Acer lần thứ hai trong năm nay bị tấn công, hơn 60GB dữ liệu của khách hàng đã lọt vào tay hacker
Pnghuy
một thángBình luận: 48
Acer lần thứ hai trong năm nay bị tấn công, hơn 60GB dữ liệu của khách hàng đã lọt vào tay hacker
Mới đây một nhóm hacker có tên Desorden đã tiến hành hack vào cơ sở dữ liệu của Acer và đánh cắp hơn 60GB dữ liệu nhạy cảm của hàng triệu người dùng Acer. Phía Acer cũng đã chính thức xác nhận thông tin trên.

Những thông tin mà nhóm hacker này lấy được từ Acer bao gồm tên, địa chỉ và số điện thoại của hàng triệu tài khoản người dùng Acer, không chỉ vậy, nhóm hacker còn đánh cắp được các tài liệu về tài chính của Acer. Desorden đã tấn công vào cơ sở dữ liệu của Acer tại Ấn Độ và từ đó lấy được một lượng lớn dữ liệu trên. Để xác nhận thông tin rằng đã hack thành công vào cơ sở dữ liệu của Acer, nhóm hacker này đã đăng tải công khai dữ liệu của khoảng 10.000 người dùng để làm tin, số còn lại sẽ được rao bán. Hiện không biết nhóm hacker này có thực sự muốn bán dữ liệu này ra thị trường chợ đen hay đang muốn tiền chuộc từ Acer.

Về phía Acer, để bảo vệ người dùng, Acer đã triển khai các biện pháp để bảo vệ tài khoản của người dùng, đồng thời thông báo đến những tài khoản người dùng bị ảnh hưởng. Tuy vậy, Acer thông báo cuộc tấn công này không ảnh hưởng nhiều đến các hoạt động kinh doanh hiện tại của họ, nhưng ít nhiều sẽ ảnh hưởng đến uy tín của họ vì đây là lần thứ 2 trong năm nay Acer bị các hacker tấn công. Hồi đầu năm nay, các máy chủ của Acer đã bị tấn công ransomware từ một nhóm hacker có tên là REvil và các thông tin bị đánh cắp từ đó đều là những thông tin nhạy cảm, bao gồm số dư tài khoản, thông tin liên lạc và các thông tin khác. Đổi lại, REvil đòi khoản tiền chuộc lên đến 50 triệu XMR (một loại tiền ảo) cho các dữ liệu đã bị đánh cắp, tiếc là Acer không nói gì thêm về vụ việc này.

Rõ ràng việc để bị tấn công “thành công” hai lần trong một năm sẽ làm ảnh hưởng đến Acer, hay nói chính xác hơn là những khách hàng của họ và Acer buộc phải có những hướng giải quyết để bảo vệ quyền lợi dành cho người dùng của mình.

Theo DigitalTrends.

Bạn có thuộc tuýp người yêu có thể chưa có, nhưng đồ Acer thì không thiếu món gì không? Nhanh tay review đồ Acer bạn đang dùng để có cơ hội trúng màn hình gaming Acer Nitro 5,69 triệu đồng cùng nhiều quà tặng hấp dẫn khác nha!

