Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cách kiểm tra khi mua điện thoại xách tay (đặc biệt cho GC và KM)

cauchunho1
29/8/2011 3:57Phản hồi: 41
Mình vừa mua con GC 900, về vọc đc mấy ngày nên cũng có tí kinh nghiệm test máy muốnn chia sẻ cho anh em, ai có cách test khác thì bổ sung giùm mình nhé::p
- Việc đầu tiên là mở nắp lưng máy ra, tháo pin và kiểm tra xem imei có trùng với máy ko. Nhưng mà bây h cái số IMEI có thể làm giả đc với công nghệ in hiện nay 😢. Tiếp theo coi các ốc xem có em nào bị toét ra ko, hay vỏ có dấu tách ra chưa? ốc với vỏ mà toét ra là đã bị bung thay đồ rùi đó nha ;))
- Kiểm tra Pin : Tháo pin ra, đặt trên mặt bàn xem có bị chong, lồi ko. Cắm sạc thử trong khỏang 10-15p xem tốc độ xạc và nhiệt độ pin khi xạc có nóng quá ko, nhiều người bị tình trạng này lắm,sặc tí xíu mà máy nóng như luộc trứng thì trả máy lại nhé. Theo kinh nghiệm, thì nếu pin có dòng chữ "Made in China" có chất lượng tốt hơn các loại khác như "Made in Japan" vì chúng không có nguồn gốc rõ ràng, chất lượng không cao :running:
- Kiểm tra màn hình: Nhìn màn hình theo hướng nghiêng và dùng tay ấn thử nhiều chỗ xem có bị vỡ màu không😕, trên điện thoại có dán miếng dán màn hình hay keo dán gì gì đó cứ lột hết ra, sau chủ quán sẽ đưa cho mình 1 miếng dán khác ý mà, thằng bạn mình bị dính chưởng dưới lớp dán màn hình bị vài vết xước khi mua ở daiminhmobile.com :happy:
- Test camera, mở camera lên chụp thử nhiều kiểu, sau đó vào phóng to ảnh lên hết cỡ và để ý xem có bị chấm trắng nhỏ hay sọc không, kiểm tra thử vài tấm nếu có là camera ko ổn rồi. Sau đó thì dùng tay che camera lại chụp,phóng to lên rùi cũng ktra lại như trên,nếu ko bệnh thì ok. Ak, phải test cả camera đằng trước nữa nhé,để ai xài 3G thì dùng nó để video call. Em nào mở cam2 lên mà chụp lại mờ quá thì... thôi,đổi em khác ngay và luôn nhé. :playfull:
- test tất cả các phím bấm trên máy, bên hông máy. Lúc mình mua con GC900 bên a Giang ktra nút tắt, bật nguồn ko đc nhạy lắm, phải ấn mạnh tay chút mới đc.:devil:
- Test loa bằng cách mở nhạc lên nghe, mở loa lớn hết cỡ, nên kiểm tra bằng loa ngoài và headphone. Mình thấy loa ngoài của gc900 nghe ko đc hay cho lắm, chức năng nghe nhạc của máy rất ok khi hỗ trợ đầy đủ hệ thống lọc âm thanh (đặc biệt là dolby). Tuy nhiên loa ngoài của em này hơi nhỏ.🆒
- Test wifi, bluetooth coi ổn ko. Bật wifi vô youtobe coi vô đc ko :spin:
- Kiểm tra nguồn, sóng và loa : Bạn thử gọi điện trong khỏang 1 phút và nghe, nói thử xem âm thanh có rõ không. Và xem máy có bị tắt nguồn đột ngột khi đang gọi ko.🆒
+ Kiểm tra chế độ rung : Thử gọi hay cho đổ chuông xem máy có rung hay không, đôi khi vẫn có nhiều máy hư chức năng rung, nên hãy kiểm tra là tốt nhất.
🆒
+ Và trước khi lấy máy
thì nên coi kỹ lại phiếu BH ghi đúng ngày tháng năm và đúng số Imei ko, kẻo phiền phức sau này. Cuối cùng hãy để ý thật kỹ, đôi khi chủ cửa hàng đưa bạn xem máy tốt, nhưng lúc nhận máy họ tìm cách tráo 1 máy khác, bạn hãy lưu ý kỹ điều này nữa nhé !🆒

