Adapter e6540 bị rò hở điện, giật bắn người

tuan3z
18/2/2019 4:44Phản hồi: 7
Trước tiên xin chào mọi người!
Tình hình là tuần trước về quê ăn tết vác theo con laptop, lại quên cái adapter trên HCM, sau đó nhờ người quen gửi nhà xe.
Không biết sao về nhà gắn vô máy sờ vào phần vỏ nó giật bắn người. Sau một hồi tìm hiều bằng bút thử điện + google xác định là cái adapter của mình nó bị rò điên.
Mình muốn hỏi là adapter có sửa được không theo mình thấy cái này hư là thay luôn chứ ít ai sửa?
Mình search google thì ra capcuulaptop có thông tin đầy đủ, ( hoặc mấy shop online của shopee, lazada...)
Sáng nay mình gọi điện hỏi Phong Vũ thì lại yêu cầu mình đến cửa hàng mà không trả lời cụ thể, mình đâu rảnh đi lên rồi về nếu không có.
Cho mình hỏi là ở đâu bán adapter này hàng tốt đồ 2nd cũng được. Trên trang chủ bán khá đắc $.
Cấu hình máy mình:
Dell latitude e6540 i7 4810mq
Adapter : kim slim 19.5V - 6.7A ~ 130w
À mà nếu mình đảo phích cắm nó lại không giật.
Cảm ơn mọi người.
7 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Watarou
ĐẠI BÀNG
5 năm
Giật như thế nào bác, chỉ tê tê hay bật ngửa luôn.
Nếu tê tê là chỉ bị chạm mass, không sao
Còn bật ngửa thì đem ra chỗ sửa điện họ xem là vừa
@Watarou Cảm ơn bạn!
Mình cũng biết giải thích sao, nhưng chạm vào là phản xạ giật tay lại. Có lẽ điện áp không mạnh bằng điện trực tiếp, nhưng giật cũng sợ.
Có thể trong quá trình người gửi hoặc nhà xe vận chuyển đã làm ẩm ướt cục adapter của bạn gây hiện tượng dò điện,bạn thử mang phơi nắng hoặc lấy máy sấy tóc khò khô xem sao,nhất là vị trí zắc cắm. Tình trạng đảo phích cắm không bị dò điện là vì chỉ một trong hai dây vào bị chạm vỏ,khi bạn đảo phích cắm thì cái dây dò vỏ ở trạng thái dây trung tính thì không có điện ra vỏ,và ngược lại dây chạm vỏ mà đúng chân phích vào dây pha tức dây lửa ấy thì sẽ dò điện ra vỏ. Bạn vẫn có thể dùng tạm nếu cẩn thận mỗi lần dùng phải kt tra và đảo phích cắm.
@hoainam_002 Cảm ơn bạn!
Có thể trong quá trình vận chuyển. Lúc nào dùng mình cũng phải thủ cái bút thử điện, khá bất tiện. Hôm trước mình cũng thử các phương pháp của bạn. Mình chỉ sợ vận chuyển va đập nó trầy tróc ở chỗ nào ấy.
qchien090
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái này là do ổ điện nhà bạn bị dò nha.
Cứ lấy thử bất kỳ đồ điện nào cắm vào cái ổ đấy rồi đảo chân mà test.
@qchien090 Ổ điện liên quan gì đến cục adapter??? Nó bị dò ở cục adapter ấy
@qchien090 Cảm ơn bạn!
Mình thử ở cả ổ điện dưới quê và trên đây, kết quả giống nhau. Giờ đi đâu cũng cầm bút thử điện.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019