9900 tự động chuyển imei, bệnh lạ!

rockone1909
27/12/2011 10:17Phản hồi: 81
gửi các ae tinh tế,
vào một ngày đẹp trời, con 9900 (không phải 9930) - bản simfree của mình tự nhiên imei đổi sang 004400152020000, dấu hiệu là cứ hiện dấu cộng bên trong hình tròn cạnh cột sóng (hình như đây là biểu tượng đang bắt GPS), mà GPS mình không bật lên, sóng thì lúc nhận lúc không, nhưng mà kể cả nhận được cũng tò tí te, không nghe gọi được, tìm hiểm trong tinh tế thì quả imei này là mấy bác 8830 hay bị nhẩy sang, máy mình trước đấy không nghịch gì cả, chỉ dùng sim viettel để check mail, mình đã thử cài lại rom gốc, wipe máy sạch sẽ, thay sim vina vào, tháo pin ra một ngày rồi lắp lại, chuyển mạng về GSM... vẫn thế.

Vậy mạo muội hỏi ae đã từng gặp ca nào như thế chưa? có cao kiến gì để khắc phục không, quả bệnh này cực kỳ là củ chuối. Thấy rất lạ và buồn cười. hzzzzzz !
81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tommykp
TÍCH CỰC
12 năm
bệnh lạ quá. bạn làm clip để ae nghiên cứu xem thế nào.
Lúc bác mới cầm máy là imei khác hay sao thế? Imei này là máy test của hãng mà. Khả năng máy test nên các chức năng chưa full-chuẩn 😃
Mình dùng lâu rồi, mua từ lúc mới ra, máy simfree, của sing, imei rất bình thường, fullbox trùng nhau, hôm trc nó tự chuyển qua mình mới thấy lạ,
hqviet
CAO CẤP
12 năm
up rom lại xem tình hình thế nào.
MrXit
TÍCH CỰC
12 năm
có lẽ nào ruột em nó là 9930? chỉ là một nghi vấn thôi nha
Đã up lại rom, đưa về rom gốc, máy dùng các chức năng khác như thường, bệnh trọng quá, k hiểu sao nữa đây
Ha_TM68
TÍCH CỰC
12 năm
Vẫn còn cách khác nứa bạn, đọc cho mình MEP của em nó đi 😃
Bạn hướng dẫn mình đọc số này với, mình k biết,
Ha_TM68
TÍCH CỰC
12 năm
Bạn có thể seach " mep code" for blackberry. Tải về rồi "nối" em 99xx của bạn vào và read mep -> khi có MEP rồi thì ra ngay 9900 hay 9930 ý mà, hơn nữa 9900 mặc đinh là GSM còn 9930 thì có cả CDMA đó bạn.

Chỉ sợ em 99xx của bạn lại có MEP này: MEP-15326-002 thì -> bó toàn thân luôn
Người ta xài rồi, đã up rom rồi thì khả năng nó ko phải là 9930 đâu a! Nếu là 9930 người dùng setup rom 9900 vào thì up rom đâu có đc 😁
Mình nghĩ khả năng là 9930 là hầu như k có, vì mình xài bis viettel ngon lành, up rom 9900 mà, nếu nó nhảy imei mà vẫn dùng dc thì k sao, đằng này nó lại tịt mới khó chịu,
Mình cũng bị hiện tượng như bạn. 9900 chính hãng mua của Dâu Đen từ giữa tháng 11. Đầu tháng 12 dùng BIS Viettel bình thường. Khoảng 1 tuần gần đây bị hiện tượng sóng chập chờn (Searching for network, rồi SOS). Mình tưởng dịch vụ BIS của Viettel có vấn đề nhưng chắc không phải. Tháo SIM lắp sang máy khác bình thường. Lắp SIM máy khác đang dùng bình thường vào thì lại bị tình trạng không tìm được sóng. Thậm chí, mình đã ra cửa hàng của Viettel để làm lại SIM nhưng vẫn như vậy. Lấy SIM này lắp sang 8320 cũ của mình thì lại dùng bình thường.

Và cuối cùng, mình kiểm tra IMEI thì chính là IMEI như của bạn. Tuy nhiên, trên vỏ hộp và đằng sau máy thì là IMEI khác. Mình đang làm việc với Dâu Đen để tìm hiểu xem tại sao (!?).

Không biết có anh em nào bị tình trạng như mình không? Khá thất vọng vì công việc bị ảnh hưởng.
Cuối cùng cũng đã có ng bị giống mình, chia sẻ với nhau vậy, bệnh này lạ thật, bạn đem đến và ng ta nói thế nào rồi
Chiều nay mình sẽ sắp xếp thời gian để đến Dâu Đen. Hy vọng mình sẽ có được câu trả lời từ họ và sẽ cập nhật cho bạn.
Ha_TM68
TÍCH CỰC
12 năm
Vẫn đợi MEP code của các bạn . . . và đương nhiên, nếu là 9930 thì có cả GSM và CDMA
Máy mình đang nằm cở chỗ ông bạn làm điện thoại, để chiều mình qua chạy cái mep code cho các bạn xem, k biết bác đồng cảnh ngộ với e thế nào rồi, dau đên đã trả lời chưa
Ha_TM68
TÍCH CỰC
12 năm
Vẫn đợi MEP code của các bạn, và đó là cách test máy quan trọng nhất. Ít nhất là đến lúc này

---------- Post added at 04:05 PM ---------- Previous post was at 04:03 PM ----------