Trên đây là những kinh nghiệm của mình và của 1 số member trên tinh tế mình tíc góp lại để mọi người tiện theo dõi, chia sẽ kinh nghiệm và đặc biệt là biết cách test khi mua hàng xách tay, mình nghĩ nếu đáp ứng dc những yêu cầu bên trên đã nêu thì chắc có thể bê chú "dế" yêu quý đó về đc rồi :giggle::giggle:
Nếu bài viết có ích cho mọi ngưòi thỳ thank dùm nhé. :giggle::giggle:
41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ai chà chà, khách hàng nào cũn khó tính như thế thì có phải là tốt không, như thế các cửa hàng làm ăn lôm côm hết đường sinh sống 😁
cửa hàng anh giang bán pin dung lượng cao kô ạ
Bên mình có pin dung lượng cao cho KM900 đấy bạn, giá là 140k nhé 😃
bồ nên nhớ miếng dán lúc xuất máy là miếng dán tốt nhất , mỗi ng đến xem 1 máy lại cứ đi tháo của ngta ra thì coi như cái miếng dính đó vứt đi ak :happy: dán miếng khác vào rồi lại chê .

ko vả cho là may.
Dễ thôi. Thế thỳ lúc trả tiền xong mình lột miếng dán ra xem màn hình có bị xước ko. Nếu xước yêu cầu
đổi máy ngay
Còn miếng dán nào thỳ trả như nhau. Mình đc biết miếng dán màn hình các loai LG là 20k.

---------- Post added at 12:57 PM ---------- Previous post was at 12:51 PM ----------

