Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Video] Tablet Windows 8 vs. iPad 2

babybungbu
15/9/2011 19:50Phản hồi: 187

[TAG]Windows 8[/TAG] chắc chắn là chủ đề nóng nhất trên các diễn đàn công nghệ trong những ngày qua. Phiên bản mới nhất của hệ điều hành Windows của [TAG]Microsoft[/TAG] gây chú ý không chỉ bởi giao diện được thiết kế lại theo hướng trực quan, đơn giản, mà còn bởi đây là nền tảng thống nhất cho nhiều thiết bị điện tử, bao gồm cả máy tính truyền thống và máy tính bảng. Windows 8 chính là câu trả lời của Microsoft cho những ai còn đang thắc mắc: tại sao Microsoft quá chậm chân trong lĩnh vực máy tính bảng, để [TAG]Apple[/TAG] chiếm hết thị phần? Trang WinRumors đã có trong tay một bản mẫu máy tính bảng chạy Windows 8, và không còn gì có lý hơn việc đặt nó bên cạnh một chiếc iPad 2 cài [TAG]iOS 5[/TAG] để tiến hành so sánh. Video có độ dài khoảng 11 phút trên đây lướt qua một số chức năng chính trên hai thiết bị, qua đó giúp người dùng có cái nhìn ban đầu về hai nền tảng sẽ cạnh tranh trực tiếp trong tương lai. Chúng ta cũng hiểu rằng đây mới chỉ là phiên bản beta ở giai đoạn đầu, tức là còn phải mất một thời gian nữa trước khi Microsoft hoàn chỉnh và phát hành.

Bạn nghĩ thế nào về Windows 8, và so với iOS 5 nó mạnh yếu ra sao?

Nguồn: BGR
187 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chaudizai
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cuộc chiến mới đây, chưa thể nói trước điều gì, nhưng thực sự mà nói nếu so về độ mượt chắc khó có con nào wa Ipad...:skip:
chưa nói trước điều j mà lại nói thực sự so về độ mượt chắc khó có con nào ưa ipad.câu nói bạn quá mâu thuẫn.........chắc lại là một ìan nữa chán quá
Độ mượt thì chưa chắc ipad đã ăn
Các mẫu Windows phone và iphone đang có hiện tại, nhìn vào, sờ vào là thấy thôi ạ
Nói cứ như đúng rùi á +_+ ai hô iOS mượt chứ riêng em dù xài android vẫn phải công nhận WP7 mượt hơn đó bác à iOS chả bằng.
sinta
ĐẠI BÀNG
13 năm
quá tuyệt mong chờ Win 8 ra bản chính thức. Cạnh tranh ngày càng khóc liệt và càng bất lợi cho túi tiền của chúng ta :eek:
Ở đâu chứ ở Việt Nam Window 8 thắng chắc :happy:.
Uhm. Ko biết có xài lậu như mấy win khác ko. Hjhj. VN là sieu xài đồ lậu hỉ? Mà vẫn ko bằng láng giềng!
chắc chắn là thế rùi ! IOS chì là nền tảng của thiết bị di động còn đây là máy tính mừ !
Bạn ko nên tỏ ra nguy hiểm. Nói thiệt thì độ mượt thì ko thằng nào qua apple đâu. Cách sử lý của em nó khác xa mấy android lẫn windown phone. Bạn cứ thử xem mấy em iPhone 3g. Macbook pro đời cũ xem. Cấu hình ko bằng người ta mà giá thì người ta ko bằng mình. Là vì độ mượt và cách sử dụng của em nó dễ và bảo mật tốt ngoài ra còn nhiều yếu tố khác
haha bác này mới là nguy hiểm.. nói như đúng rồi.. lại còn chê người ta.. chả hiểu gì về cái gọi là hdh window .. cứ so sánh với cái ipad... và tranh luận
bác này chắc chỉ dùng ipad để xem ảnh và nghe nhạc.... chứ đã gọi là máy tính bảnh thì nó ít nhất nó cũng đa nhiệm như cái laptop.. vì vậy windont mới gọi là hdh cho máy tính bảng..
máy cái thể loại vác ipad đi xem ảnh thì đúng là hải... kéo qua kéo lại... ồ mượt thế... nghe điêu đếch chịu được haha
Xin lỗi trình bạn bao nhiêu mà phán người khác tỏ ra nguy hiểm. Ở VN hệ điều hành nào phổ biến nhất : Windows bạn nhé. Ipad à. Ipad ứng dụng được bao nhiêu cho công việc đối với người dùng ở VN. Win 8 kế thừa và nền tảng ko khác gì Win 7. Các app trên Win7 đều cài được trên Win 8. Độ mượt ư, xem các clip thì Window8 chạy trên máy tính bảng không thua gì Ipad đâu bạn ạ.
Sau này máy nào ứng dụng phổ thông và tiện ích tốt hơn thì sẽ thắng thôi. Đừng làm một fan cuồng như thế.
Còn ai mới là người tỏ ra nguy hiểm thì để tương lai trả lời bạn nhé 😃
nynohu
TÍCH CỰC
13 năm
Chờ bản chính thức win8 xem thế nào
Win8 quá ngon
Nhưng tận 1 năm nưa thì hơi lâu so với ios5 chỉ 1 tháng nữa là xh