Thì anh cũng có nói gì đâu ? Anh chỉ cần MEP code của chủ thớt thôi (99xx)
thuongson
ĐẠI BÀNG
12 năm
cập nhật đi bác chủ top (bệnh lạ mà😁)
Updated, mep-04103-001
Chắc là mep của 9900 xịn
Ha_TM68
TÍCH CỰC
12 năm
Hàng của bạn là của nhà mạng (Vodafone UK MEP-04103-001) hoặc operador t-mobile ale, rất tiếc hàng của bạn ko phải là hàng simfree. Một lần nữa chia buốn . .
😔, vậy theo suy đoán của mình đây là hàng đã dc xào nấu lại, có khi nào nó đã dc unlock bằng code rồi nó lại bị lock k? Mình thử nhập lại code hoặc unlock bằng phần mềm liệu dc k nhi? Bác cho e lời khuyên dc k
Ha_TM68
TÍCH CỰC
12 năm
Về mặt nguyên tắc, hàng sim free là hàng ko có logo nhà mạng. Nhưng với MEP code này cho thấy hàng đã được phân phối qua nhà mạng: (Vodafone UK MEP-04103-001 hoặc operador t-mobile ale)
. . . Vậy căn cứ nào cho thấy hàng đó là hàng simfree ....? việc lock lại máy đã unlocked là chuyện bình thường bạn, vấn đề này quá dễ dàng rồi
Up len cho ae theo doi
Đúng như nguyên tắc bác nói, máy e k hề có logo mạng, trên thân máy và khi khởi động đều không có, còn nữa, vendor 617 e check cũng k ra dc
Vậy thì khả năng unlock lại cũng nên thử nhỉ, vì check trong mepd (e nhờ k chính xác) thì mạng bị disable, hiện tượng có vẻ giống máy chưa dc unlock khi cắm sim
Ha_TM68
TÍCH CỰC
12 năm
Nhưng với MEP code ( phần xuơng sống của máy đó) thì em BB của bạn ko phải là hàng simfree 😃
Vậy là k có hướng à bác, lạ nhỉ, k biết bác kia thế nào rùi, xem có giống e k
Vậy các máy chính hãng cũng bị tự động chuyển IMEI thì sao các bác ? Cũng theo kiểu bị xào nấu lại à ?
Cái này cũng khó giải thích, sáng nay mình có chat với bác TM68, đại ý là phần MEP của máy không thể thay đổi dc, nó quy định xem nhà mạng nào sẽ phân phối cái máy ấy, việc khi khởi động lên có logo mạng hay k đều có thể thau đổi dc, nếu theo cách.nhận xét này thì ae dùng bb cũng nên phải cẩn thận,
máy của mình bị nhảy về imei của náy test thì không loại trừ nó cũng bị xào nấu, cách khắc phục vẫn chưa có, tuy nhiên hiện trạng máy vẫn như là không nhận sim, như kiểu dang bị lock và cần nhập code, vậy mình nghĩ có 2 cách cần thử
1. Tìm cách nhập code hoặc unlock bằng soft nếu dc
2. Tìm cách change imei về imei đã dùng trc kia,
Có bác nào có cao kiến j k?

Ps: bác bị giống e k thấy hồi âm j cả, lên thì post bài cho e chia sẻ với
Mình xài Sim Free thì vào phần About thì thường có 3G Bands là 1,2,5,6. Còn nếu Voda UK hay T-Mobile thì 3G Bands thường là 1,4,8. Thêm 1 cách khác cho bác xác định
mà đây theo mình là lỗi của máy chứ không phải 9900 của bác đã bị xào nấu đâu
Ha_TM68
TÍCH CỰC
12 năm
Theo bạn, thế nào là simfree ........

---------- Post added at 12:41 PM ---------- Previous post was at 12:38 PM ----------

Vâng, về phần thay đổi logo nhà mạng thì có topic này cho bạn tìm hiểu nhé:

http://www.tinhte.vn/f113/thay-doi-vendorid-va-logo-mang-cho-blackberry-hoan-toan-co-144904/

Hơn nữa trong mepd nếu phần SIM mà disable, thì máy của bạn đã được unlock. Vậy sao còn unlock gì nữa ....?
Bác này quá quan trọng hóa cái code unlock rồi. Trừ dòng micro usb người dùng chưa tự relock dc thì mấy dòng kia thích là lock, thích là unlock.
Nguyên bản hay ko ko thể dựa vào cái code. Bên Mỹ nó xài tè le rồi, sửa banh chành rồi mà vẫn chưa nhập code unlock. Về VN đâu thể gắn cho nó mác NGUYÊN BẢN.
Trên kia bác bảo BB ko có khái niệm Simfree? Xin thưa có đó bác. Máy ko lock chứ ko phải đã nhập code sẵn nhé!
Đôi lời về khái niệm của bác!
Bác check mã MEP kiểu j mà ra được nhà mạng thế, chỉ giáo cho em được không ạ
Ha_TM68
TÍCH CỰC
12 năm
Nó là quy đinh từ RIM rồi bạn😃

Ví dụ cho bạn này:
* mep-06041-008 movistar
* mep-14052-002 sprint usa
* mep-14052-001 nextel usa blackberry 8350i
* mep-08589-001 vodafone portugal
* mep-12209-004 claro
* mep-06814-001 8700v locked to vodafone
* mep-06813-002 vodafone, spain
* mep-05277-005 sfr france

Còn nữa . . . .
thế bạn có danh sách đầy đủ ko, cho mình xin với
Các bác ơi, tập trung nghiên cứu hộ e với, vấn đề unlock hay không thì có thể bàn bạc sau dc k? E muốn hỏi cao kiến của các bác về tâm bệnh con 99 của e để e bốc thuốc
dạo quanh trên mạng cũng thấy có người bị như bác và được đổi máy mới, ...
Cảm ơn bác, ít nhất e cũng dc động viên, máy e đi bảo hành rùi, sợ là mua hành xách nó k bải hành cho

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019