Nokia N8 sẽ có "người kế vị" vào năm 2012?

TDNC
16/11/2011 11:58Phản hồi: 186
Nokia N8 sẽ có "người kế vị" vào năm 2012?

Mặc dù đã ra mắt hơn 1 năm nhưng cho đến nay, [TAG]Nokia N8[/TAG] vẫn là 1 trong những chiếc điện thoại chụp hình đẹp nhất thế giới. Mới đây tại sự kiện ra mắt chiếc điện thoại [TAG]Lumia 800[/TAG] tại Nga, đích thân Phó chủ tịch của [TAG]Nokia[/TAG] là ông Eric Bertman đã xác nhận rằng hãng đang sản xuất một chiếc điện thoại mới dùng để kế thừa Nokia N8 và không nói thêm bất cứ thông tin nào khác. Ông nói Nokia sẽ cho ra mắt một thiết bị còn tốt hơn cả N8 nhưng không đề cập đến việc máy sẽ chạy hệ điều hành nào, [TAG]Symbian[/TAG], [TAG]MeeGo[/TAG] hay là [TAG]Windows Phone[/TAG].

Rất có thể chiếc máy này sẽ có độ phân giải màn hình cao hơn, chẳng hạn như 800x480 giống với Lumia 800, cảm biến ảnh lớn hơn, camera độ phân giải cao hơn (không thật sự quan trọng nhưng có ý nghĩa về mặt marketing), zoom quang học và hỗ trợ quay phim Full HD 1080p. Bạn có thể xem đoạn video phỏng vấn ông Eric dưới đây, chú ý đoạn ở 1:36 giây là nói về N8.

186 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hi vọng là ''hậu sinh khả úy''; chứ đừng bao giờ rơi vào tình trạng ''hậu sinh khả ố'
bibongda
TÍCH CỰC
12 năm
Sony chup hinh thi sao nhi?
xuanduy1203
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bên sohoa có bài đánh giá về camera Arc S so với 4s,N9,SII thì arc S bị xếp cuối bảng.(Sr fan sony trước)
Hix, mình ko biết cái bài so sánh đó nhưng mình xài Arc và mua cho daddy N9 cách đây 1 tháng, ban đầu mình cứ ngỡ N9 là nó nâng cấp từ N8 nên camera chắc cũng đẹp lắm, ai dè... ta nói nó nhợt nhạt mà ko nét, trong khi Arc của mình xài cảm biến Sony mới nên khỏi chê rồi, ip4s thì mình ko biết chứ đa số bạn bè mình xài ip4 chụp đều công nhận Arc chụp đẹp hơn. Cứ là phải nhìn thực tế so sánh mới tin được, đọc báo nhiều khi nó mang tính chất PR nhiều hơn nên đâm ra nhiều thông tin sai lệch bác ạ! 😁
Kenny
CAO CẤP
12 năm
bản thân phầm mềm và driver cho meego chưa tốt bác ạ 😃 wa thời gian thì sẽ khá hơn thui, n900 trc mình xài cũng chán cái camera nhưng sau này cài vài app khác và ăn thua cách chụp, góc độ và bắt khoảng khắc nữa nên chất lượng cải thiện rõ rệt.

Mà nói cho cung vấn đề cuối của camera hay camera phone vẫn là người chụp 😃 cứ auto thì Canon hay Nikon 12mp cũng thường thui
Nhìn chung camera phone chỉ mang tính tiện dụng hoặc chữ cháy thôi bác ạ, muốn đẹp thì cứ mua máy ảnh chuyên dụng mà xài! 😁
thongdtk3
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình yêu N8 vì mình đang dùng N8 , nói chung là ổn ổn .. Với N8 bên cạnh mình lấy những khoảng khắc cuộc sống rất nhanh , chụp ảnh và quoay film chất lượng tốt .... Đang chờ cập nhật belly . Hậu duệ của N8 ra chắc xúc luôn
bibongda
TÍCH CỰC
12 năm
Em thấy bác sony là chụp hình tương đối tốt so với các dòng đt khác.Nokia....?test đã
richarmarx
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sony và galaxy của samsung chụp hình trên máy thấy rất đẹp , sắc nét đến mê hoặc nhưng thật ra đó là ảnh do màn hình của máy xuất ra ta xem, nếu đưa lên laptop mà cùng xem với hình chụp bằng IP4 hay N8 thì ko bằng đâu bạn.
p/s: sở dĩ bạn thấy hình đẹp là do samsung và sony là những tay cừ khôi về công nghệ sản xuất TIVI
mua test đi rồi nói tiếp
nếu con này chạy win thì còn ok chú nó mà chạy symbian thì ko thích😢
Thấy lấp ló em canon cắm thêm fix 50mm f1.8 phía sau thì phải...........
💀 Bác tinh mắt thật
Nếu con này mà xài Symbian thì lại thích , Window thì lại ko thích...
Đang dùng N8, hy vọng "hậu duệ" N8 là Chip 1.2 , màn hình 3,7 inc + kiểu dáng cũ thui mà quá hài lòng rồi...
Nokia cố lên !
Nokia bây giờ thì chỉ có " Hổ phụ sinh cẩu tử" thôi, Những sp gần đây luôn khiến người ta thất vọng. Thật buồn cho 1 ông lớn trong làng công nghệ 😢
Antonio Võ
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đồng ý với bác này, dạo thời gian gần đây bác Nô ko có sự đột phá về phần cứng củng như OS trong mảng smartphone ... càng ngày e càng chán bác Nô ... nếu so ra con Nô lumia 800 thì e sẽ chọn HTC vì HTC đa dạng sàn phẩm hơn ...Ý kiến riêng của e
Bạn nên xem lại cách ăn nói nhé, dù có ghét Nokia thì ăn nói như vậy cũng là quá thiếu văn hóa, gì mà "Cẩu Tử'' chứ, bạn đã dùng được mấy cái máy của Nokia mà bạn nói vậy........?
Mình bắt đầu sd đt Nokia từ năm 2004 và chiếc SM đầu tiên mình sở hữu là 7610 và tới năm 2010 mình đã sd qua khoảng 10 cái( kể cả N serie và E serie). Điều khiến mình thất vong là họ cứ phát triển mãi HĐH symbian già cỗi, cho tới gần đây thì Maego, WP và Belie nhưng tất cả không có gì nổi bật và sức cạnh trang của Nokia trên thị trường đã giảm tương đối (không rầm rộ như năm 2008) đến nay có tất nhiều sp của họ mới ra đời đã bị đi vào quên lãng, điều này không đáng buồn sao
OnlineNo1
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cũng đang chinh chiến với 5800XM + N8 + C7, đã từng qua rất nhiều đời No, ấn tượng nhất quả camera của con n72 và n86. Có lẽ N72 thì hơi lạ với mọi người, nhg vẫn còn giữ vài tấm, crop 1:1 ra thì ko thua gì con PnS @@, quả thật bó tay.
Uhm, đúng là giờ Nokia đang bị lép vế so với các hãng khác nhưng đó là quy luật mà thôi bạn, đâu có một "đế chế" nào mãi huy hoàng được, có lên thì cũng phải có xuống chứ, quan trọng là bây giờ Nokia đã chịu thay đổi và làm mới mình và các sản phẩm của họ cũng rất được đón nhận chứ đâu có bị quên lãng đâu nhỉ? bạn thử tìm hiểu xem cảm nhận của những người dùng sản phẩm như N9,N8.... và các Topic xem, mình nghĩ Nokia đang hồi sinh đấy
Kenny
CAO CẤP
12 năm
em nhớ samsung ra đt 12.0mp lâu lắm rùi mà ta, nhưng mà cái tên nó thì chắc đc vài người biết :p từ sau "bom xịt" i8510 thì samsung k chơi vs đt chụp ảnh nữa, chỉ còn nok và SE
Nhưng đẳng cấp vẫn là JPM =]]
tại nó chụp cùi quá. Ngày xưa thằng bạn có 1 cái, nhưng đọ chụp hình với N900 thì ngang nhau, chẳng có gì trội.
ko ưa cái chụp hình của thằng samsung, chấm thì cao mà ống kính lại cùi ...nokia thì trước giờ hài lòng, mỗi tội noise, nhưng bỏ vào adobe lightroom fix lại 1 tí là tấm nào chả lung linh 😁
Cần j phải Pr chứ.Về chụp ảnh thì nokia là vô đối rồi,cam 5. Nokia ăn đứt cam 8.của Sony.Giờ chỉ thêm tính năng lấy nét,zoom quang và chống rung nửa là tụi canon phải khóc thét rùi.Hi hi.
mr.heosua
TÍCH CỰC
12 năm
ếch 😁 nokia chụp ảnh sao = sony đc chứ các dòng đt có ai dám so sánh vs sony không kể cả cảm biến ảnh mới nhất bi giờ của ip cũng do sony thiết kế.
Thử N86 xem pạn 😆 đừng có so mấy con X7 hay gì gì mới gần đây khập khiễng lắm :bounce:
hey! khi đưa ra ý kiến thì phải suy nghĩ kỹ lưỡng chút chứ ban.? mình ko biết bạn xài nokia5. nào.nhưng mình có xài 1 cái K770i của sony cam chỉ có 3. nhưng so với cam3. của chiếc 5800XM thì hình của k770i hơn hẳn về độ nét.trong khi đó màn hình và độ phân giải của e nó ko bằng 5800? cũng có thể đó là nhận thức chủ quan của mình.nhưng xin bạn đừng phán những câu xanh rờn mà thiếu hiểu biết như thế .... thank.
hehe, lại gặp em, đã mua Arc S chưa em 😁.
Chắc em hiểu nhầm ý rồi, tại lão gachakon gì gì đó nói 5mp của nokia ăn đứt 8mp của Sony nên mới vậy thôi. Năm 2009 thì Sony Satio U1 là trùm camera phone, còn khi N8 ra nhỉnh hơn chút , hiện tại dòng 12mp thì N8 - Arc - Satio là trùm và N8 chụp tốt nhất. Còn dòng 5mp thì có C901 và N82, 8mp có C905 và N86 ,ở hai phân khúc này Sony nhỉnh hơn nokia. Còn con điện thoại nào của Sony vượt N8 thì em Google " Sony Ericsson BRAVIA S006 16.1 megapixel em sẽ biết, tuy nhiên nó chỉ bán ở Japan nên không tính, thị phần Điện Thoại của Nokia tại Japan chỉ tầm 1% thôi và bây giờ thì nokia đã bỏ thị trường Japan vì không bán được :p. Đôi khi cmt của mấy lão linh tinh,hiểu biết ít dễ gây cãi vã :D
Chạy symbian thì mới chụp được thế chứ wp thì chưa chắc, vì sym nhẹ với cấu hình đó chức năng hoạt động máy ảnh trơn tru. N8 làm mình nhớ n82 ghê.

