã man, dù bro xài cái chải điện rẻ 200k nó cũng sạch gấp mấy lần chải tay đó.
@barrettroyal Mình cũng dùng bàn chải điện nhưng không có tính năng báo thay đầu chải
https://img.upanh.tv/2024/06/22/2024-06-22_212244.jpg Bình chữa cháy mà kiểm tra và nạp 6 năm một lần thì nhà thành tro bụi lâu rồi.
@Methanol Cái 6 năm đó là cho cái vụ nạp lại ạ
@Sfvnthanh Cái bài này ngay từ title là thay thế ấy ạ. Theo mình hiểu thì nó mang ý nghĩa là thời điểm nào nên thay thế thôi.
Chứ k có ý là 6 năm mới kiểm tra :3
Bài này có nguồn mà.
@zyzy1908 Thế thì TIÊU ĐÈ BÀI CÂN THẤY ĐỔI
heobubi
TÍCH CỰC
13 ngày
@Methanol Nhân tiện mình muốn hỏi về bình cc C02. Mình sợ nó nổ nên chưa dám mua. Có xác xuất gây nổ nhiều không các bác. Hiện nhà mình mới trang bị bóng bột nổ thôi.
M cũng đang tìm hiểu về các loại bình dập cháy bình acc quy kín (Acquy xe máy, pin dự phòng). mà chưa thấy có loại nào. Hôm trước m có xem được 1 đoạn bên nước ngoài có bình xịt dập lửa pin lithium, có bác bảo nó dùng nước muối.
Bác nào chia sẻ mình xin ít thông tin với.
TequilaK
TÍCH CỰC
23 ngày
Bạn mod này đã quay trở lại Tinhte nhỉ
@TequilaK Chất lượng bài vẫn lỏ
Cười ra nước mắt
maicasio
TÍCH CỰC
23 ngày
Giá như có Khăn Trùm Thời Gian của Doremon biến đồ cũ thành đồ mới thì hay biết mấy.
Nhớ em .
Hay quá
bình chữa cháy 6 tháng kiểm định 1 lần dù cũ hay mới hoặc chưa dùng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019