9 bản mod Xposed hữu ích cho Android (phần 2): chạy nền YouTube, cuộn về nhanh, mod Lollipop,...

Duy Luân
21/3/2015 4:15Phản hồi: 190
9 bản mod Xposed hữu ích cho Android (phần 2): chạy nền YouTube, cuộn về nhanh, mod Lollipop,...
Xposed Framework là một bộ khung được sử dụng để chỉnh sửa đủ mọi thành phần trong một chiếc điện thoại Android, từ giao diện cho đến các mục cấu hình hệ thống. Mình đã từng giới thiệu với anh em khá nhiều bản mod để dùng chung với Xposed rồi, hôm nay lại tiếp tục chia sẻ thêm vài bản mod mới nữa để anh em nghịch. Hi vọng chúng sẽ giúp việc sử dụng máy Android của anh em được ngon lành và tiện lợi hơn, cũng như giải quyết một số vấn đề “bức bách” mà không có Xposed thì không làm được.

Nếu chưa biết về Xposed thì mời bạn xem qua những bài viết sau để cài và biết cách kích hoạt trước khi bắt đầu sử dụng:

Danh sách các bản mod mình giới thiệu trong topic này:
  1. Youtube Background Playback - chạy nền YouTube ngay cả khi đã ẩn app
  2. Awesome Popup Video - chơi video từ bất kì nơi đâu ở dạng cửa sổ
  3. Ambient Display - kích hoạt chế độ thông báo mới của Android 5.0
  4. Statusbar Scroll To Top - chạm vào thanh statusbar để cuộn lên đầu trang giống iOS
  5. Menubegone - dùng phím menu cứng làm phím đa nhiệm
  6. LoliStat - tự nhận diện và đổi màu statusbar cho phù hợp với màu của app
  7. L-Call - hiển thị cuộc gọi theo kiểu Android 5.0 cho các máy Android 4.4 trở về trước
  8. Wi-fi pwd - Xem mật khẩu các mạng Wi-Fi đã lưu trên máy
  9. App Settings - tùy chỉnh nhiều thông số liên quan đến các ứng dụng trong máy
190 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1. Youtube Background Playback

Trên YouTube có rất nhiều music video nghe rất hay và đã, nhưng vấn đề là nếu bạn thoát app YouTube hay nhấn nút home thì nhạc cũng ngừng chơi ngay. YouTube bắt buộc chúng ta phải vừa xem video thì tiếng mới phát, còn không thì ngừng hết mọi thứ. Vận lỡ bạn muốn vừa tập thể dục vừa nghe nhạc của music video thì sao? Hoặc chỉ đơn giản là bạn muốn vừa nghe nhạc vừa lướt web, lướt Facebook? Mod Youtube Background Playback sẽ giúp bạn làm điều đó mà không tốn công sức tinh chỉnh thêm gì cả. Quá tuyệt phải không nào?

@Duy Luân
Sao ko xài được ad ơi
@Duy Luân
Sao ko xài được ad ơi
@Khac hào 94 Bạn cập nhật module mới nhất chưa? Bản mới YouTube có thể chưa sử dụng đc module

Gửi từ Redmi Note 3 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
dangnho99
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Khac hào 94 Khi bạn cập nhật youtube thì bạn cũng sẽ phải cập nhật module youtube background playback mới, phù hợp với bản youtube đó mới dùng được. Đó là ở phiên bản YBP ổn định. Bạn có thể tìm trong kho xposed, tải YBP bản thử nghiệm nó hợp với tất cả phiên bản youtube (mình đang dùng và thấy hoạt động khá tốt)
2. Awesome Popup Video

Muốn vừa coi phim vừa làm việc khác? Dễ ẹc, chỉ cần cài bản mod này là xong tất. Và nếu bạn cài Awesome Popup Video rồi cài thêm module phụ để hỗ trợ YouTube nữa thì thật tuyệt vời. Bạn không cần có máy Galaxy của Samsung, bạn không cần bỏ tiền ra mua các app phức tạp mà vẫn có một trình chơi video dạng cửa sổ có thể di chuyển đến bất kì chỗ nào trên màn hình và chạy song song cùng các ứng dụng khác.

@Duy Luân Bác dùng theme gì mà đẹp vậy, cho em xin link tải đi?
3. Ambient Display

Trên Android Lollipop 5.0, Google có hỗ trợ một chế độ hiển thị thông báo khá đặc biệt mang tên Ambient Display. Tính năng này sẽ xuất hiện khi bạn khóa màn hình, lúc đó thay vì chỉ có màn hình đen thui thì hệ điều hành sẽ hiển thị giờ giấc và các thông báo hiện có. Tất nhiên, độ sáng màn hình sẽ được giảm xuống rất thấp nhằm hạn chế việc hao pin không cần thiết. Nếu bạn xài một máy có màn hình AMOLED thì Ambient Display sẽ rất ít tốn điện, với LCD thì sẽ tốn điện hơn.

