adidas FUTURECRAFT.LOOP: Giày chạy có thể tái chế 100%, không chi tiết nào trở thành rác thải nhựa
P.W
một năm trướcBình luận: 90Lượt xem: 11.917
adidas FUTURECRAFT.LOOP: Giày chạy có thể tái chế 100%, không chi tiết nào trở thành rác thải nhựa
Với mục tiêu giảm thiểu rác thải nhựa, vốn đang là nỗi lo của toàn thế giới, adidas vừa rồi giới thiệu đôi giày chạy đế Boost mang tên FUTURECRAFT.LOOP. Sau khi sử dụng, đôi giày hỏng hoặc mòn đến mức không còn xài được nữa, thì thay vì vứt vào sọt rác, anh em sẽ gửi lại nó về cho adidas để họ tái chế, tạo ra một đôi giày mới toanh trong tương lai gần. Bản thân một phần của đôi giày này cũng được sản xuất từ những nguồn rác thải nhựa trục vớt từ biển khơi, từ chai nhựa đến lưới đánh bắt cá, cho phép adidas tạo ra chất liệu TPU (thermoplastic polyurethane) có thể tái chế 100%, không bỏ phí phần nào thải ra ngoài môi trương cả.

Thay vì sử dụng keo dán để ghép thân giày và đế giày lại với nhau như thông thường, adidas sử dụng công nghệ mà họ dùng để tạo ra những đôi SPEEDFACTORY rất đẹp, từ việc dệt thân giày, tạo hình thân và ghép với đế boost bằng quá trình clean-fusing sử dụng nhiệt để ép thay vì dùng hóa chất.

adidas làm hẳn một đoạn phim ngắn để giới thiệu đôi giày này, anh em có thể xem ở trên. Eric Liedtke, thành viên ban quản trị adidas chia sẻ: “Chuyện gì sẽ xảy ra khi đôi giày của bạn bị mòn không đi được nữa? Bạn sẽ vứt nó đi, nhưng thật ra nó chẳng đi đâu cả. Hoặc nó sẽ được đốt cháy tạo ra carbon khiến trái đất nóng lên, hoặc bị quẳng ra biển gây hại cho những sinh vật sống khác. Bước tiếp theo của chúng tôi là loại bỏ hoàn toàn bước ‘đổ rác’. Ước mơ của chúng tôi là tạo ra một đôi giày bạn có thể đi cả đời, hỏng thì chúng tôi tái chế và bạn lại đi tiếp. FUTURECRAFT.LOOP là đôi giày chạy đầu tiên chúng tôi tạo ra có thể tái chế lại hoàn toàn.”

Tanyaradzwa Sahanga, giám đốc sáng tạo công nghệ của adidas cho biết: “Chúng tôi muốn tạo ra một sản phẩm mà chúng tôi có thể lấy lại, để biến nó thành một sản phẩm khác. Tầm nhìn này quá lớn, chỉ riêng chúng tôi không làm được một mình, phải nhờ tới tất cả những người khác nữa.”

TPU cũng chính là chất liệu được adidas và phòng thí nghiệm BASF tạo ra để làm nên đế boost đi rất êm và nảy được anh em yêu thích vài năm qua. Hiện tại adidas vẫn đang nghiên cứu chương trình đổi trả giày trước khi bán rộng rãi sản phẩm này. Họ đang nghĩ đến việc trả lại 10, 20 USD hoặc hơn cho những người trả lại đôi FUTURECRAFT.LOOP để họ tái chế và bán lại ở các cửa hàng, hoặc đơn giản hơn là gửi lại đôi giày cho chủ cũ sau khi đã tái chế thành đôi mới toanh. QR code trên lưỡi giày là thứ cho phép anh em "đăng ký" đôi giày của mình trên hệ thống của adidas.

Ở thời điểm hiện tại, phiên bản thử nghiệm của đôi LOOP do adidas sản xuất mới chỉ tái chế được có 5 đến 10% chất liệu, nghĩa là bỏ phí và thải ra môi trường 90 đến 95% còn lại. Con đường nghiên cứu của họ còn khá dài để đạt được đến con số 100% như đã ghi trên thân giày. Dự kiến, FUTURECRAFT.LOOP sẽ được bán rộng rãi tại các cửa hàng vào dịp xuân hè năm 2021, trước đó adidas sẽ sản xuất số lượng hạn chế (200 đôi) để anh em reviewer và các vận động viên xài thử. Mỗi người sẽ phải đi trong ít nhất 6 tháng trước khi trả lại cho adidas để tiếp tục nghiên cứu việc tái chế sao cho hiệu quả nhất.

