Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Ắc quy của xe Nissan Leaf có thể được dùng để cấp điện cho các toà nhà ở Nhật Bản

levuongthinh
5/12/2013 6:2Phản hồi: 53
Ắc quy của xe Nissan Leaf có thể được dùng để cấp điện cho các toà nhà ở Nhật Bản

Nissan đang phát triển một hệ thống cho phép các công ty giảm số tiền điện phải trả bằng cách sử dụng những bộ ắc quy từ xe Nissan Leaf mà nhân viên của họ chạy đến nơi làm việc. Hệ thống “Vehicle-to-building” sẽ lấy điện năng lưu trữ trong những bộ ắc quy dung lượng cao của xe Nissan LEAF và truyền vào mạng lưới điện của toà nhà.

Nissan đã thực hiện thành công một dự án thử nghiệm giai đoạn đầu là “Vehicle-To-Building”, cho phép cùng lúc 6 chiếc Nissan Leaf có thể kết nối với hệ thống điện của toà nhà. Ý tưởng này khá đơn giản: Việc sạc điện sẽ thay đổi theo thời điểm trong ngày, vào giờ cao điểm, khi giá điện mắc, toà nhà sẽ lấy điện năng từ những chiếc xe. Và khi qua giờ cao điểm, giá rẻ hơn, thì những chiếc xe sẽ được sạc lại. Nissan cho biết những chiếc xe sẽ được sạc đầy vào cuối ngày làm việc để chủ nhân của nó có thể về nhà.

Nissan khẳng định chương trình này hoàn toàn không ảnh hưởng đến việc đi lại hàng ngày của nhân viên, hoặc chiếc xe của họ. Kết quả của chương trình, Nissan ghi nhận mức giảm 2,5% lượng tiêu thụ điện vào giời cao điểm, giúp tiết kiệm được gần 500.000 Yen/năm, (khoảng 4.864 USD) tiền điện. Nếu số lượng xe điện được sử dụng ngày càng nhiều thì khả năng tiết kiệm sẽ còn tăng cao hơn nữa.

“Vehicle-to-Building” đã được triển khai từ tháng Bảy tại Trung tâm công nghệ tiên tiến của Nissan ở thành phố Atsugi, Nhật Bản. Bằng cách kiểm soát thời gian sạc của xe điện, cơ sở này có thể giảm lượng tiêu thụ bớt 25,6KW vào những giai đoạn cao điểm trong mùa Hè. Nissan cho biết họ sẽ tiếp tục tiến hành các thử nghiệm mới hơn và hoàn thiện hệ thống “Vehicle-To-Building”, vốn được phát triển từ hệ thống “LEAF-to-Home”. Nissan hy vọng hệ thống này sẽ khuyến khích chủ nhân của LEAF sẽ sạc xe của họ vào ban đêm khi nhu cầu điện năng thấp, hoặc là từ các nguồn năng lượng sạch như quang năng.

