Galaxy S II có điểm số xử lý đồ họa ấn tượng nhất, chỉ sau iPad 2

Didu
12/9/2011 17:41Phản hồi: 267
Galaxy S II có điểm số xử lý đồ họa ấn tượng nhất, chỉ sau iPad 2

Trong bài đánh giá chi tiết mà AnandTech mới thực hiện với [TAG]Galaxy S II[/TAG] của [TAG]Samsung[/TAG], họ chỉ ra rằng smartphone này được trang bị con chip xử lý đồ họa mạnh mẽ, ấn tượng nhất so với các smartphone hiện tại và chỉ đứng sau [TAG]iPad 2[/TAG] của Apple. AnandTech cho biết Galaxy S II là smartphone đầu tiên được tích hợp bộ xử lý đồ họa ([TAG]GPU[/TAG]) Mali-400 bốn nhân, cùng với chip xử lý [TAG]Cortex A9[/TAG] để tạo ra chip SoC [TAG]Exynos[/TAG] 4210. Hãy để ARM Cortex A9 sang một bên vì chúng ta chỉ quan tâm tới [TAG]Mali-400[/TAG], con chip chịu trách nhiệm xử lý mọi tác vụ đồ họa cho Galaxy S II. Mặc dù không thể so sánh với [TAG]PowerVR[/TAG] SGX 543MP2 tìm thấy trên iPad 2 nhưng Mali-400 có thừa sức mạnh để loại bỏ những smartphone hay tablet khác như [TAG]Infuse 4G[/TAG], [TAG]Galaxy Tab 10.1[/TAG], [TAG]Optimus 3D[/TAG]... Trong lần chạy benchmark với GLBenchmark 2.1 của AnandTech, Galaxy S II với Mali-400 được 42,5 điểm, chỉ số này cao gấp đôi so với Galaxy Tab 10.1 hay LG Optimus 3D. [TAG]iPhone 4[/TAG] với lõi đồ họa [TAG]PowerVR SGX 535[/TAG] được 11,2 điểm trong khi Nexus S của Google xếp ngay trên với 13,4 điểm. iPad 2 cho thấy sức mạnh xử lý đồ họa của mình với điểm số 85,7 điểm, bỏ xa Galaxy S II ở vị trí thứ 2.

Nguồn: 9to5Mac, AnandTech
267 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

màn hình 4.3' dùng đã thật. iphone màn hình nhỏ quá ++
lyvu
ĐẠI BÀNG
13 năm
Không thấy so với Sensation là sao ta.

Nếu có Sensation vô nữa thì S2 đứng thứ mấy ta........
diabolikvn
ĐẠI BÀNG
13 năm
vẫn thứ nhất bạn à 😆
Sensation kém hơn bởi nó còn phải chịu thêm cái Sense 3.0
duyhom
ĐẠI BÀNG
13 năm
Trời sao ip4 lại nằm cuối thế kia
ip4 là smartphone sao đọ với table đc ! bạn nghĩ sao vậy
Bác nói chí phải. Đến tháng sau IP5 ra mắt thì lại chễm chệ đầu bảng thôi
công nghệ cách đây 1 năm.còn được đứng trong đấy là may đấy ạ
Ss wave 1 ra cùng thời ip4. Lẽ ra bỏ ip4 ra và thay con wave vào thì vị trí cuối sẽ là kẻ khác rồi

Add :, viết xong bài mới chú ý thấy, chủ thớt mới minh họa bằng chart frame rate, chứ còn khả năng tái tạo ảnh,thì sao?

Mali 400 sẽ cho bao nhiêu tỉ phần tử (triangle) trên giây?

