8 trường hợp có đóng bảo hiểm thất nghiệp vẫn không được hưởng trợ cấp

Kienyenii
21/5/2024 4:3Phản hồi: 0
Tôi đang làm việc cho một công ty ở TP.HCM và đã tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH), bảo hiểm thất nghiệp được hơn 10 năm.
Cuối tháng 5-2024 này tôi ngưng làm việc tại công ty. Cho tôi hỏi, trường hợp nào người lao động có tham gia bảo hiểm thất nghiệp mà không được nhận trợ cấp thất nghiệp?
Bạn đọc Thùy Trang, TP.HCM
Luật sư Trịnh Ngọc Hoàn Vũ, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Điều 49 Luật Việc làm quy định về điều kiện được hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trong đó có 8 trường hợp người lao động dù có thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp vẫn không được hưởng trợ cấp thất nghiệp.
Các trường hợp này gồm:
- Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật.
- Người lao động hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng.
- Người lao động đang thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an.
- Người lao động đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên
- Người lao động đang chấp hành biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện.
- Người lao động bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù
- Người lao động ra nước ngoài định cư, đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng
- Người lao động không nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp trong vòng ba tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động.
Như vậy, nếu bạn nghỉ việc tại công ty mà thuộc tám trường hợp trên thì bạn không được hưởng trợ cấp thất nghiệp dù bạn có thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp. Thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp sẽ được cộng dồn cho lần hưởng tiếp theo nếu bạn đủ điều kiện hưởng.

Nguồn tin: Báo Pháp Luật TP.HCM
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới









  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019