Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Baidu phát triển OS cho thị trường Trung Quốc, dựa trên Android

babybungbu
6/9/2011 1:13Phản hồi: 220
Baidu phát triển OS cho thị trường Trung Quốc, dựa trên Android

Hãng tìm kiếm Trung Quốc Baidu trong ngày hôm nay đã ra thông báo sẽ xây dựng và phát hành một hệ điều hành di động trong thời gian tới. Baidu Yi, tên gọi nền tảng di động của Baidu, dựa trên nền [TAG]Android[/TAG] của Google, và sẽ đổi tên toàn bộ ứng dụng và dịch vụ của [TAG]Google[/TAG] sang tên gọi riêng của Baidu. Hãng tìm kiếm đưa ra tuyên bố trên tại sự kiện thường niên Baidu World tổ chức tại thủ đô Bắc Kinh.

Song song với việc phát hành hệ điều hành Baidu Yi, Baidu còn tiết lộ thêm về kế hoạch ra mắt dịch vụ bản đồ để cạnh tranh lại với [TAG]Google Places[/TAG], một ứng dụng đọc sách điện tử tương tự như iBooks của [TAG]Apple[/TAG], và cuối cùng là một phần mềm nghe nhạc. Những ứng dụng của Baidu đã có trên thị trường cũng sẽ được cung cấp cho nền tảng di động mới. Chiến lược của Baidu là cạnh tranh trực tiếp với Android của Google trên sân nhà, và những hệ điều hành được phát triển dựa trên Android hoặc có thể chạy ứng dụng của Android. Baidu không cho biết thêm hãng dùng phiên bản Android nào làn cơ sở để phát triển hệ điều hành riêng của mình.

Nguồn: SlashGear
220 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ôi lắm hàng nhái thế này
mrcab
ĐẠI BÀNG
13 năm
trung quốc ghê thật.bây h còn định cạnh tranh nền tảng vs các apple và android nữa
jeaolous
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nhái súng nhái tên lửa của Nga,Hàng không mẫu Hạm.Bắt chước làm tàu vũ trụ.Điều mà ít nước làm được lắm.
Đó lý do nó mang tàu qua biển nước chúng ta và chúng ta chỉ biết đứng nhìn.
Win của Bill bị nhái lâu rồi.OS là gì.

Nước mình đến súng Ak còn không nhái được.
Cái AK ko nhái được nhưng cải tiến được. Ngày xưa quân dân ta cải tiến súng AK bắn rơi máy bay làm chấn động thế giới. Điều không tưởng của quân đội Mỹ! ^^

Bởi vậy mới nói trình độ "Chế" và "độ" của dân VN thuộc loại tầm cỡ ..! ^^
leonheart
TÍCH CỰC
13 năm
bác đã nghiên cứu kỹ về quốc phòng vn chưa mà dám nói thế?... bác co biết là vn mình 30 năm trước đã từng chế ra máy bay rồi ko? trong kỹ thuật quân sự chứ ko phải dân sự nha
Sau phải nhái mấy cái đó khi mà [​IMG]=))
Người ta gọi là nhái từ kiểu dáng đến OS bác ạ. 😆 Dựa vào Android mới sợ. Baidu định làm google của TQ đây mà
ĐẠI BÀNG
13 năm
đã dựa trên lỗi Android lại còn quay lại cạnh tranh với Google?
Các hãng công nghệ lớn trên TG đúng là thật khó làm ăn trên đất Tung Của ^^
Bà mẹ nó. Chắc nó định lấy Android dịch ra tiếng tàu chắc.Nói chuyện với mấy thằng tàu này không cần phải tinh tế. Sorry bà con.
zonzonvn
TÍCH CỰC
13 năm
Cái này gọi là siêu nhái... Trung Quốc là tộc người nhái bén mà
nhái cả hệ điều hành nữa =)) rồi sẽ có 1 chiếc SamSang Galexy S2 hay Mtorolo Atrex chạy Baidu Yi cho coi =))
tụi nó còn nhái sả ... SJ nữa cơ
Bọn khựa rẻ rách
Em phải thốt lên :"mẹ bọn tài KKựa"
ecuem
ĐẠI BÀNG
13 năm
chuẩn...10 điểm câu này
hoangtuannd
ĐẠI BÀNG
13 năm
lấy hàng của google cạnh tranh lại google
oh my chúa!
Các bác cứ chửi tàu là thế này thế kia, nhưng rồi đến lúc các bác ở bên tàu mới biết dân tàu nó chuộng đồ nó như nào, những phần mềm của các công ty lớn vào TQ đều bật bãi vì k thể bằng những đồ do nó tự phát hành. Thử hỏi ở VN có mấy cái như vậy hay vẫn phải đi dùng của nước ngoài?
còn về hàng nhái nói thật thì e cũng k ưa gì, nhưng nó thuộc vấn đề kinh doanh kiếm cơm của ng ta, ng ta nhái ng ta bán mà có ng mua họ vẫn có lời là đc rồi, kinh doanh chỉ cần có lời là okie 😃
thôi rùi TÀO mằm vùng chánh cóng luôn
Chắc cu cậu này có họ hàng với TQ rùi hi hi, không thì học cái đường lối kinh tế vô lại của TQ nhiều quá đây mà! ném đá........!
mtuan192
ĐẠI BÀNG
13 năm
cũng ko hẳn bác ạ, ví dụ những thứ như Google, Youtube ko thể tồn tại đc ở tàu là vì quan chức nó đì, để làm gì? để phục vụ cho việc che đậy những cái xấu của chính quyền nc nó. Trên Utube, những clip về sự kiện Thiên An Môn đầy ra, bảo sao mà ko cấm, ko chặn. Hay dễ nhìn thấy hơn là FB bị chặn và VN cũng manh nha học tập bọn khựa này. Còn về dân tàu chuộng đồ nội địa cũng chưa hẳn, em vốn đã từng là du học sinh, qua bển thấy mấy bạn du học sinh tàu là cứ phải xài hàng hiệu Gucci, LV, laptop + Đt ngoại. Dân tàu "chuộng" đồ tàu như bác nói 1 phần là do chính phủ, 1 phần là do "nhà ko có điều kiện" mà thôi
M3ga
CAO CẤP
13 năm
Nhầm , chính phủ TQ bảo hộ cho mấy công ti trong nước thì có thánh cũng ko cạnh tranh nổi
Bọn Khựa thật ko có liêm sỉ , ăn cắp của bác Gúc xong đuổi bác đi ( giống như Baidu ý , bây h đến lượt Android ) , khổ 😔
mr.culut
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nhais mà tuyên bố hùng hồn vãi! =]]
badboy9x30
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hết nhái phần cứng giờ nhái cả phần mềm sợ thiệt!
dở thì các bác cứ chê! nhưng xin lỗi ng ta làm được rồi bị chê còn hơn các bác ko bị chê vì chưa bao giờ làm đc gì! hàng nhái hàng giả là sáng tạo tối thiểu, ko làm ra được thì không sáng tạo....
eye_storm
TÍCH CỰC
13 năm
Sao vậy bác avatar Tàu? Ở đâu ra cái kiểu mình ko làm thì ko đc phép chê hay ý kiến người khác vậy? Thử hỏi bác xem 1 bộ film dở, bác nói thế nào? Bác nghe 1 bài hát chán, bác kêu như nào? Đọc 1 tác phẩm tồi bác phê phán ra sao? Sử dụng 1 vật mau hỏng chóng chết bác ko nói đc câu gì à........? Sao bác? Thử hỏi bác có hát đc như người ta ko? Sản xuất đc 1 bộ film ko? viết ra 1 tác phẩm ko? hay chế tạo, làm ra đc đồ dùng vật dụng gì ko mà bác lại đc phép chê bai ........

