9 mẹo sử dụng Google Maps có thể bạn chưa biết
Rất hay và hữu ích!/32 người
Lê Huyền Vân
2 thángBình luận: 64
9 mẹo sử dụng Google Maps có thể bạn chưa biết
Google Maps là một trong những ứng dụng điều hướng phổ biến nhất trên nền tảng iOS, Android và cả web. Ứng dụng này được yêu thích không chỉ vì độ chính xác cao mà còn có thân thiện với người dùng về giao diện cũng như mang trong mình nhiều tính năng. Tuy nhiên bạn đã biết những thủ thuật để tận dụng tối đa Google Maps chưa? Hãy theo dõi 11 mẹo mà mình sẽ giới thiệu dưới đây.

Điều hướng ẩn danh

Google Maps ghi lại hầu hết lịch sử tìm kiếm và những địa điểm bạn đã đến. Nếu không muốn lịch sử ghi lại, bạn có thể sử dụng chế độ ẩn danh bằng cách: vào Cài đặt > chọn Bật chế độ ẩn danh.
Khi dùng ứng dụng ở chế độ này, bạn sẽ không thấy các địa điểm đã lưu và vị trí đã ghim của mình.

Lưu các địa danh và ghi nhớ vị trí đỗ xe

Một trong những tính năng tiện lợi của Google Maps là tính năng nhớ vị trí đỗ xe hơi, sẽ rất hữu ích trong trường hợp bạn đỗ xe tại bãi rộng mà không sợ mất thời gian tìm kiếm xe.

Quảng cáo

Để lưu vị trí đỗ xe, hãy nhấn vào chấm màu xanh lam hiển thị vị trí của bạn, sau đó chọn Đặt làm vị trí đỗ xe.

Ngoài ra, bạn cũng có thể sử dụng tính năng này để lưu các địa danh, địa điểm nào đó mà bạn muốn ghé tới sau này.

Thêm danh mục

Trên giao diện chính, Google Maps có hiển thị các vị trí như Nhà riêng, Cơ quan, Nhà hàng,..., bạn có thể tạo thêm các danh mục để điều hướng nhanh đến những địa điểm này chỉ bằng một lần chạm.
Ở cuối danh mục, chạm vào Thêm để tạo các danh mục vị trí khác.

Thiết lập lộ trình riêng

Tính năng này cho phép bạn tạo điều hướng đến các vị trí theo kế hoạch của riêng bạn. Việc tạo bản đồ tuỳ chỉnh trên Google Maps, bạn có thể lên kế hoạch các địa điểm sẽ ghé cho chuyến đi của mình.
Đáng tiếc nó chỉ hỗ trợ trên Android và web.

Tìm kiếm bằng giọng nói

Để đảm bảo an toàn khi lái xe, bạn có thể sử dụng Trợ lý Google để tìm kiếm vị trí, hỏi đường,... Đối với người dùng Android, bạn chỉ cần nói “Ok, Google" để kích hoạt trợ lý.

Với người dùng iPhone, bạn cần cấp quyền truy cập trợ lý Google để điều khiển bằng giọng nói, bạn không thể điều hướng thông qua Siri.

Quảng cáo

Kiểm tra mật độ giao thông

Tính năng này giúp bạn có thể xem được tình trạng giao thông của tuyến đường để quyết định có nên di chuyển qua cung đường đó hay không.

Sau khi điểm xuất phát và điểm đến, lộ trình đường đi của bạn sẽ hiển thị bằng màu sắc.
  • Màu xanh da trời: thể hiện lộ trình đường đi mà bạn đã chọn.
  • Màu xanh lá cây: thể hiện các đoạn đường lưu thông tốt
  • Màu da cam: thể hiện tình trạng lưu thông chậm.
  • Màu đỏ: thể hiện tình trạng lưu thông rất chậm hoặc có thể tắc đường.

Ghim địa điểm yêu thích

Gần giống với tính năng Thêm danh mục, tính năng ghim giúp bạn có thể nhanh chóng điều hướng đến các địa điểm bạn thường xuyên ghé mà không phải mất thời gian tìm kiếm.

Những địa điểm bạn thường xuyên tìm kiếm trên Google Maps hiển thị ở mục Di chuyển,
Khi bạn đã xác định được vị trí của nó, tất cả những gì bạn cần làm là nhấn vào biểu tượng Ghim.

Xoá lịch sử vị trí và dữ liệu

Quảng cáo

Google lưu hầu hết các tìm kiếm và điều hướng của bạn. Bạn có thể xoá chúng đi bằng cách vào Cài đặt > Lịch sử bản đồ, tại đây bạn sẽ thấy tất cả dữ liệu mà Google Maps đã lưu, bạn có thể xoá những mục mong muốn hoặc chọn mục Tự động xoá.

Bạn có thể thêm ứng dụng nhạc vào Google Maps

Hiện tại ứng dụng điều hướng này hỗ trợ Spotify và YouTube Music dành cho thiết bị Android, hỗ trợ Apple Music và Spotify dành cho iOS.

