Adobe giải thích lí do ngừng phát triển Flash di động

Duy Luân
12/11/2011 23:52Phản hồi: 180
Adobe giải thích lí do ngừng phát triển Flash di động

Vừa qua, [TAG]Adobe[/TAG] đã chính thức tuyên bố ngừng phát triển cho Flash cho các nền tảng di động, chẳng hạn như [TAG]Android[/TAG], [TAG]webOS[/TAG] hay [TAG]Playbook OS[/TAG]. Hãng chỉ tiếp tục phát hành các bản vá lỗi chứ không nâng cấp mới plug-in Flash cho những hệ điều hành nói trên. Mike Chambers, giám đốc điều hành của Adobe, nói trên blog cá nhân rằng "Adobe sẽ không gặt hái được thành công trên các nền tảng di động tương tự như những gì hãng làm được trên máy tính thông thường". Một trong những lí do hàng đầu Flash không thể cạnh tranh với [TAG]HTML5[/TAG] bởi vì nền tảng này nhận được sự hẫu thuận quá mạnh mẽ trên máy tính bảng và điện thoại di động, điều mà Flash chưa từng mơ đến.

Nói cách khác, Apple đã hỗ trợ HTML5 trên trình duyệt của [TAG]iPhone[/TAG], [TAG]iPod touch[/TAG] và [TAG]iPad[/TAG] nhưng Flash thì không. Adobe nhận ra rằng để có thể chạy được Flash trên [TAG]iOS[/TAG], lập trình viên vẫn phải tạo ra một phiên bản HTML5 cho cùng nội dung, việc này tốn công sức gấp đôi. Tuy nhiên, không chỉ Apple là nguyên nhân gây ra sự việc mà cỏn bởi sự "phân mảnh" của thị trường di động hiện nay. Để có thể giúp Flash hoạt động tốt, Adobe phải làm việc với nhiều nhà sản xuất, nhà cung cấp hệ điều hành và thậm chí là với nhiều công ty sản xuất chip. Chambers nói rằng công việc đó "không đơn giản và không thể chịu đựng được". Tính đến thời điểm hiện tại, chưa có nhiều thông tin về Adobe sẽ phát triển HTML5 và Air như thế nào, nhưng hãng tin rằng những tính năng độc đáo hiện chỉ có trên Flash sẽ sớm có mặt trên HTML5. Chambers động viên người lập trình Flash hãy tập trung vào HTML5 trong tương lai.

180 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ImQuoc
ĐẠI BÀNG
12 năm
định dạng của tương lai, chưa nghĩ xem HTML5 sẽ có gì đặc biệt nhưng chắc một điều là cái sau bao giờ cũng vượt trên nền tảng của cái trước, do vậy người dùng hẳn sẽ có lợi nhiều hơn
không có flash thì sẻ ra sao đây
Yên tâm có html 5 rồi...quên flash đi
flas có tính năng độc đáo gì mà html 5 không có nhỉ 😕 em hỏi thật
KevinXXX
TÍCH CỰC
12 năm
Tính năng đó giành cho hacker :cài lén virus, mã độc =))))))))))))))))))))))
@trongvongbankinh Ngày mai xem tin trên bbc, rfa, vne, thanhnien, dantri....phần video xem bằng gì?
Khi nào bạn bán cái mobile chắc gì ngày đó đã phổ biến html5