Con GC ko tắt đc cái xoay màn hình hả a Giang.
Bực qá tối nắm ngủ nhắn tin nó cứ xoay linh tinh ức chế kinh. tối nằm nhắn tin e toàn phải lắp sim sang máy khác nhắn tin thôi @@
Máy KM cũng thế,mình toàn chịu khó giơ máy lên úp xuống mặt ấy,mỏi tay 1 tý nhưng ko bị xoay ngang màn hình...hix
Đúng rồi. KM cũng giống GC mà.
1 là nằm giơ máy lên nhắn tin chứ nằm ngang người là thôi nó xoay ngang màn hình chịu chết ko nhắn tin đc. Bực qá toàn tháo sim lắp vào cái 1200 rồi nhắn @@
oldfriend
TÍCH CỰC
13 năm
xài 7 ngày bị gì trả lại mà, cứ thong thả mà check, chứ đứng đó cả tiếng check xong đòi đổi tới đổi lui nó bực nó vả cho 1 phát thì khổ 😁
Đâu phải chỗ nào cũng cho 7 ngày bị gì thỳ đổi máy mới. Có nơi chỉ cho đổi trong 24h thôi. Sau 24h máy mà bị lỗi nó ko cho đổi bắt bảo hành. ko test kĩ luc máy lỗi thỳ ngồi đấy mà 😢😢😢😢😢
Có 1 giải pháp đó là...nằm úp khi nhắn tin :skip: he he he
zeroman_ltk
ĐẠI BÀNG
13 năm
thế thì mỗi tháng lại fải tốn thêm 1 khoản tiền để nữa để thay gối ôm à? ^^
@HoangGiang731989 bên bạn có nhập hàng sony không
như sony arc, xperia ray chẳng hạn
nếu nhập thì giá cả thế nào thế b
Đâu chỉ có thế, nhiều cửa hàng nói đổi mới trong 7 ngày nhưng còn lâu khách hàng mới đổi được, đến đấy máy bạn không xước họ cũng tìm ra bằng được 1 vết xước nào đó để viện cớ không đổi. Ngày trước khi chưa mở cửa hàng mình đi mua giúp nhiều anh em trên diễn đàn nên chẳng lạ gì
A Giang nói chuẩn
Cứ thong thả ngồi tại tiệm mà test kĩ, mất thời gian 1 tý nhưng bù lại ko phải vác của dỏm về nhà phải ko 😁
Như mấy bạn cm ở trên nói mang hàng về nhà test, nếu phát hiện thấy bệnh mang ra đổi, nhưng đâu phải cửa hàng nào cũng tốt như cửa hàng a Giang đâu mà kêu đổi họ cho đổi đâu 😃
CuHanhTay
ĐẠI BÀNG
13 năm
nếu trường hợp ở xa thì sao nhỉ ? ship hàng ... chẳng thể test trực tiếp được 😔 , bạn cho kinh nghiệm đi
cho em hỏi sao km900 của em không sử dụng nút chụp ảnh bên hông được.ấn cái nút đó nó chỉnh nét rôi,cái tâm chyển sang vàng, có chữ AF nhưng không chup,toàn phải ấn trên màn hình
Cho mình hỏi chỗ bạn HoangGiang còn máy GC900 hay GM730 không vậy? Mình cũng đang muốn rước một cái nhưng chưa biết chỗ nào uy tín. Thấy anh em TT tin tưởng chỗ bạn nhiều nên cũng muốn mua ở đó. Mình đang ở Sài Gòn, nhưng vài tháng nữa sẽ ra Hà Nội và ở đó luôn. Không biết nên mua bây giờ hay để ra ngoài đó vì phải đợi lâu quá, hix. Nếu có thể thì reply cho mình vào tuongmta25@gmail.com nhé! Cảm ơn.
Ok, mình sẽ liên lạc qua mail nhé
Anh Hoang Giang ak, em muốn mua con nokia N8 cũ, chỗ anh có bán không?cos gì thì liên lạc vo3i em nhé, vulinhquoc@gmail.com! mà tện thể cho em hỏi, em muốn mua cón điện thoại cũ khoảng 5 triệu, cho anh có con nào như vậy không? màn hình lớn như iphone hoặc N8 cũng đc, em cám ơn nhiều
Bạn Giang cho Mình hỏi cửa hàng mình ở dâu vậy? có những mặt hàng chủ yếu gì? Mình đang quan tâm đến con SS galaxy Tab P1000, 7.7....
@giaoviennhandan Bạn tham khảo tại didongmango.com bạn nhé 😃
Vào xem qua. Thấy mỗi hãng đc leo teo có vài lọai thôi ak 😔
@hellotoday Giờ còn là nhiều hơn gấp đôi ngày trước rồi đó bạn ạ, bên mình hàng không có nhiều, nhưng hàng đã bán ra là hàng chất 😃
cửa hàng bạn chỉ bán máy chạy wp và hàng tầm trung thui ak ?
@hellotoday Ừa, khách hàng bên mình đa số là anh em sinh viên hoặc mới ra trường 😃
um. Mình thấy giá cả cũng khá mềm. Nếu có nhu cầu mình nhất định sẽ qua cửa hàng bạn 😁
@hellotoday Hi, thanks bạn, giá bên mình chắc chắn không phải là rẻ nhất nhưng đảm bảo là mềm nhất có thể mà vẫn đảm bảo chế độ hậu mãi, chăm sóc khách hàng và chất lượng máy 😃
Anh giang cho em hoi la anh co htc ko? Neu co thi anh con loai sénsensation xl khong? Va gia bao nhieu a ?
ah.hang cua anh toan 100% la xach tay ha anh
@muitokiqua Tiếc là bên mình không có Sen XL bạn ạ 😃 bên minh toàn hàng xách tay thôi 😃
@HoangGiang731989 mình đang định mua co samsung galaxy s i9000 bên bạn có ko vf giá cả thế nào vậy
@âu xuân dũng Dòng đấy bên mình không có bạn ạ
bacsino1
ĐẠI BÀNG
12 năm
AK!nhan tien co bai viet bo ich nay o day minh cung mun hoi cac ban chuyen xai hang xach tay hay co ng than o nuoc ngoai xach ve thi nhung loai may nay co tem original sau lung may hay ko!vi du nhu may samsung hoac LG.neu ban nao co kinh nghiem thi chi giup minh voi nhe + kem them hinh cai tem cang tot!thanks AE da giup do
rất hữu ích tks mai đi mua con XP xách tay chắc phải test ntn mất 😆
uk thank bạn
bài hay. đánh dấu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019