53 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bữa hỗm cúp điện mình cũng mở đèn chiéu sáng . mà mở 45' rồi tắt bà xã nói để ngủ quên hết bình sáng đề không nổ . sực nhớ ra . 'ừa ha'.
xedieu
CAO CẤP
10 năm
Giữa giờ làm phải đi đâu đột xuất thì... :v
soskhanh
TÍCH CỰC
10 năm
Giả sử nạp vào 100 kWh, đến khi tòa nhà cần dùng thì dùng cạn pin liệu còn được nổi 90 kWh không nhỉ? Nếu không được thì chỉ tiết kiệm tiền (do điện giờ cao điểm nhiều tiền hơn) nhưng lại lãng phí điện. ???
simhoang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@maxiqboy bạn hiểu gì về nhà máy điện mà phát biểu liều vậy?
Bạn học đến lớp mấy rồi mà không biết định luật bảo toàn năng lượng mà đi phát biểu 1 câu ngớ ngẩn quá vâỵ?
the beo93
TÍCH CỰC
10 năm
@simhoang khi nào điện bị "thừa" người ta sẽ có hai lựa chọn ! hạn chế dòng chảy vào tuabin hoặc cho dừng tổ máy đó và cho nó chạy như một động cơ vì bản chất máy phát điện cũng là một động cơ động cơ đồng bộ !
@loccaloccoc Cái này thì hiện đại gì bạn. Thường thì họ hạn dòng tắt tổ máy, thi thoảng mới bơm ngược lên, nhưng hiếm lắm. Hao phí cũng nhiều.
trông khá là ok đấy
hienld
TÍCH CỰC
10 năm
Mình nghĩ không cần thiết. Hic
Ngon
tưởng gì gê lắm, nhiều nơi còn triển khai tại nhà, hoà vào mạng lưới điện công cộng vào giờ cao điểm lun kìa
the beo93
TÍCH CỰC
10 năm
@kungfu9999 không phải mình lôi thôi với bạn ! mà là cái bạn nói hơi vô lí nếu là nguồn điện dự phòng cho chung cư tòa nhà thì mình không có ý kiến ! còn để hòa chung với lưới điện thì không ai dùng cách đó cả ! chi phí quá cao hơn thế nữa điện lưới là nguồn 3 pha không chỉ đơn thuần 1 pha ! tần số của họ rất ổn định tuyệt nhiên sẽ không ai cho bạn hòa vào mạng lưới khi điện của bạn có tần số mô phỏng hình sin ! close !
@kungfu9999 Xạo quá đi ông tướng, cái mà ông nói nó vẫn còn đang thử nghiệm ở mẽo, mỗi hộ gia đình nó có bộ lưu và hoà vào tải chung, tuỳ vào mức độ sử dụng mà trả tiền đện hay đc nhà đèn nó trả tiền, nhà của họ nó có sử dụng quang năng. Nhưng hệ thống này vẫn còn đang thử nghiệm giới hạn lấy đâu ra mà ông đòi cắm xe vào lưới.
@admtkc Có rùi đó ông nội!
Tui đã xem nó trên TV
@the beo93 STOP với bạn tại đây\!
CLong
TÍCH CỰC
10 năm
thàn làm ít bình điện cố định, đến giờ cao điểm thì bình điện cấp điện cho tòa nhà, hết h cao điểm thì điện lại sạc vào bình ác quy, làm như này mấy ông có xe liệu có chịu ko? hại xe, đi đâu đột xuất thì xong
Nissan khẳng định chương trình này hoàn toàn không ảnh hưởng đến việc đi lại hàng ngày của nhân viên, hoặc chiếc xe của họ. Kết quả của chương trình, Nissan ghi nhận mức giảm 2,5% lượng tiêu thụ điện vào giời cao điểm, giúp tiết kiệm được gần 500.000 Yen/năm, (khoảng 4.864 USD) tiền điện. Nếu số lượng xe điện được sử dụng ngày càng nhiều thì khả năng tiết kiệm sẽ còn tăng cao hơn nữa.
thế mà lắm cm bác học thế :rolleyes:
Paprang
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sao cái tòa nhà đó không gắn hệ thống bình ắc quy . Xạc vào giờ thấp điểm và cung cấp lại vào giờ cao điểm , vậy thì ko ảnh hưởng tới ai @@@@@
ngoanrazo
TÍCH CỰC
10 năm
sạc >> xả >> sạc , hiệu suất chuyển đổi ko cao, tổn hao do tỏa nhiệt >> vừa lãng phí điện, vừa mau hư acquy
hay
mình có đọc tập sách do cà phê trung nguyên tặng. tập sách quốc gia khởi nghiệp. ở Israel có nói đến kế hoạch không dùng dầu mỏ mà dùng điện, họ có mời 5 hãng xe lớn nhất thế giới đến nghe đề tài này để hợp tác. 4 hãng không đến hoặc đến toàn phản đối ý tưởng của Israel, duy nhất có nissan của nhật là gật đầu hợp tác. và sản phẩm xe hoàn toàn chạy điện có lẽ sẽ một ngày không xa thay thế xe chạy xăng. đúng như ý tưởng của người Israel.
hồi đầu năm có dịp sang Nhật được đến thăm nhà máy Nissan và được tặng 1 cái mô hình xe Leaf này. Thật thú vị cái mô hình đó "made in vietnam". Mong rằng ngày nào đó xe Leaf thật cũng made in vn luôn 😃
taitien1
ĐẠI BÀNG
10 năm
ĐÂy là một dạng nhà máy thuỷ điện tích năng. Điện năng dư thừa lúc thấp điểm sẽ vận hành máy bơm bơm nước lên hồ chứa. Sau đó nước đó sẽ tiếp tục chạy turbin thôi.
Ở VN cũng có thuỷ điện dạng này rồi. Đề nghị tra google sẽ rõ. Tất nhiên sẽ có tổn hao năng lượng
@taitien1 tại sao phải làm thế để gây hao phí trong khi chỉ cần điều tiết cửa xả. hao phí thế năng- cơ năng- điện năng - cơ năng - thế năng. nó chẳng lên đến 70% à. bác cho em cái tên thủy điện để e search cho nó nhanh
@loccaloccoc Im lặng thì người ta còn nghi ngờ mình dốt nát, mở mồn ra thì xoá tan đc mọi nghi ngờ rồi đây.
Tuổi thọ pin tỉ lệ với số lần sạc và xả. Làm vậy có nhanh hỏng pin ko?
Tuổi thọ Pin giảm x2