Lưu ý: Áp dụng cho ROM AOSP, tức là với giao diện gốc mà thôi, và yêu cầu Android 5.0 trở lên

4. Statusbar Scroll To Top

Trên iOS có tính năng rất hay đó là chạm vào thanh trạng thái ở cạnh trên màn hình để cuộn về đầu trang nội dung. Trên Android thì không có tính năng này, nhưng may là chúng ta đã có mod Status bar Roll To Top. Nếu bạn duyệt News Feed của Facebook hay đang lướt qua một danh bạ dài mà cần quay trở lại trên đầu ngay lập tức thì tính năng này vô cùng tiện ích và sẽ tiết kiệm cho bạn rất nhiều thời gian đấy.

Lưu ý: không phải app nào cũng sẽ hoạt động với Statusbar Scroll To Top, mình thử thì Chrome không chạy, Facebook thì ngon lành, các app của Google cũng ổn (trừ Google+), danh bạ, tin nhắn cũng được.

5. Menubegone

Với những điện thoại hay máy tính bảng Android cũ, các bạn sẽ có một phím menu cứng trên bàn phím. Nếu muốn thay tính năng của phím này thành Recent Apps (chuyển qua lại giữa các app mới mở gần đây, hay nói cách khác là để chạy đa nhiệm) thì đây chính là bản mod bạn cần.

@Duy Luân Có yêu cầu android bao nhiêu không bác. dùng trên con sony xperia p 4.1 không được :3
6. LoliStat

Đơn giản, nhẹ nhàng, LoliStat sẽ tự động phát hiện màu của app và chuyển đổi màu statusbar cho phù hợp. Ngay cả khi bạn đang xài Android 5.0 thì cũng nên cài LoliStat bởi không phải app nào cũng tự động đổi màu thanh statusbar đâu. Nếu thích, bạn có thể chọn tùy chọn trong LoliStat để app đổi màu luôn cả thanh điều hướng ảo cho bạn, lúc đó trông cũng khá thú vị đấy. Bạn cũng được phép vô hiệu hóa LoliStat cho một số app nhất định nào đó.

@Duy Luân
Cái này có phải chỉ dùng được cho L không hả mấy bác
http://forum.xda-developers.com/xposed/modules/app-lolistat-statusbar-coloring-module-t3040463
christian08
ĐẠI BÀNG
9 năm
@leemanhj916 chuẩn rồi bác ợh, L thôi, Kitkat thì chắc vẫn phải dùng tinted bar 😁
@Duy Luân
app này không dùng đc anh ơi! down về cìa nó báo lỗi phân tích!
@vuminhquang1203 Ăn Lollipop đã bạn ah

7. L-Call

Bản mod này sẽ cho phép các máy chạy Android 4.4 hiển thị cuộc gọi theo kiểu của Android 5.0, tức là nếu bạn đang xài máy, đang chạy một app nào đó mà có cuộc gọi đến thì thiết bị chỉ hiển thị một thông báo nhỏ ở cạnh trên màn hình chứ không chiếm fullscreen như trước. Bạn có thể dễ dàng bỏ qua hay từ chối cuộc gọi nếu không muốn nghe máy và tiếp tục công việc của mình, không bị gián đoạn gì cả.

8. Wi-fi pwd

Bản mod Wi-Fi PWD cho phép chúng ta xem lại mật khẩu của những mạng Wi-Fi đã lưu lại trên máy. Tính năng này nghe thì thế thôi chứ cực kì hữu ích vì có thể bạn đã từng kết nối vào Wi-Fi ở một nơi nào đó mà sau này lại quên mất mật khẩu, như ở nhà bà con hay nhà bạn gái chẳng hạn, lúc đó thì ngay cả gia chủ có khi cũng phải cảm ơn bạn vì mật khẩu mà bạn tìm lại được đấy. Trước đây rất nhiều bạn cũng từng pm hỏi mình về điều này.

@Duy Luân Cái này, xài sao bạn? Mình tải về, cài rồi nhưng không biết xài. Bạn nào biết chỉ với. Thanks!
@tuankhanhdhsp Root rồi cài root explorer vào
Data mics wifi rồi đến cái cuối là có hết mật khẩu wifi
9. App Settings

Đây là công cụ cho phép bạn tùy chỉnh rất nhiều thứ liên quan đến một ứng dụng, và những thứ bạn có thể làm bao gồm:
  • Chỉnh DPI (mật độ điểm ảnh), sẽ làm ảnh hưởng hoặc thay đổi luôn cả chế độ hiển thị của app nếu app đó được thiết kế với bố cục cho tablet khác với smartphone.
  • Chỉnh kích cỡ font chữ (mình xài cái này cho chữ nhỏ lại, hiển thị được nhiều nội dung hơn)
  • Locale (ngôn ngữ)
  • Chế độ chạy fullscreen, đặc biệt là trên Android 4.4 KitKat
  • Ẩn thanh tiêu đề của app đi nếu bạn không thích
  • Cho phép màn hình luôn hiển thị khi app đang chạy
  • Ép buộc app chạy theo một hướng xoay màn hình nhất định
  • Không cho app hiển thị thông báo dạng vĩnh viễn (luôn tồn tại trong notification center)
  • Tắt âm thanh của một app nhất định
  • Từ chối một số quyền truy cập nhất định của app với các thành phần hệ thống

