Chạy ANDROID trên PC... qua USB
nhjmiurua94
9 nămBình luận: 15
Tại sao Android mệnh danh là hệ điều hành di động số 1? Bạn hãy tự mình sử dụng để tìm ra câu trả lời!

Là một người yêu công nghệ chắc hẳn bạn cũng muốn dùng thử qua hệ điều hành này. Tuy nhiên sẽ thật lãng phí nếu mua một chiếc điện thoại hay máy tính bảng chạy Android chỉ để vọc vạch mà không có nhu cầu sử dụng thật sự. Một giải pháp đơn giản mà không tốn chi phí cho bạn đó là cài đặt Android chạy trên máy tính thông qua USB!

Đầu tiên bạn cần 1 USB >256mb (có lẽ không phải là vấn đề lớn vì USB hiện nay rất rẻ và có dung lượng khá lớn) bạn hãy tiến hành format USB để hệ điều hành được trơn tru.

Tiếp theo bạn cần tải bộ Android-x86-1.6-r2.iso tại trang http://www.android-x86.org/download và kéo xuống tìm đến StableRelease và click View (nếu không có thể tìm đến
Deprecated) và click View của Android-x86-1.6-r2.iso).
Download | Android-x86
android-x86.org

Tiếp theo, bạn hãy tải bản UNetbootin: http://unetbootin.sourceforge.net/ - Hỗ trợ Windows - Linux - Mac OS X

Cài đặt & khởi chạy UNetbootin. Bạn hãy bấm vào tùy chọn Diskimage rồi bầm vào nút … và chỉ đường dẫn đến tập tin ISO của Android x86 vừa được tải xuống, bạn hãy chọn đúng tên của ổ USB dùng để cài đặt rồi bấm OK để thực hiện việc cài đặt Android lên USB.

Tốc độ copy của UNetbootin sẽ phụ thuộc vào tốc độ USB của bạn nhanh hay chậm.

Sau khi UNetbootin hoàn thành việc copy các tập tin, sẽ có hai tùy chọn cho bạn đó là bấm vào Reboot Now để khởi động lại máy tính và chạy Android hoặc bấm vào Exit để thoát ứng dụng và chạy Android vào lúc khác.

Nếu muốn chạy Android bằng cách sử dụng ổ đĩa quang, bạn cũng có thể ghi tập tin ISO của Android ra một đĩa CD bằng cách sử dụng phần mềm miễn phí là ImgBurn.

Bây giờ máy tính của bạn đã sẵn sàn chạy được Android. Khởi động lại máy tính bằng USB theo các bước sau:

1. Khởi động máy tính, nhấn phím Delete (hoặc phím F10 hay F2 tùy loại main) để vào được BIOS của máy.

2. Giao diện BIOS sẽ hiện ra, bạn hãy tìm tới mục Boot, danh sách thứ tự các thiết bị cho quá trình khởi động sẽ được liệt kê ở đây.

3. Nhấn phím +/- để đưa CD-ROM hoặc USB driver lên đầu danh sách.

4. Cuối cùng bạn hãy nhấn phím F10 và chọn Yes để lưu lại các thiết lập. Bạn hãy lưu ý là mỗi loại BIOS sẽ có một giao diện và các phím điều khiển riêng, tuy nhiên thì hầu hết đều tương tự như hướng dẫn ở trên.

Khi khởi động máy tính từ USB, bạn hãy bấm vào tùy chọn Live CD – Run Android-x86 without installation.

Bắt đầu khởi động...​

Màn hình khởi động.

Sau đó Homescreen của Android sẽ hiện ra. Bạn có thể truy cập vào các ứng dụng trên màn hình homescreen hoặc mở menu để thấy nhiều tùy chọn hơn.

Bấm và giữ chuột để mở menu ngữ cảnh (context menu). Tại đây, bạn có thể thay đổi hình nền hoặc thêm widget vào homescreen.

Bấm chuột phải để mở ra một menu khác, bạn có thể thực hiện chức năng mở một cửa sổ mới trong trình duyệt hay hoặc tải lại trang web.