Sent from my iPad using Tinhte.vn
Sao lạ nhỉ , người ta không lấy điện của cơ quan làm việc riêng thì thôi , đây lại đi lấy điện nhà hiến cho cơ quan 😆))

Đùa tí thôi , 😃) may là nó sạc điện lại cho các bác ấy ....
maxiqboy
TÍCH CỰC
10 năm
Lắm bác kêu mình học đến lớp mấy kìa 😁

Khi nghe một cái j lạ tai trái vs suy nghĩ của các bạn thì các bạn nên google để tìm hiểu thêm chứ đừng có áp đặt cái lối suy nghĩ thông thường bình dân của mình lên ng khác nhé,

Họ là những kỹ sư tiến sĩ vận hành cả một hệ thống thủy điện khổng lồ đủ cung cấp điện tha hồ đủ cho các AHBP trong đó có cả em :p lên tinhte chém gió đó :D

Họ làm gì cũng có cái lý của họ chứ ko phải dạng ngu đâu mà các bác sợ hao mới chả tổn

Google chưa thu phí đâu bác ạ

http://lmgtfy.com/?q=thủy+điện+tích+năng

:D
@maxiqboy bác kia nói bạn học đến lớp mấy thì cũng ko đúng. nhưng cái thái độ bạn nói lại cũng chẳng ra j.
AE ở đây đang ko hiểu " cái lý " đấy đấy. bạn tranh luận đàng hoàng hiểu biết nhiều thì cũng phải đưa ra lập luận để giải thích cho cái lý đấy nhé.
@loccaloccoc Tại mấy bác kia cứ như bố con chó xồm nên bác ấy mới vậy chứ.

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn mobile app
maxiqboy
TÍCH CỰC
10 năm
@loccaloccoc
với những bác tranh luận đàng hoàng như bác, em cũng google giúp các bác ấy lịch sự mà,

chỉ với ai chưa biết đầu biết đuôi mà sồn sồn lên, nói ng khác nọ nọ kia kia hàm ý xúc phạmlà em mới nói lại thui, em ko nói tất cả mọi ng, em ko nói bác như vậy mà 😔

em chưa kịp giải thích cái lý thì có bác đã sồn sồn lên, coi em là dở hơi ngớ ngẩn

đây là diễn đàn tinhte, chứ ko phải VOZ mong các bác ý hiểu điều đó :p

em xin lỗi nếu có trót nói gì chưa phải làm các bác ko vui ạ :-s, em hứa lần sau sẽ chú ý lời ăn tiếng nói hơn.

em luôn coi tinhte là nhà, các bác là anh em, em cũng có lúc sai, có gì anh em chưa biết thì nói nhẹ nhàng cho nhau, đừng có chưa nói hết câu đã buông lời miệt thị ng khác nọ kia
mất hết cả tinhte ra ạ :p

em ở tinhte này cũng được 1 thời gian rùi bác ạ 😃 ai biết em trên này sẽ hiểu và thông cảm cho em 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019