Sent from my GT-I9300 using Tapatalk 2
@YPMVSTAFF không biết cái topic này từ bao h mà lại bị đào lên ? Vấn đề mình nói không phải bảo là flash không phổ biến . Mà là những cái video dùng flash đấy hoàn toàn có thể chuyển thành html5 được. Chẳng qua ng ta đã quen dùng flash mà thôi. Chứ flash làm đc gì thì html 5 đều có thể làm đc. Và tốt hơn
Tính năng đó là hiện tại có qúa nhiều site multimedia nội dung vẩn đang là fláh. Hulu.com.
Ở vn thì mấy site đó toàn dùng fláh bạo
lời bạn nói ... chí lý, web việt nam đầy nhóc flash quảng cáo, hầu như trang nào cũng thấy chứ chưa nói tới các trang web games flash 😁
xuanquytn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tin vui cho anh em dùng wp7 đây mà, flash bây giờ xưa rồi
QDND
TÍCH CỰC
12 năm
Cũng chỉ tại apple.
htlm 5 sẽ đáp ứng tất cả như cầu của người dùng mà flash đảm nhiệm trước đây và hơn thế nữa, nhưng ko phải htlm 5 hoạt động giống flash
rancon
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đây sẽ là một tin không vui cho những ai chọn mua điện thoại chỉ vì flash. Hy vọng diễn đàn tinhte sẽ không còn những topic tranh luận về việc đt có flash hay hơn hay dỡ hơn.
Đợi đến lúc HTML5 phát triển được thì những ai chọn mua đt vì flash hiện tại đã quá no nê với những trải nghiệm mà nó mang lại rồi bạn ạ.
Công nghệ không phải nói xong cái mà thành công ngay được, lúc đó thì 1 thế hệ điện thoại mới lại ra đời để đáp ứng rồi.
Lý do chính là iphone và ipad bán chạy quá nhưng ko dùng flash mà dùng html 5.Mấy hảng khác bán máy dùng flash cạnh tranh iphone và ipad nhưng chiếm thị phần ko đáng kể.Adobe nhận ra sự ngu ngốc nên họ sửa sai tự tay giết flash,nhận html5 làm con nuôi.Vẩn chỉ là lợi nhuận quảng cáo quá béo bở mà thôi.Củng chỉ tại ios quá bá đạo mà thôi.1 con ngựa đau,cả tàu bỏ ăn.
hiepboy92
ĐẠI BÀNG
12 năm
có lẽ ko phải chứ. Hiện tại ko có flash thì như dùng opera mini. Làm sao download trên mf? Flash còn cần dài dài.
mr.heosua
TÍCH CỰC
12 năm
thật ra thì steve quan niệm rằng flash trên đt còn quá nhiều lỗ hổng về bảo mật nên apple không sử dụng chứ không phải vì đoán trước tương lại vậy đâu bạn
Uhm, flash cũng ko phải là cái hay. Lâu lâu update rồi fix lỗi này nọ cũng chán.
Trên máy tính thì được chứ trên di động thì cảm giác ko thoải mái cho lắm.
Nhưng ko có flash cũng thấy thiều thiếu.
Chơi mấy game .swf "đào vàng" online mà ko có flash thì sao chơi.
Còn lâu lâu share nhau mấy cái flash card thì sao đây.
Có vừa flash vừa HTML5 ko phải sướng hơn ko.
Từ từ mới bỏ được.
Còn Apple. Đọc tiểu sử SJ đi.
Nếu Adobe tiếp tục phát triển Flash thì mọi người vẫn dùng Flash.
Vậy đây là ý của Adobe chứ ko phải ảnh hưởng của Apple.
Gớm chưa, lại châm ngòi
linhduon55
ĐẠI BÀNG
12 năm
thực ra mình thấy flash chạy trên android cũng quá tệ. không biết các máy 2 nhân thế nào chứ mình dùng các máy 1 nhân, hiện giờ là xneo dù được tích hợp flah sẵn nhưng nó cháy chậm, tốn ram, nóng máy, lại còn khiến cảm ứng của trình duyệt đơ đơ.thế nên khi lướt web mình toàn tắt hẳn flash, fash kiểu này chỉ thỉnh thoảng nghe nhạc online còn tạm đc chứ xem online thì ko khả quan. Thà nó như ios hay wp, không tích hợp flash nhưng trình duyệt cực mượt còn hơn.
2 nhân cũng ko khá hơn là bao đâu bạn à. Vì bản chất của Flash là nó ko hỗ trợ xử lý các hình ảnh đồ hoạ, và video từ phần cứng. Mà nó làm bằng phần mềm. Điều này làm CPU hoạt động nặng nề, CPU luôn phải tải nặng hơn bình thường nhiều, điều này làm nóng máy và hao pin nè. Trong khi đó cái việc xử lý hình ảnh thì con chip đồ hoạ GPU làm ngon hơn con CPU, tức là cùng công việc xử lý đó, nếu GPU là thì tối ưu và tốn ít điện hơn CPU. CPU chỉ mạnh về tính toán toán học thui bạn.