Trình duyệt web trên Andorid hoạt động rất tốt giúp bạn lướt web một cách dễ dàng và nhanh chóng.

Bạn có thể cài đặt thêm các ứng dụng khác cho Android. Tuy nhiên các ứng dụng này chỉ có hiệu lực trong phiên làm việc hiện tại. Nếu bạn khởi động lại máy tính bạn sẽ chỉ có thể sử dụng được các ứng dụng mặc định của Android.

Hệ điều hành Android hỗ trợ cả Wi-Fi và camera. Bạn có thể kiểm tra xem máy tính của mình có được hỗ trợ đầy đủ hay không tại đây. Trong trường hợp camera không được hỗ trợ, Android sẽ hiển thị thông báo như hình dưới.

Nếu bạn đang tò mò về cách thức hoạt động của Android thì đây là một cách khá tuyệt để trải nghiệm Android khi mà bạn có thể sử dụng nó trên máy tính. Chính vì chạy trên USB nên bạn sẽ không phải lo lắng nhiều khi có rắc rối xảy ra, Android cũng hoạt động nhanh hơn so với các trình giả lập. Tại sao Android lại là hệ điều hành di động số 1? Bạn hãy thử sử dụng để tìm ra câu trả lời.

Chúc các bạn thành công!
Nguồn: Howtogeek

Tò mò nên phải thử cái xem sao.
Ai dùng rồi cho xin ý kiến vs ạ
mình dùng 2.2.rất ổn.kho app chạy trên x86.của bác chủ là 1.6
bác có bản 2.2 thì up lên cho mọi người chiêm ngưỡng đi
Down về nghịch cho vui =)
Cảm giác vọc android trên laptop thật là khó tả :giggle:
locvince
ĐẠI BÀNG
9 năm
không dùng được mạng, chuột không hoạt động!
chán chết! thua ubuntu
chuột sài thì dc bác à nhưng mà wifi thì bị lỗi chán thật, bàn phím thì gõ dc, ,nhưng mà hỏi các bác 1 câu là mún tắt máy tắt ơ chỗ nào đây, nhấn nút power trên laptop thi ko dc. chán thật:banghead:
dinhbahuy
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có bác nào biết giả lập Android với Eclipse trên win 7 không? Mình làm mãi theo trên mạng mà không được.
bác nào hướng dẫn cach cài lên thẳng ổ cứng dc ko ạ, vs cho em hỏi là nếu cài lên ổ cứng thì mình cài app thêm thì sau này nó có mất khi tắt máy và phải cài lại ko. nếu là cài trên ổ cứng thì có nó có thể dual boot như kiểu là mình cài song song 2 cái win 7 vs win xp trên 1 cái laptop dc ko
huymanhkd
ĐẠI BÀNG
9 năm
ừ tắt mày nữa chứ. làm sao đây. máy tính bảng với điện thoại thì có phím cứng còn cái này ... ớ ờ.
hay là ấn nút tắt trên máy nhề
đơn giản lắm mấy bác cứ bấm tổ hợp là ctrl+alt+del là đc
;)
down bản iso rồi chạy qua vituar box đc không....?
hay thật phần cứng không nhận vga chạy vèo vèo mà lag kinh
anh ơi cho em hỏi la sao em làm không được vậy? em làm bằng android-x86-4.0-RC1-eeepc. làm mãi mà không được anh ak.máy em cấu hinh thế nay có chạy được không anh cpu: core 2 dual e8400 main: asus P5G41T-m lx ram: ddr3 4g vga: gigabyte nividia 8500gt 512m ddr2 hdd: 320g giúp em với.em cảm ơn nhiều
jets8003vinh
ĐẠI BÀNG
3 năm
Các bro ơi, mình thử chạy android trên con tablet windows của mình
1. Sao android nó chỉ nhận có 775Mb thôi nhỉ, mình cài trên usb 64Gb mà. Bro nào biết các tinh chỉnh chỉ em.
2. Một số phần mềm thông dụng không chạy được trên này luôn, không biết có phải do mình chọn bản 64bit để cài không nữa.

Em có preview các bro góp ý ạ.
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019