Không tin là s2 thứ nhì (mà kém hơn)
sonrobby
ĐẠI BÀNG
13 năm
Trong dòng điện thoại hiện tại thì xử lí đồ họa của S2 là mạnh nhất roài còn gì nữa.
Các game cho S2 bây giờ đã rất phong phú rồi, đặc biệt các game của Gameloft đã có rất nhiều.
Chơi đã quá.
mrsyoohe
ĐẠI BÀNG
13 năm
gameloft mà nhỉ :happy:
S2 quả là ngon thật.hjx. thèm quasssssssssssssssssssssssss
So con artrix của em thì thế nào nhỉ :/
vẫn tiếc là S2 ko dùng có SGX 543. Nhưng mà chíp xử lý của samsung good
KOP_2909
TÍCH CỰC
13 năm
Đợi con ịP5 ra rồi đánh giá ,,, sa0 lại đi đánh giá con máy ra đời cách đây 1 năm =]]z
Con nexus S cũng ra lâu rồi mà 😁
hakkinen
TÍCH CỰC
13 năm
Nếu mà Mali trên SGS2 không bị khóa ở mức 60 khung hình/giây thì nó sẽ còn mạnh mẽ hơn nhiều nữa
MrLeehaf
TÍCH CỰC
13 năm
Nó mà thả phanh chắc thêm đc cái bếp nướng đấy bác nhỉ, hiiiiiiiii
Con nào chẳng khóa hở bạn :|
hakkinen
TÍCH CỰC
13 năm
Bạn nhầm rồi, nhìn cái test này thì con Optimus 2X đạt đến 75,5 fps (còn các con khác là k đạt đến 60 fps nhé)

Bạn có thể đọc thêm ở đây 1 bài viết về vấn đề này http://phandroid.com/2011/05/03/samsung-galaxy-s-ii-graphics-performance-locked-at-60fps-but-who-cares/

Tuy nhiên việc SS khóa lại như vậy cũng giúp tiết kiệm pin và giảm nhiệt độ tốt hơn, trong khi GPU trên điện thoại đạt 60 fps cho đồ họa là tối ưu rồi vì tốc độ quét trên màn hình điện thoại cũng chỉ đạt 60Hz mà thôi
conanmk
TÍCH CỰC
13 năm
thế này thì con nào mà chạy NGX 550 còn khủng nữa😁
ipad2 khủng nhất. tab10.1 xách dép ah.😁
Các dòng chip tích hợp GPU PowerVR đều xử lý đồ họa tốt hơn các dòng chip tích hợp GPU Adreno. Quả GPU Mali này ác chiến quá @@

Sent from my Epic 4G using Tinhte.vn
muidao
TÍCH CỰC
13 năm
haiz , ko nhầm khi trao phân gửi thận cho em S2 😁
zanyminh
ĐẠI BÀNG
13 năm
S2 ngon hơn cả tab 10.1 của cùng hãng nhiều thế à. Vậy hóa ra samsung tập trung cho phone hơn là cho 1 tablet mặc dù tablet mới là nơi chơi game nhiều hơn phone !?
hakkinen
TÍCH CỰC
13 năm
GS2 là sản phẩm đầu tiên SS thử nghiệm Soc Exynos của hãng sản xuất; cần thời gian để đánh giá và phản hồi. Nhưng với thành công của GS2 thì mình tin là các sản phẩm sau này của SS sẽ sử dụng Exynos và sẽ cho hiệu năng tuyệt vời (GS2 đã đủ sức xem video 1080 và 720 rồi)
Có những game chạy trên ip4 rất nặng nề nhưng lại mượt trên galaxy S hoặc S2 đó bạn !
vuvan111
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác cho mình xin tên game đó đi, để mình test thử xem có đúng như bạn nói ko? Mình thích nói điều gì cũng cụ thể chi tiết, ko thich kiểu nói chung chung như vậy?
louis213
ĐẠI BÀNG
13 năm
thế này thì iphone 5 mà cắm con chip A5 thì same ipad 2 rồi còn gì .
Xin hỏi mạnh để làm gì trong khi không có những thứ hỗ trợ cho cái sự mạnh đó?
Ip4 bét bảng, ừ thì bét đấy nhưng chạy đựoc tất cả games 3D tuyệt đẹp và những ứng dụng hữu ích một cách mượt mà.
Dùng iphone cảm giác an tâm hơn điện thoại Android.
nttkts
TÍCH CỰC
13 năm
mình hiểu ý bạn, nhưng tính năng cộng thêm mà bạn nói gần như chỉ để trang trí, chẳng thực dụng tẹo nào, tính năng xem full HD chỉ hữu dụng khi bạn quay bằng máy rồi xem lại thôi, máy phân giải thấp xem hd thì có hơn gì đâu. còn nếu phải di chuyển nhiều thì thiếu gì cách giải trí mà số tiền bỏ ra ít hơn hẳn mua s2 của bạn
cuong_bmt
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình đang nói galaxy s2 đâu phải iphone mà bạn nói 960x640, mình xài iphone, ipad 1, xài avplayer xem 720p đôi khi còn lag đừng nói đến 1080 bạn, mình không tin iphone 4 chạy được 1080 đâu
Hài vãi, ông nhét cái thẻ 32GB vào thì giá cái máy ông là bao nhiêu.
tui nhét cái thẻ 32G class 10 vào thì vẫn rẻ hơn cái iphone 4 bác ạ,