Đâu ra cái kiểu ko làm thì câm cái mồm đi đừng òm tỏi chê bai. Nói như bác thì thế nào là ý kiến với dư luận? Cứ lôi cái câu " ko làm đc gì" ra rồi rống bô bô lên ko cho người khác phê bình, ấu trĩ và nực cười quá đấy bác à? Em thấy bác để avatar Tàu, chữ Tàu thế kia chắc hâm mộ bọn bẩn thỉu ấy lắm nên động chạm đất nước thần tượng của bác bác bức xúc cũng dễ hiểu thôi. Cái bọn xú ế đấy làm đc điều gì tốt đẹp cho đời ngoài hàng nhái, hàng giả,,hãm hại người mà lắm thằng chạy theo ngửi...đ .... thế ko biết? ko thể nào hiểu nổi ........?

Cá nhân em thấy vụ này quá tởm, Google tốn công sức nghiên cứu và phát triển, lại còn phân phối miễn phí để mọi người sửu dụng. Vậy mà bọn bẩn này lại ngang nhiên lấy của google rồi bôi son chát chít thay áo rồi dán mác Tàu đi cạnh tranh trực tiếp với Google. Thật là vô liêm sỷ ko thể đỡ đc. Đúng là loại tráo trở đến phát tởm.

Sao ko như Samsung tự phát triển bada cho riêng mình, hay ko thì mua lại WebOS coi có vẻ hợp lý. Đằng này người ta vất vả làm ra lại đi cướp lấy rồi quay lại cắn. Tởm ko chịu đc cái bọn bẩn thỉu vô liêm sỷ này
ủa, bác dựa vào đâu mà đi chê bai người khác bẩn thỉu vô liêm sỷ? bác dành những lời lẻ như vậy cho bác thì đúng hơn! xem 1 bộ phim, nghe ca nhạc, thưởng thức 1 tác phẩm đâu cần phải mình làm ra tốt hơn thì mới được chê. nhưng mà vầy, người ta trả tiền rồi thì có quyền đánh giá, phê bình, kiện cáo. nhưng thử hỏi vụ hđh baidu đó bác có trả 1 xu nào để sở hữu nó không mà đòi chê này chê nọ! tui nói cho bác nghe thậm chí google còn khuyến khích họ làm vậy nữa để cho android còn bành trướng hơn nữa là! baidu làm ra cái đó đã khẳng định rõ là mục tiêu cho thị trường nội địa! mắc mớ gì mà bác phê phán này nọ! làm trong thị trường nội địa đã đủ giàu rối! làm ơn đi ko ai cần bác xài nó đâu! ghét nhất bọn chưa xài qua cái gì đã vội vàng kết luận nó xấu!
datvn
TÍCH CỰC
13 năm
Nhái công khai! Hài thật. Nhưng mà cũng phải công nhận là bọn tàu còn biết nhái chứ mấy ông VN mình có cho nhái cũng chịu. Vậy mà lúc nào cũng mở mồm ra là "công nghệ thông tin là thế mạnh quốc gia" chẳng ra làm sao.
love24h
ĐẠI BÀNG
13 năm
đúng là bọn rẻ rách
Nhái như vậy có bị Google kiện không nhỉ....? Hay phải mất phí cho Google
thecall
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chuyện hài nhất trong tháng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp