[Hướng Dẫn] Tự chế tạo một chiếc bút cho màn hình cảm ứng điện dung

thuy8x8
28/11/2011 7:6Phản hồi: 56
[Hướng Dẫn] Tự chế tạo một chiếc bút cho màn hình cảm ứng điện dung
Xin chào các bạn , chắc hẳn các bạn đã biết công nghệ cảm ứng điện dung đang thay thế công nghệ màn hình cảm ứng điện trở bới độ bền và khả năng cảm ứng nhanh nhạy của màn hình cảm ứng điện dung . Và để hiểu rõ hơn về cảm ứng điện dung các bạn có thể đọc tại đây
Mình chỉ nói sơ qua là những chiếc điện thoại cảm ứng điện dung bạn không thể dùng móng tay , giấy , vật cứng cách điện để tương tác mà phải dùng ngón tay ( có điện tích ) để tương tác , còn điện trở thì cần tác động 1 lực lên màn hình cảm ứng và đang dần bị thay thế
Nếu bạn đang sở hữu iphone , ipad , Nokia Symbian Anna, Belle , một số chiếc điện thoại Android đời mới thì thiết bị của bạn dùng công nghệ cảm ứng điện dung đó
Màn hình cảm ứng điện dung có ưu điểm là rất mượt và nhẹ nhàng , tuy nhiên nhược điểm luôn là phải tác động bằng ngón tay hoặc bút cảm ứng loại đặc biệt ( những bút này bán với giá rất đắt ) , khi bạn đang làm việc gì đó tay chân bẩn lại có cuộc gọi hoặc cần sử dụng điện thoại , đôi khi chơi một số game đòi hỏi độ chính xác cao thì rõ ràng bút cảm ứng là tuyệt vời nhất trong trường hợp nảy , sau đây mình sẽ hướng dẫn các bạn chế tạo một chiếc bút cảm ứng điện dung với những vật liệu rẻ tiền sẵn có xung quanh ta , mà tưởng chừng như bỏ đi
Bước 1 :
Chuẩn bị
- 1 sợi dây điện nhỏ
- 1 mảnh giấy bạc ( có trong vỏ bao thuốc lá (Thăng Long) chẳng hạn )
- 1 đầu nối av loại màu vàng vàng như hình ( kim loại làm nên cái đầu đó có thể cảm ứng được )

- 1 vỏ bút bi bỏ đi
Bước 2 :
Tạo đầu bút
- Tháo đầu nối đó ra tách lấy phần đầu , hàn ( nối ) sợi dây điện vào đầu nối như hình
Bước 3 :
- Nhét phần đầu bút vừa vào dùng 1 đoạn ống nhựa ( ruột bút bi để chèn ) , sau đó để phần đuôi của dây điện thò ra ( nhớ tuốt phần đuôi dây điện như hình )
Bước 4 :
- Lấy miếng giấy bạc gấp nhỏ như hình sao cho cả hai mặt đều là lớp tráng bạc
Bước 5 :
- Cuộn đoạn giấy bạc vừa rồi dọc thân bút theo hình xoắn ốc sao cho kín chiều dài cầm bút, đuôi sợi dây được tuốt nhô ra tiếp xúc với đoạn giấy bạc đó , lấy decan trong dán toàn bộ chúng lại ta sẽ được như hình
- Phần đáy của nó các bạn nên làm một sợi dây và gắn lại bằng miếng nhựa để đeo vào chìa khóa nếu muốn

Quảng cáo

Sau đây là Video về nó
Quay bằng 6303i nên hơi mờ các bạn thông cảm nha

Giải thích :
Đầu bút được làm từ kim loại có khả năng cảm ứng tốt , đầu bút được nối với sợi dây dẫn điện đến mảnh giấy bạc cuộn xung quanh thân bút , mục đích vừa để làm đẹp hơn nữa như các bạn cũng biết Bạc dẫn điện rất tốt việc cuộn xung quanh thân bút như thế nhằm tăng khả năng truyền các điện tích từ tay người hoặc môi trường xung quanh dù là nhỏ nhất đến đầu cây bút, bọc giấy decan trong chỉ nhằm mục đích bảo vệ lớp bạc hơn nữa lớp decan trong không ảnh hưởng đến khả năng truyền dẫn các điện tích từ môi trường ngoài xung quanh thân bút đến đầu bút , thực nghiệm cho thấy mình có thể đeo găng tay khi sử dụng bút này khá tốt đó

Chúc các bạn chế tạo thành công ^^
56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hay thật, cám ơn bạn!
Bạn ơi, cái bút tự chế này sử dụng lâu ngày có bị ảnh hưởng gì đến điện thoại không?
ko anh hưởng gì đâu, nhưng chắc chỉ làm cho vui thôi chứ cũng không mấy khi nào dùng
thuy8x8
TÍCH CỰC
12 năm
Nó không ảnh hưởng gì đâu bạn à , nó sẽ phát huy tác dụng tốt nếu như bạn đeo găng tay,khi tay bẩn không muốn sờ vào màn hình hoặc muốn chơi 1 vài trò , sử dụng phần mềm chát , xplorer, phần mềm vẽ tay sẽ dễ dàng hơn thôi
Thanks bạn nhiều nhé. Để làm một cái để "chọt" thử xem. Thank bạn.
@thuy8x8 Em đeo găng tay mà vẫn nhấn được đấy thôi ????
bác quả thật là sáng tạo :eek:
IFaceMysel
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình dùng chuột bluetooth có vẻ thay thế được cái này trong n8, dù sao thanks bạn nhiều
bạn dùng chuột tên gì, mã sản phẩm để mình tậu 1 con, thanks
chuột USB, WIFI, BLUETUBE đều nhận hết
Chuot Usb thì nhận và có rồi, bluetooth thì đang tìm mua, wiless thì cắm vào PC thì nhận còn mobile thì ko hỗ trợ bắt ngắt kết nối
phuong_pda
ĐẠI BÀNG
12 năm
ôi nghe ông ấy gõ cạch cạch vào cái màn hình xót cả ruột chẳng giám chế nữa.
thuy8x8
TÍCH CỰC
12 năm
haha có ai bảo bạn phải mím môi mím lợi mà chọc thủng màn hình đầu , nhẹ nhàng mà chạm vào thui chứ, đầu bút làm từ cục jack av mình làm nó đã được mài tròn khá nhẵn , hơn nữa cũng có miếng dán màn hình mà , mình dùng mấy ngày nay chẳng xước tí nào đâu nhé
hungle1712
ĐẠI BÀNG
12 năm
rất có tinh thần!
mua 1 cái khoảng 70k dùng sướng, su rất êm 😆, còn cái tự chế này đôi khi bỏ trong quần nó hơi cợm
babby
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mua ở đâu thế bác? Cho link tham khảo với.

9x j j ne

http://dangcap9x.com/view-but-cam-ung-cho-iphone-3g3gs-4g--verison-1-/810.html
cầm cái anten đài lắp cái đầu av vào cho nó nhanh bạn ơi 😁. thanks.
N8 xai dc hok? minh che 1 cai choi
thuy8x8
TÍCH CỰC
12 năm
N8 ,C7,C6-01,701,601,500,X6,X7,E6,Iphone,Ipad,Samsung galaxy ACE, S2... tất cả các máy cảm ứng điện dung ^^ đều dùng được

---------- Post added at 10:50 PM ---------- Previous post was at 10:48 PM ----------

mình chưa thử với anten ^^ nhưng cũng là một ý kiến hay
ngoclam198
ĐẠI BÀNG
12 năm
thank vì sáng tạo mình cũng từng làm rồi nhưng ma sót cảm ứng lắm
ngoclam198
ĐẠI BÀNG
12 năm
em lấy cái bút bi vỏ bằng bạc hết mực
mua 500k làm luôn bút cảm ứng đẹp hết ý hihihi
Thay vì là đầu bằng giác căm av , các bạn dùng hỗn hợp silicone ( bắn kính) bột than chì ( cục pin) và bột ngô + ít dầu hỏa, trộn vô nó ra cục cao su dẫn điện tốt lắm
hàng khủng chọc vào em n8 của mình thì ko đc rùi
cảm ơn anh bạn. mình tìm cái nay cũng được lâu rồi hihi
h1s0k4
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái jack AV bác chủ mua ở đâu đấy ạ ?
h1s0k4
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái này thì dùng ngón tay cho nhanh , em cần 1 cái ngòi nhỏ để vẽ cơ . Amazon có bán nhưng chả có cách nào để mua .
mình thử cầm anten và chạm lên màn hình iphone rồi, ko dc, theo nguyên tắc truyền điện tích thi` sẽ dc nhưng ma` sao mình làm lại ko dc, nhưng khi chạm anten lên chuột cảm ứng trên latop thi` lại dc, ai giải thích giùm mình đi
a chủ top cho e hỏi cái chỉ cần nối đầu đây điện nhưng không có mối hàn có đc k
@Love_apple đây nè bạn, hướng dẫn cách làm:
1- chuẩn bị 1 cần anten ko cần dùng trong radio cũ , nhưng phải mới(cho đẹp😁)
2- một mẫu giấy bạc, (giấy màu vang vàng hay trắng trong gói thuốc lá, ở đay mình dùng giấy màu vàng )
3- 1 cây kéo
4- 1 sợi dây hoặc băng keo( mình dùng sợi dây thả diều, cho nó phông cách)
-+cách tiến hành:
-đầu tiên gấp đôi tờ giấy bạc lại, mặt có màu bạc ở phía ngoài, mặt giấy ở phía trong
- cây anten có nhìu khúc, pạn chọn lấy khúc to nhất, tách nó ra khỏi các khúc khác sao cho đừng bị gãy, còn nguyên vẹn
- lây giấy bạc bịt lên 1 đầu khúc anten, kéo căng ra, phần còn lại bạn vuốt xuống phiá thân đoạn anten,rồi dùng băng keo hoặc dây làm cho nó cố định, dính chặt với đoạn anten ( lưu ý ko được sài keo nước nhé vì ko sài được đâu)
- rồi là sài được rồi đó , mình đã test thử rồi , rất hiệu quả.
@bigbangqn1994 lúc được lúc không bác ạ. Còn cầm tờ giấy bạc (tay cách xa màn hình) không có khúc anten thì lại cảm ứng được. Dù sao cũng thanks bác nhiều
@bigbangqn1994 Cây bút nhìn lạ quá, đầu to đuôi nhỏ

Sent from my SGH-I897 using Tapatalk 2
@Love_apple tai but ban bi sao ay chu, but minh sai` nhay lam, lam i si` minh` thi` rat nhay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019