Sent from my iPod touch using Tinh tế
Quan trọng k phải là ai làm trước mà là ai làm tốt hơn,j chứ tận dụng được kho phần mềm đã có sẵn mấy chục năm nay của win,con số chắc lên tới hàng triệu thì tablet win 8 khá là hữu dụng.
em iu Win 8 :X, em iu Microsoft, chỉ nói vậy thôi 😁
Trong lĩnh vực Mtb Apple sẽ phải khiếp sợ win 8 cho mà coi...
b0y1209
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình dám chắc với bạn, chẳng có MTB nào hiện nay qua được con IPad2 đâu!.Cả về thiết kế và OS!
Ở vn muốn mọi người gét windows dễ ấy mà. Chỉ cần làm đúng công tác bản quyền. Người mua phải trả phí là quay ra nói xấu windows ngay =)). Chứ mấy người do trải nghiệm
n.kien
TÍCH CỰC
13 năm
Gía máy của apple luôn đắt hơn giá máy chạy windows
nttkts
TÍCH CỰC
13 năm
nhưng nó ko phải là phiên bản thương mại và vẫn còn đang nằm trong phòng thí nghiệm
Cài thử win 8 ở con lap, chỉ dùng cho cảm ứng thì tuyệt, so sánh khập khễng, win 8 là một hệ điều hành đa năng cho mọi nền tảng, còn ipad thì chỉ chạy iOS cho di động
he0map
ĐẠI BÀNG
13 năm
bác nói chuẩn ko cần chỉnh::hot:
mọi sự so sánh đều là khập khiễng, nhưng ở đây thì đó là hai cái máy tính bảng, và người ta đang so sánh 2 cái máy tính bảng với nhau...😁
iDratini
TÍCH CỰC
13 năm
Đây mới Beta chưa thể nói được gì....
http://www.tinhte.vn/windows-tin-tuc-gioi-thieu-23/video-tablet-windows-8-vs-ipad-2-a-847351/
Tôi đã xEM
ko có tiền chơi tab
HungSanity
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đã có review trên tablet Windows 8 của số hóa: http://sohoa.vnexpress.net/sh/may-tinh/may-tinh-bang/2011/09/3b9b4bdb/
thực sự có 1 điểm m` k đồng ý ở số hóa, mặc dù nhỏ thôi nhưng nó cho thấy số hóa đã k nghĩ kỹ khi viết lên chỉ trích microsoft, đó là microsoft khẳng định khởi động 8s là đúng, vì bất kỳ mẫu mtxt nào cũg đều có logo của hãng lúc bật máy, cho dù trog máy chưa cài win nó vẫn hiện logo hãng, chỉ khi logo tắt mới là lúc máy tính nhận hđh, và lúc này hđh mới thực sự khởi động, vậy trừ đi tgian xuất hiện logo là hđh khởi động mất 8s là đúng như microsoft công bố. còn vụ cảm ứng đa điểm thì chưa nói trc đc điều j khi đây chỉ là bản beta giống như game demo vậyy
Nếu Window mà chạy có phần cứng tốt như Ios tôi sẽ không bao giờ chọn ipad của Ios.
:hot:
riêg phần mềm và khoảng đồg bộ trên w8 là thấy hơn hẳn rồi.
đag tưởg tượg một ngày dc cầm trên tay tablet có VGA rời :x
pvtq9
TÍCH CỰC
13 năm
vừa giải trí vừa làm việc thực sự là ở đây, window 8.
đang xài ipad và đã xài qua 1 máy windows phone 7, cá nhân mình nghĩ windows 8 sẽ là đối trọng cực kì nặng với apple bởi nền tảng này ko hề thua kém ios về bất kì điểm gì từ độ tương thích, nhạy cảm lẫn cả độ rắc rối. Chỉ thua mỗi kho app thôi.
Bác đang so sánh kho ứng dụng của windows và của iOS?
đừng đùa chứ.
cái j mà thua kho app. xl chứ, win8 sử dụng đc trên mtb thì app của nó sẽ là vô đối, liệu ios có trình nghe nhạc foobar k? hay xem film đa năng như k-life codec k, quan trọng là soạn thảo văn bản, IE9-10, firefox 8..... kể cả game nếu đc phát triển tiếp vga thì game nó k xa sẽ cuất hiện như crysis, call of duty series, fifa soccer, diablo... mà các nhà sx game như ea, ign, activision.. k phải lo nghĩ chn phân mảnh, phải làm lại game cho các hđh khác như android, ios,.. Như thế hoàn toàn đủ khả năng win8 có thể đánh bại ios. bạn đừng đánh đồng wp7, wp7 chỉ là hạt đậu so với windows 7 pc
khocviem
TÍCH CỰC
13 năm
vote +1 cho window 8
qua video có thể nói là tablet win8 mượt mà ko thua kém gì ipad cả 😃
phuclun
ĐẠI BÀNG
13 năm
so sánh đã đời, đéo thấy tốc độ lướt web đâu hết, như shjt,
thật là vô lý khi lấy cái xuất hiện ở tương lai mà so sánh với cái ở hiện tại .......? năm nào , tháng nào win 8 xuất hiện ... đến lúc đó thì đã ra đời tới ipad mấy? ipad7 hay ipad8? ios9 hay ios10
bantayden
TÍCH CỰC
13 năm
Ủa bác là mod bên se-cf đúng không? Em cũng là thành viên bên đó, bác là thành viên từ năm 2008 mà ít bài đăng nhỉ? Chắc chỉ ham SE, giống e, hehe!
Bác này từ trên núi mới xuống à? Windows 8 đã xuất hiện thiết bị chạy thực tế rồi (như Samsung chẳng hạn), tuy chỉ là bản pre beta nhưng mà cũng thấy tốt rồi. Cái video so sánh trên là chỉ chạy bản W8 pre beta trên thiết bị cũ là Slate đấy, thế mà bác đã lo lo rồi nhỉ.
cả hai cái đều đang so sánh ở hiện tại mà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019