Người dùng có thể truy cập vào menu Cài đặt > Điều hướng và chọn vào mục Tuỳ chọn điều khiển phát nhạc (trên iPhone) để chọn trình phát nhạc mặc định cho Google Maps. Bạn cần kết nối ứng dụng phát nhạc với Google Maps khi đăng nhập.

Các bạn có thêm mẹo hay nào khi dùng Google chia sẻ thêm với mình bên dưới nha!
64 bình luận
Tính năng mình thường sử dụng nhất là chia sẻ vị trí. Tất nhiên là ngoại trừ tính năng bản đồ
@ntdieu Tốn pin vl luôn. Nhưng dc cái đi cả đội tránh bị lạc đường cũng hay
@baotuan Mình bật mặc định on trên máy mình và bà xã từ mấy năm nay. Khi nào cần biết mình và vợ đang ở đâu, cứ bật map lên là thấy. Tiện cho mấy hồi mình đi nhậu, đi làm về muộn, vợ khỏi lo. Vợ đi chợ, đón con, mình cũng thấy ngay khi cần.
@ntdieu Nếu đi cùng đội thì nên dùng zenly
@baotuan chẳng thấy tốn pin gì cả, chắc Maps trên máy bác bị sao đó rồi
@hainickson Maps cũng đủ rồi bác
download offile để chạy xe đường dài ko cần dùng 4G tốn pin.
tìm atm, trạm xăng......
@Paulscholesvn0258 nxua mình cũng hay tải off đề phòng chỗ k có mạng, here maps hỗ trợ maps off đầu tiên.
nhưng giờ thì k dùng tới nữa.. 4g phủ sóng, đt thì pin tốt. sạc dự phòng 20k đi cả tuần
PT's
TÍCH CỰC
một tháng
Mình thường xài cái ghim vị trí, khi đến đâu đó như quê mình, quê vợ thì mình sẽ ghim lại để có dịp sẽ đi lại không bị lạc 😆
@phutien1803 ủa anh ,quê em có 1 à
sao anh ghim 3 chỗ zị 😁
@phutien1803 @phutien1803 Thấy bà rồi, dấu đầu lòi đuôi rồi🤣🤣🤣🤣
một cái hay nữa là chia sẻ vị trí
DKez
TÍCH CỰC
một tháng
@locthuyforever♋ mình thích nhất là giao thông báo tắc đường, hnao chạy oto cứ gọi là ngon, biết trc né
thiếu chưc năng điều hướng tới trái tim em 😁
ko ngon bằng apple map 😃
@chim-hịp-01 Apple Map ngon chỗ nào?
@Vo Huu Phuc Cứ hàng apple là ngon hơn nhé 🤣
@chim-hịp-01 Mấy thanh niên nghiêm túc vl
vtquoc
ĐẠI BÀNG
một tháng
@chim-hịp-01 ok bạn, apple map của bạn là nhất, là vô địch, được chưa nè !!! 😁
Có được ofline để sử dụng khi ra ngoài mà kg có 3G.???
piaosi
ĐẠI BÀNG
một tháng
@Kharaoke được bạn
Tính năng liệt kê những nơi mình đã đi qua cũng rất hay
Lộ email kìa mod 😆
@mannavod Vân lộ nhiều lần rồi, không chỉ email đâu mà có cái quan trọng hơn cũng lộ 😁
cám ơn mod đã chia sẻ, lâu rồi mình không xài google map. Để test thử
Vợ mình cài sẵn luôn cho mình cái định vị xe .. xong khỏi gg ha 🤣🤣🤣
Rất hữu ích nhưng có cái

Ẩn danh và xóa dữ liệu theo mình là ko cần dùng , xóa thì cũng chỉ xóa để chính mình ko thấy thôi chứ thằng google nó vẫn lưu lại thì ai mà biết
gg maps rất hay, rất cần, nhưng menu, giao diện, các tính năng bố trí, thao tác khá phức tạp 😃
bản trên mobile thì có chỉ đường cho xe máy
bản web thì lại không có 😃
@phamthanhhieu178 Ai xài gg map web chỉ đường 😳
@Lục Gia chỉ ko dủng khi chạy xe thôi bạn. Còn bình thường bạn muốn xem trước tuyến đường vẫn dễ hơn dt
@Lục Gia chán ông vãi ra, ngồi máy tính làm việc, hết giờ làm chạy chỗ nọ chạy chỗ kia, thì không xem đường trên máy tính cho nhanh, cho rõ lại lôi điện thoại ra ak
@phamthanhhieu178 T xài gg map hơn 10 năm chưa bao giờ xài bản web để dẫn đường, lên xe mới xài 😒
cảm ơn mod vân đã chia sẻ nhá
mushu
ĐẠI BÀNG
một tháng
Cái mật độ giao thông cũng rất được việc. Nhiều khi còn biết đâu bị tắc để tránh.
Mấy thứ này mình ko cần lắm vì lâu lâu mới dùng
Ngon ah
Mình đã gỡ app này từ lâu, bật chế độ ẩn danh nhưng nó vẫn theo dõi được.
Hình như nó kg còn hỗ trợ tại VN đối với doanh nghiệp

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019