48 bình luận
Lâu lắm rồi ko nhìn thấy mn xq dùng máy tính Acer
@lzzzz_adnguyen_zzzzl cái cử chỉ trackpad precision chưa được như bên mac bác nhỉ 😔 hic
@lzzzz_adnguyen_zzzzl Bác nói vừa đúng vừa sai.
Đúng là nóng, dễ dàng lên 90 độ vs game hay tác vụ nặng. Và rõ ràng intel những năm gần đây nóng, tốn điện k sai.
Nặng, vì máy nhẹ đc tí nhưng sạc vẫn to nặng vãi đái (chưa áp dụng công nghệ chế tạo cục sạc vật liệu mới, chỉ mới xuất hiện hồi cuối 2020-2021)
Tuy vậy bác sai khi so laptop vs desktop, bác cũng sai khi đòi hiệu năng cao mà dùng pin 3h hay gì, thậm chí laptop hiệu năng cao rút sạc là giảm hiệu năng rồi.
Thiết kế nitro cũng lòe loẹt, helios đỡ hơn kha khá, nhìn hiện đại vs nhã hơn đấy.
Cũng k nên so vs dòng nào khác hay thế hệ mới nhất 2021 nhé.
Ở thời điểm nó ra mắt như con helios 2021 mình thấy cứ con này hơn cái này thì mất cái khác k con nào ổn hết trong tầm giá đó.
Giá nhiêu đó chì ở tầm trung thôi, xong đem so vs desktop thì nó càng khác nhau quá xa
@ThanhDo Az Nói chung ko nên mua. Mình so với pc là để nói là ko nên mua lap gaming cũng chả chơi game sướng hơn mấy.
Pin 3g là làm việc bt chứ ko phải chơi game. Chơi game nhẹ thì chắc chỉ dc 1,5g thôi 😆. Ý nói mua về để học tập làm việc cũng chả đc mấy với con pin ẻo đó.
Còn so thì so với cùng đời như mấy asus g14, lenovo legion, hp omen, v...v... còn bác mua con helios mặt kim loại nó còn nóng truyền cả lên tay nên goodluck bác.
Bác nói tầm trung chứ 30 củ em chả thấy tầm trung tý nào 😃)
Cơ bản là bác mua rồi nên em hiểu tâm lý bác nên thôi e ko tranh cãi vấn đề máy nữa. Trc em cũng mê như bác nhưng xài ko nổi nên bán rồi .
@lzzzz_adnguyen_zzzzl Thì tất nhiên desktop nó hiệu năng vs lviệc ngon hơn k ai bàn cãi. Nhưng laptop đã đổi lại cái cơ động chứ ai chẳng hiểu số tiền đó bỏ ra build đc con desktop khá rồi.
Mình thì dùng bàn phím rời nên nóng k tới tay đc.
30tr cũng chỉ là laptop tầm trung (góc độ máy làm việc kiếm tiền) thật đó bác.
Mình k giàu nhưng tiền giờ mất giá quá, các hãng cũng thổi kinh quá nên vậy. Chấp nhận thôi chứ khó chịu thật
Cái logo Acer nó xấu, đợt làm lại thì đỡ xấu hơn nhưng vẫn xấu, thêm quả logo gaming Predator nhìn cũng xấu luôn, có mỗi conceptD nhìn ổn ổn
@saver2012 Logo Predator mình thấy đẹp mà
@Pnghuy Mod dịch nhầm không vậy? 50 triệu XMR tiền chuộc tương đương 13 tỷ đô rồi
@tuanminh9889 không nhầm đâu bạn, vụ REvil là vụ đòi tiền chuộc lớn nhất từ trước đến nay
@Pnghuy https://m.vietnamnet.vn/vn/cong-nghe/bao-mat/vu-tan-cong-doi-tien-chuoc-lon-nhat-lich-su-tin-tac-kho-nuot-70-trieu-usd-753748.html
Nhầm rồi đấy triệu usd chứ không phải triệu XMR
Giờ cứ mỗi lần nghe tới bị hack là nhớ tới vụ đá i vào server
Cười vô mặt
@i2Bi 😎 biện pháp hiệu quả nhất đó bạn, bạn thấy tụi hắc-kơ làm lại tui hong🤣
hên là ko chơi với Acer, nhưng lại bị công ty bảo mật số 1 quốc tế bán thông tin rồi 😃
Tưởng thế nào, còn thua BK
@Hoang_HaoMinh Tại bọn Admin acer không chuẩn bị trước, nên không kịp tè vào servers.
@Phi-Nhan Ko quan trọng, quan trọng là kết quả vẫn mất 60GB dữ liệu khách hàng, chắc phải đến hàng chục triệu người chứ ko ít.
@Hoang_HaoMinh Chính thế. Không quan trọng lý do lý trấu gì cả, mà cái chính là cái hậu quả xảy ra/kết quả làm được như thế nào. Ví dụ dù sản phẩm có hay đến mấy mà bán ế thì cũng chỉ đáng cho vào bảo tàng lịch sử mà thôi.
Uầy dữ liệu khách hàng mà 60gb thì k phải là nhỏ 😂😂😂😂😂
Vụ Bkav sao ròi anh em ... im ru luôn
@Bão Sài Gòn Thì nó im ru luôn nhé, và ai đào mồ cũng ko sống lại, kakakak
Cười vô mặt
Nhắm mắt cũng đoán ra là Nga hoặc Tung quốc 😁
@chim-hịp-01 TQ thôi
nitro 5 bán đắt quá nên bị hacker để ý chăng )))))
Tấn công 2 lần trong năm thì tiêu rồi
maybe là ko mua dc hàng, lụm xong cứ 1gb đổi 1 con predator max op về làm công cụ hack tiếp : ))))
Acer hãy học BKave nhé
Cười vô mặt
Đọc thấy hơi ngang, mình nghĩ ghi là dữ liệu 'về khách hàng' thì rõ hơn là 'của khách hàng', thấy hơi lạ nên phải check source.
Đồ acer cùi bắp khỏi nói. Từng hối hận khi gặp acer
thường thì mình ít để dữ liệu quan trọng trong máy tính nên ko sợ bị đánh cắp, mình cũng từng xài acer
Máy đã cùi mà bảo mật của cty cũng cùi nữa 😆
Bọn tấn công này chẳng báo trước gì cả để người ta kịp rút điện nguồn hệ thống cho nghỉ tí...haiza
Về các sản phẩm của Asus lẫn Acer mình vẫn chưa có lòng tin, cứ cảm thấy non trẻ. Giống như việc may 1 chiếc áo với chất liệu tốt thì rất đơn giản chỉ cần mua được vải tốt nhưng để có được đường khâu, mũi chỉ cho chuẩn chỉnh, tinh tế thì cần kinh nghiệm lâu năm của người thợ. Bên ngoài ngon bổ rẻ nhưng bên trong cả nùi vấn đề
@lethangit Vinfast non trẻ mà nhiều người khen hơn cả những hãng ra trước chục năm đấy bác ơi!!
Acer thi mình sợ rồi đó. Biết thế làm cái lenovo legion 5 thay con nitro thi hay rồi. Hối hận muộn màng.
Đang HP nhảy sang Acer 😔
Mà dạo này nghỉ dịch rất hay ở nhà xem xxx... Kiểu này lộ hết

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019