Đó là theo những gì mình bik, ai bik nhìu hơn xin chỉ giáo.
đó là ngày xưa thôi. bây giờ fláh bị đẩy qua gpu chạy hết rồi bác à. với lại cũng tùy trình duyệt. có thằng cho chạy trên gpu nhưng vẩn có thằng chọn cpu dù đúng ra phải đưa lên gpu.nhưng người ta vẩn đổ thừa fláh. cũng như cách họ đổ thừa androỉd chạy hao pin vậy.
Tội mấy người phát triển nội dung số trên web! Hoa cả mắt! Tốn thời gian gấp đôi để tạo ra cùng một nội dung so với flash trên HTML5
em thấy flash thay thế dc rồi, như android cấu hình cao mà lướt web có dc mượt như ios ko, html5 em thấy nhẹ nhàng
như vậy là phần thắng thuộc về apple
djcheat
TÍCH CỰC
12 năm
mệt với mấy anh(chị) iFan, lúc nào cũng tỏ vẻ nguy hiểm và có hiể biết....
Adobe ngưng phát triển Flash cho phone/tablet chẳng khác nào tát vào mặt Samsung. Quảng cáo của Galaxy Tab 10.1 nhấn mạnh vào khả năng chạy flash như 1 điểm nhấn so với iPad. Giờ đây thì hết rồi...
kinemi
ĐẠI BÀNG
12 năm
Adobe flash giận dỗi rồi 😃
để xem HTML 5 sẽ làm dc gì sau này. mất Flash là 1 thiệt thòi lớn
Khi bỏ Flash ta mất đi những gì thì HTML5 sẽ dc phát triển để bù vào chỗ đó. Bạn đừng lo lắng quá.
polyester
TÍCH CỰC
12 năm
flash nặng nè, tốn pin, chậm chạp bản thân lướt web trên pc hay mac đã nặng kinh khủng rồi, đôi khi mấy giật tung và máy nóng lên nếu vào mấy trang nhiều flash. Flash trên di đông của mấy hdh android, webos, playbook chỉ để làm gì ngoài việc nghe nhac? xem phim , hiện pa cái quảng cáo vớ vẩn ....? trong khi chúng ta lướt web trên pc, mac thì lai tìm cách chặn quảng cáo cho máy chạy nhanh hơn.
HTML5 đáp ứng tốt rồi. adobe còn ủng hộ và thừa nhận rồi .
Thế một cái máy gọi là Multimedia Device mà không dùng được để xem phim nghe nhạc thì làm gì?! Flash hay HTML5 chỉ là một chức năng nhỏ trong vô vàn chức năng của một cái tablet vì nó đựơc bán cho vô số người với vô số nhu cầu với chỉ một cấu hình duy nhất. Bác không cần nghe nhạc xem phim không có nghĩa là tablet không nên dùng vào việc nghe nhac xem phim.
Bác chê nghe nhạc xem phim và bài trừ Flash nhưng cái thằng HTML5 mà mấy bác đang tung hô cũng là để dùng để phục vụ cho cái nghe nhạc xem phim trên cái tablet ấy đấy.
Trời ạ, bác này mới ngủ dậy hả, hay là ko biết đọc hiểu tiếng Việt? Mình bài trừ Flash khi nào? Chê nghe nhạc xem phim trên Tablet khi nào? Mình nói ko cần nghe nhạc xem phim trên tablet khi nào? Bác tự bịa chuyện ra để nói à? Làm ơn đọc kỹ lại post trước của mình để hiểu đúng nhé? Thật là bó tay!
polyester
TÍCH CỰC
12 năm
bạn xài đi sẻ hiểu :| mọi người nhận thức và có nhu cầu khác nhau, với bạn ko cần thiết nhưng với mọi người nó đáp ứng tốt và Tablet hiện tại chỉ giai trí là chủ yếu chứ làm bao nhiêu, những con chip hiện tai ko có khả năng nào kham nỗi 1 đóng hổn độn như PC, ít nhất 3-4 năm nữa . mà 3-4 năm nữa chắc HTML5 phát triển ầm ầm rồi .
Haiz, bác ko biết đọc hiểu tiếng Việt phải ko?:timebomb: đọc kỹ lại cái comment của mình đi. Mình có bảo là ko cần tablet, hoặc ko dùng nó để giải trí đâu? Bác xem lại tiếng mẹ đẻ đi nhé? Thậm chí bác cũng đang tự mâu thuẫn chính mình qua 2 cái comment của bác đấy.
ko bùn vì quá bùn. Bà con chuyển qua BB xài đi hé hé hé, BB hứa sẽ tiếp tục hỗ trợ flash cho PB đấy
V2TV2T
TÍCH CỰC
12 năm
Cũng tốt flash làm qué gì cho nặng máy ì ạch, trên pc mình toàn dùng addson chặn flash nữa là, toàn quảng cáo vớ vẩn, lúc nào cần thì mở thôi
Flash làm chậm máy lắm, ngay cả trên máy tính cấu hình TB hay yếu nếu lướt nhiều web có flash thì máy cứ chậm chậm phải reset lại. Mong HTML5 ko bị như thế

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019