p/s: tui mua con s2 của tui có 11tr5 thui. vì lúc đấy tgdd giảm 2 tr, iphone 4 giờ giá bao nhiêu ấy nhẩy. giá cái thẻ 32Gb class 10 có 2tr2 hehe
Cái này không chơi game, nên không quan tâm lắm, hi hi!
0ngchuc0d0n
ĐẠI BÀNG
13 năm
1202 của mình đâu 😕
Vậy có nghĩa rằng S2 xử lý đồ họa mạnh mẽ nhất trong các smartphone , còn ipad2 là vua đồ họa ?

Dùng cả hai chắc thích phải biết !
Hy vọng Samsung và Apple tiếp tục phát triển và đưa ra những sản phẩm mới mạnh mẽ để chúng ta được thưởng thức .
vuvan111
ĐẠI BÀNG
13 năm
E ngu muội, bác có thể giải thích rõ hơn đựoc ko? "apple mua lại chip của intel rồi tinh chỉnh cho phù hợp... Rồi mua chip các hãng khác..." bác có thể có e biết là apple tinh chỉnh cái j của chip Intel cho phù hợp với macOS ko 😆 hihi... Bác hơi nguy hiểm đấy 😃)
hakkinen
TÍCH CỰC
13 năm

Trước khi chuyển sang nền tàng x86 dùng chip của Intel thì Apple theo đuổi nền tảng Macintosh và sử dụng chip PowerPC đặt hàng của IBM. Từ 2006, họ bắt đầu chuyển sang nền tàng x86 và sử dụng chip Intel (chip sản xuất hàng loạt đương nhiên giá thành rẻ hơn), nhưng bản thân họ có sửa đổi lại và đôi khi nó được gọi là Macintel. Bạn có thể đọc ở đây http://en.wikipedia.org/wiki/Macintosh. Có thể mình nói hơi bị ngược, đúng hơn là tinh chỉnh lại Mac OS để chạy trên nền tảng x86 thì đúng hơn, nhưng họ cũng phải can thiệp vào chip nữa

Trích dẫn:

2006 onward: Intel era

The MacBook Pro is the first Mac notebook to use an Intel processor. It was released at Macworld 2006.[83]
Apple discontinued the use of PowerPC microprocessors in 2006. At WWDC 2005, Steve Jobs revealed this transition and also noted that Mac OS X was in development to run both on Intel and PowerPC architecture from the very beginning.[84] All new Macs now use x86 processors made by Intel, and some Macs were given new names to signify the switch.[85] Intel-based Macs can run pre-existing software developed for PowerPC using an emulator called Rosetta,[86] although at noticeably slower speeds than native programs, and the Classic environment is unavailable. Intel chips introduced the potential to run the Microsoft Windows operating system natively on Apple hardware, without emulation software such as Virtual PC. In March 2006, a group of hackers announced that they were able to run Windows XP on an Intel-based Mac.
vuvan111
ĐẠI BÀNG
13 năm
Comment ban đầu, bác chơi nguyên cái link tiếng pháp thì e chịu thua 😆 mới nhấn f5 mới thấy bác edit bài lại. Theo ý mình biết là apple sử dụng nền tảng x86 của intel là họ phải tinh chỉnh macos cho phù hợp với chip của intel chứ ko phải là họ sửa đổi cấu trúc chip intel cho phù hợp với nhu cầu của apple (comment ban đầu của bác làm mìn hiểu như thế) có đúng ko bác?
hakkinen
TÍCH CỰC
13 năm
Mình thì nghĩ họ phải làm cả 2, đương nhiên phải compile lại Mac OS cho phù hợp nền tảng x86, mặt khác họ cũng phải can thiệp vào các tập lệnh của chip để hỗ trợ tốt hơn MacOS, không phải cấu trúc của chip (phần cứng), mà là phần mềm của nó

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019