Có cách nào khắc phục đế trắng của adadis đi 1 thời gian bị đen giặt và cọ ko sạch ngoài cách sơn lại không mấy mẹ?
@cuongnq01 Gốc của cái đế là cao su , màu nguyên bản của cao su là vàng thì bạn chống làm sao được nó trở về màu nguyên bản
@fancy90 Là EVA pha 1 chút cao su chứ k phả cao su nha
@MrPikachuZ Đi 1 năm là lâu. Có 3 4 hôm là bị rồi
@cuongnq01 Mua Sumo tẩy là ra hết, trắng như mới mua thôi, tuần nào mình cũng đem giày ra chùi cho nó mới, ai cũng khen sao giày mang lâu mà trắng hoài kkk
hay quá das ạ, nhìn chất liệu này chắc cũng khó bám bẩn đây, nhưng mấy mẫu này ở VN thì ít bán.
Mình luôn ủng hộ các sáng kiến tái chế
Đôi màu trắng đẹp quá. Mỗi tội đi vài hôm lại ngả màu cháo lòng 😔
Nhìn giống dòng pure boost
Họ cố gắng tạo nên 1 vòng tròn bất tận, trách nhiệm với môi sinh
Xem để hiểu tư duy kinh tế học của người Đức, lưu ý từ phút thứ 1.00
Rất thích kiểu giày bằng nhựa này. Dễ khô dễ vệ sinh đi trip chỉ cần tối giặt phơi vài tiếng là sạch bong. Hồi xưa adidas có 1 dòng như vầy ko bít sao sau này ko sản xuất nữa. H còn mỗi reekbook có
@westlifeplaywar đôi reebok tên gì thế bác?
@westlifeplaywar Rb mã gì bạn?
@Thomas6688 reebok bạn chơi dòng running Flexweave nha.Bao mát + thoáng khí.Mình xài dòng tranning dòng Flex nên rất là mát + đêm phơi khô thì 0 bao h có mùi
Vấn đề là giày chạy của Adidas quá nặng so với các hãng khác... mà đế boost là nguyên nhân chính...
Giảm trọng lượng đế boost đi Adidas ơi...
@MrTy85 Ultra Boost mang tiếng là dòng running nhưng dùng để chạy thì chưa bao giờ là tốt, vì đế boost quá êm gây chông chênh. Nhưng nói về độ thoái mái để đi bộ, đi chơi kết hợp thời trang thì không con nào bằng. Ông nói quá nặng so với hãng khác mà không nói rõ dòng nào, ví dụ giờ Nike lấy mấy dòng Air Max hay Air Jordan xem ai nặng hơn, thoái mái hơn :rolleyes:
@phunghoaison89 Uhm... thì đồng ý ở khoản tốt nếu là casual wear, đi bộ các kiểu...
Nhưng chạy bộ thì sure Ultraboost ko tốt bằng mấy dòng của Nike... Mình đang sở hữu UB Uncage, UB Mid multicolor, UB ATR, UB 19, thì chỉ có dòng UB 19 là chạy có vẻ tốt hơn các dòng UB version 1, 2, 3, 4. Nhưng vẫn ko thể so dc với Nike Vaporfly, Nike React của Nike (đang xài Nike Vaporfly 1%, Nike react, vapormax air và đang tính mua đôi Vaporfly 4%)
Mình cũng đang sở hữu và test đôi Adizero Prime của Adidas, vẫn xài đế boost, nhưng lại siêu nhẹ, thích hợp để race là có thể phần nào đó có thể cạnh tranh với mấy dòng đỉnh của Nike...
@MrTy85 Giày Boost running tốt nhất trong vòng 4 năm trở lại đây theo mình là dòng Boston, fit tuyệt vời, cực kì nhẹ mà vẫn đủ độ êm để chạy lên 21k, xếp sau đấy là Nova Glide/Solar Glide. Mình cực kì khuyên bạn nên thử Boston 7 😁 so với Vaporfly và Peg Turbo thì chắc thua chứ mình thấy ngon hơn React :D
@SNS125 Mình đang xài 1 em Adizero mà... siêu nhẹ... nhẹ hơn Vaporfly...
Đang để tiền làm 1 e 5.0
Cố gắng thử mua 1 em đế Boost
@boything Pure giơ giá tốt mà, canh sale mấy bạn đánh hàng Nhật ấy, chừng 1650k là trên chân rồi
Dày đẹp quá. Mùa đông này sắm đôi dùng nào.
Mua đôi Ultraboost 4.0 mà ngại mang vì mang sợ đế boost bị dơ :oops:
@sdawhai1 Thoải mái đi thanh niên, tôi mang của năm nay vẫn trắng sáng như ngày nào , siêng vệ sinh là đc . 1 tuần giặt giày 1 lần, chứ như các bố mang năm này qua tháng nọ chả thèm rữa thì đế nào nó chả hư
@sdawhai1 Giày phục vụ mình mà, dơ thì giặt, có sao đâu
@Tuankts2.0 Giặt là ra tiệm giặt khô ấy hả bạn, hay mình nhúng nước như giặt đồ bình thường @@
@sdawhai1 Tôi cứ nhúng nước với ô mô như thường ;))
Em này đẹp quá, đáng tiền!
giày đẹp nhưng chỉ quan ngại phần đế boost sau một thời gian sử dụng sẽ bị ngả vàng...
Đi das đúng là đã hơn nike
Nike chỉ mua quần áo mát mẻ thôi chứ giày thì phải mua das
@icon929 bạn mang nike react chưa...giày adidas thiết kế đẹp, nhìn thời trang hơn nike thôi
@icon929 Bạn nên đi thử từ epic react, đáng giá hơn boost rất nhiều, nhẹ êm nảy hơn :v mình có cả 2 loại nên không chém ẩu đâu
@berberin xd9 Mình xem review Hung Dinh bảo đế react cứng, chỉ chạy mới thấy khác biệt còn đi bộ ko êm bằng boost
@nguyen_no1 À tùy cân nặng nữa :v mình 75kg react đi ngon, boost lún quá lại tròng trành
Đúng xu thế.
Đẹp phết cơ mà mà mình là fan Nike 😁
Có đôi boost nào dưới 1 triệu không mọi người?
@Edward Ricku Vừa rồi nó sale mấy đôi Solar Glide đế boost đó bác tầm dưới 1tr
@Edward Ricku Boost mà dưới 1tr nhìn bao xấu, nhưng để tập thể dục thì mua ngon
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019