01673224283
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Duy Luân Thích nhất cái tùy chỉnh DPI, thím nào thích thì làm theo hướng dẫn 😁
viettiepx2
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bài viết rất hay
aloha_2meee
ĐẠI BÀNG
9 năm
e xin cám ơn bác và xin phép Bookmark
Mình khoái cái scroll to top ghê luôn, giờ tiện phết bụp phát là về đầu trang.
the129
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Binteekey Mình dùng cái này thấy đổi màu trong ứng dụng ngon, nhưng mà bị cái là thanh phím điều hướng ảo và thanh stt3 ở ngoài màn hình chính nó không đồng màu với hình nền làm cho màn hình chính bị chia 3. Bạn có biết cách nào khắc phục được không?
@the129 dùng Lucky Patcher patch bản pro là xong, mình đang xài và không gặp 1 vấn đề gì.
the129
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Binteekey Bạn hướng dẫn mình cụ thể được không. Cảm ơn
@Binteekey Dùng modul ép app chạy full màn hình thế là mượt mắt
Phát hiện chấn động ( đọc nội dung tin nhắn trong hình dưới sẽ thấy )

phamtuthuan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@LionelRichie Cái này là stt của người khác mà ta ?
dinhtrungdu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@LionelRichie Sao lại có face mình vậy .......
Gia_Hưng
TÍCH CỰC
9 năm
@dinhtrungdu thế 2 pac này dùng trung quần chíp rồi 😁
@LionelRichie Dầu rán Neptune hân hạnh tài trợ cho tấm hình này!
Klq nhưg mà con htc m8 xấu thế mà trên tinhtế cái gì liên quan tới Android là đem ra làm hình minh hoạ thế nhỉ?
aloha_2meee
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Vô cảm Ko chỉ tinh tế mà còn nhiều trang công nghệ lớn khác + các ứng dụng trên CH Play cũng đều lấy M7/M8 "xấu" của bác làm hình ảnh quảng bá đấy bác 😁
@Vô cảm Vâng, HTC One M8 xấu. Xin phép cười vào cái đt bạn đang xài một cái 😁:D:D
DrPhulikeIT
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Vô cảm
@Vô cảm Fan cuồng hãng nào mà chê M8, dù sao mỗi người có mắt thẩm mỹ riêng, chê chê j
Có yêu cầu phải root k ạ mà cái thông báo như 5.0 phải 5.0mới dùng đc ạ
suddenboy
TÍCH CỰC
9 năm
Xposed 3.0 Alpha 2 chưa có bản hoạt động trên Samsung chạy L nên chưa có điều kiện test. Chờ có là quất ngay mấy cái này !
Thanks
@Tú art Phang hết đi bạn, nó có ghi chữ LG đâu mà m vẫn chơi đấy thôi 😁

Gửi từ LG-D802 của tôi bằng cách sử dụng Titanium Backup
@Tú art cùng cảnh ngộ quá cả xmogame nữa
suddenboy
TÍCH CỰC
9 năm
@Tú art Chờ dài cổ, SS nó thay đổi gì đó, bữa nào có cái thông báo chính thức ss chạy android L không hỗ trợ Xposed là thơm. Một lượng lớn từ bỏ SS !
suddenboy
TÍCH CỰC
9 năm
@ngminhman123 http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=3034811

[OFFICIAL] Xposed for Lollipop/Marshmallow/Nougat/Oreo [v90-beta3...

Note: This thread is here mostly for historical purposes. While Xposed is supported in various forms [EdXposed and LSPosed], developent on the Xposed primary app has completed. Xposed framework...
xdaforums.com

Known issues:
- It seems to boot loop on Samsung stock ROMs! Update: Samsung has changed quite a few things in their version of ART. It will take more time to adjust Xposed for it.

Đây bác, các ROM khác đều cài bản test được, riêng Samsung chưa được, cố thử là Boot Loop nhé!
Lolistat ko cài đc bác ơi 😃
@Nguyễn Anh Kha Lolipop only nhé,tức là 4.4.4 trở xuống ko xài đc,thay bằng flat style colores bars đi
@Nguyễn Anh Kha chỉ dành cho Android 5 thì phải
Minh Duy BMW
ĐẠI BÀNG
9 năm
4.4 chạy ART cài được k ạ?
Vãi cả xịp hồng =)))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095