Blackberry - Triết lý kinh doanh là gì vậy?

tung25101990
12/10/2011 11:34Phản hồi: 18
Em định làm 1 bài Slide về Blackberry về môn " Chiến lược kinh doanh", do yêu thích BB nên em đã chọn RIM làm đề tài.
Vì vậy rất mong các bác ủng hộ và giúp đỡ.
Triết lý kinh doanh của Blackberry là gì vậy?
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ồ, cái này dành cho giáo sư rồi, mình chịu 😁
Ôi! Cái này bác phải qua tận nơi thằng Rim đang ở mà hỏi, chứ trình độ ae còn ít mà hỏi cao quá ai mà biết!
bbboot
TÍCH CỰC
13 năm
Đi tìm mấy ông nhà báo nước mình cũng được đó.. Mấy ông đó không dùng còn chém được ra gió thì làm gì chả được
Ồ!Quá đơn giản.
Đã kinh doanh thì thu lợi nhuận là đặt lên hàng đầu!
Nên triết lý kinh doanh là thu lợi nhuận nhé!
q128
TÍCH CỰC
13 năm
ái chà chà, từng học qua nhưng làm slide về công ty Matsuko ^^
Apple có lẽ dễ tìm tư liệu hơn 😃
RIM đang khó khăn, hi vọng bài slide của bạn có đc 1 idea nào đó 😁
rongtrang
ĐẠI BÀNG
13 năm
bạn hãy làm chiến lược kinh doanh cho blackberry trong giai đoạn từ nay đên năm 2015 đi. Cần lưu ý:
- Về điểm mạnh của doanh nghiệp: blackberry có điểm mạnh gì (tự search nhé bro -> cái này rất nhiều)
- Về điểm yếu: cái này cần thẳng thắn nhé, anh em trên tinh tế là những khách hàng rất tinh tế, mạnh và yếu anh em đều post lên cho bạn rồi đấy
- Thị trường cạnh tranh với các doanh nghiệp, sản phẩm khác: cái này chú ý, mình thấy mô hình 5 nhân tố của Michael Porter rất hay đấy
- Các sản phẩm điện tử bây giờ vòng đời rất ngắn, HĐH cũng ngắn theo
.... các yếu tố khác, vi mô - vĩ mô, khách quan - chủ quan. Trên mạng rất nhiều, bạn tìm không thiếu đâu
Khi phân tích đưa ra chiến lược cạnh tranh cho blackberry bạn phân tích định tính và định lượng. Lượng hóa các yếu tố ra là tốt nhất. Trên thi trường nó đang đứng ở đâu, nó có j trong tay, điểm mạnh và điểm yếu gì. Điểm mạnh phải phát triển như thế nào, khắc phục điểm yếu ra sao; yếu tố môi trường tác động đến tính cạnh tranh của sản phẩm như thế nào.... tất cả các yếu tố đó, bạn mà phân tích tốt khéo mấy thằng Rim nó bay sang VN thảm đỏ mời bạn sang kia đấy 😁
Chúc bạn sớm hoản thành được slide mang theo niềm đam mê và tâm huyết của mình
Cảm ơn các bác!
Em làm để muốn 1 phần cho mọi người hiểu hơn về dòng máy thông minh này.
Những hãng khác như Apple hay Nokia, sam sung thì đễ tìm tài liệu, chỉ có BB là chưa biết Triết lý Kinh Doanh của công ty là gì? - cái này ảnh hưởng lơn đến lâu dài của 1 công ty ( VD như Viettel - hãy nói theo cách của bạn,....)
Rất mong các bác giúp đỡ thêm để em hoàn thiện Slide!
rongtrang
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hi hãy nói theo cách của bạn chỉ là slogan của Viettel thôi. Thằng nào phi ra thương trường cũng có triết lý kinh doanh của nó hết đấy bạn ah 😁 bạn cứ tìm hiểu trên trang của Rim ấy
sadlyken
TÍCH CỰC
13 năm
Bb không có triết lý gì cả.
Bạn hơi triết lý quá đó. Kinh doanh nhanh chân là thắng , chậm là chết. Cần gì triết lý ? Mấy nhà kinh doanh khôn lỏi lắm chứ không phải mọt sách đâu.

Còn làm slide về rim em khuyên bác đừng làm mảng kinh doanh. Lý do đơn giản là chả ai lấy chủ đề về cái gì mà đi xuống cả. Bác nên làm về bb + người dùng bb , có gì hay , họ nghĩ gì ...
Ôi, khó khăn quá, chúc bác làm tốt
Bạn thử search google bằng tiếng Anh xem. Hồi trước mình làm bài cũng search ra được đó, nhưng mình làm công ty khác. Khi nào rãnh cũng thử xem sao, ít nhất cũng hiểu thêm về RIM
Muốn ra kinh doanh kiểu như tập đoàn đa quốc gia như RIM thì phải có triết lý kinh doanh làm nền tảng.
Nắm rõ triết lý kinh doanh + gặp thời thì phất như diều gặp bảo đơn cử là Apple
vâng em cũng nghĩ như bác, chỉ có điều em seach mãi nó không ra............
thực ra em con muốn tìm hiểu về
Mục tiêu kinh doanh
Mục tiêu chiến lược
Chiến lược tồn tại và phát triển
Tư tưởng chủ đạo trong kinh doanh
Triết lý kinh doanh
Mối quan tâm tới nhân viên
Mối quan tâm tới cộng đồng

Rất mong các pro giúp đỡ!
Bác thử tìm hiểu bên Samsung rồi dùng tư duy so sánh nó với 1 ít thông tin tìm đc từ Rim xem sao.
cái này thì em chịu , em yêu BB bởi OS và bán phím + kiểu dang của nó, chúc bác làm bài tốt 😁
1.Chiến lược phát triển
2.Tầm quan trọng trên thế giới
3. Sức hút tại Việt Nam
4.Đặc điểm lấn áp các sản phẩm trên thị trường.
5. Vì sao blackberry không thể thiếu trong cuộc sống của chúng ta !........?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019