Đúng là camera điện thoại không đú nổi với jpm thật, dòng jpm toàn máy ảnh có chức năng gọi điện thôi. setting thật khủng khiếp nhiều máy ảnh kts còn chạy dài cũng không theo kịp nó.
Kenny
CAO CẤP
12 năm
bữa em cầm con jpm iso 32000... choáng 😁
N8 mà là chụp ảnh đẹp nhất thế giới á........
dbt123
CAO CẤP
12 năm
zoom quang học, độ phân giải ko cần lớn hơn 12M là OK rồi, Cảm biến lớn hơn, quay phim ko cần phải lớn hơn > tốn dung lượng, nhiều khung hình/s hơn, có chế độ chống rung, có chế độ chụp ảnh góc rộng như N9 (không phải panorama đâu nha) Chạy Meego thì đúng là quá tốt. Mình rất thích kiểu dáng của N8
mình dang nham nhe N8 mà lai có tin này thì có le phai cho thêm 1tg nua roi
chờ thềm 1 năm nữa 😆
cho thêm 1y nua rùi van lây n8 cho nó kinh tê, sr e onl= dt
MrSEAL
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bạn thật là, theo mình nghĩ là ngược lại hoặc ít nhất là bằng nhau. Đấy là so với camera phone của sony chứ so với canon thì nokia chẳng có 1% hi vọng.
Bạn thật là nguy hiểm.
sony với apple hay có chiêu chụp ảnh lừa tình lắm bạn ak. Chắc bạn cũng bị lừa rồi. N8 chỉ không = phone 12Mp của nhật bản thôi. Các hãng khác không ăn đc
N8 tuy cấu hình ko cao nhưng dùng rất tốt , có thể tốt hơn với các máy chạy sym sau này . May chạy mượt mà ổn định 😃
"n8 là một trong những điên thoại chụp hinh đẹp nhất thế giới'' , nghe buồn cười quá chủ thớt ơi, đeo cái camra 12 chấm còn thua con sam sung wave ii 5 chấm nữa!
Thằng dốt............. vì mình không biết nói gì hơn.
Công nhận nhìu commen nhảm chua từng thấy ~~! Bó tay lun
Bác nói còn buồn cười hơn, bác thử đưa lên máy tính rồi thử in ra ảnh xem, đừng nhìn qua cái màn hình điện thoại mà đánh giá nhé, kiến thức kém mà còn khoái la làng. Cho con Nokia màn hình của SS Wave coi, nói mà không biết ngượng à.
Haizz ! Yêu Bada nhưng đừng mù quáng bác ạ. Nghĩ sao khi nói N8 thua Wave2 5MP ? Hết nói nổi. Đến các trang công nghệ nước ngoài họ cũng chả dám nói Xperia Arc hơn N8 về khoản camera thì Wave2 của bác có cơ hội gì trong đây?
Icedrakin
ĐẠI BÀNG
12 năm
Các bác ơi, cái nokia n8 chụp ảnh đẹp quan trọng không phải là 12mpx mà quan trọng là cái sensor của nó khá lớn. 1/1.83'' -> Kích cỡ này tương đương với các máy compact camera. Có nokia n9 hay lumia 800 em tưởng thừa kế cái n8 rồi vì cùng dùng lens carl zeiss 😔 Nhưng mà sensor chỉ 1/3.00'' tương đương cái iphone 4s.
Hi vọng cái thừa kế n8 sensor ít nhất cũng phải tương đương n8. Lens carl zeiss ít ra cũng phải 4 elements như hiện tại hoặc 5 elements như cái iphone 4s bây h.
Cơ mà cứ như thế này rồi lại thêm ram nữa vào thì giá chắc cao lắm 😆. Cứ nhìn cái n9 thì biết ngay.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019