Adobe mua Nitobi, mở đường cho HTML5

bk9sw
4/10/2011 13:20Phản hồi: 38
[IMGL]http://media.tinhte.vn/photo/var/resizes/%E1%BA%A2nh-c%E1%BB%A7a-Khoa-H%C3%ADt-Le/Nitobi.jpg?m=1317739481[/IMGL]Tương lai của [TAG]HTML5[/TAG] trên di động có lẽ sẽ rộng mở hơn khi mới đây, [TAG]Adobe[/TAG] công bố đang tiến hành mua lại công ty phần mềm Nitobi - nhà sáng lập bộ khung lập trình ứng dụng PhoneGap và PhoneGap Build. Nền tảng nguồn mở PhoneGap cho phép lập trình viên phát triển các ứng dụng nền tảng chéo (cross-platform) trên di động với HTML5 và [TAG]JavaScript[/TAG]. Qua đó, họ có thể phân phối các ứng trên nhiều nền tảng di động khác nhau. Tính đến thời điểm hiện tại, bộ khung phát triển PhoneGap đã có đến 600.000 lượt tải về và hàng ngàn ứng dụng được viết bằng PhoneGap cho Android, iOS, BlackBerry và các hệ điều hành khác. Bên cạnh đó, Nitobi mới đây cũng đã phát hành gói plug-in PhoneGap Facebook Connect giúp các lập trình viên HTML5 đơn giản hóa tiến trình trong ứng dụng của mình bằng cách cho phép người dùng đăng nhập với tài khoản Facebook.

Với việc có được PhoneGap, Adobe sẽ bổ sung thêm một sự lựa chọn cho lập trình viên. Họ có thể lựa chọn phát triển các ứng dụng di động bằng HTML5 và JavaScript với PhoneGap hoặc sử dụng Adobe Air và Flash. Danny Winokur - phó chủ tịch kiêm quản lý nền tảng của Adobe cho biết: "Đây là một phần bổ sung tuyệt vời cho hệ thống giải pháp lập trình mà Adobe cung cấp, bao gồm cả Adobe Air. PhoneGap sẽ cho phép chúng tôi tiếp tục cung cấp cho các nhà phát hành, phát triển ứng dụng các giải pháp lập trình tiên tiến nhất để họ có thể tạo ra các ứng dụng cải tiến trên nhiều nền tảng và thiết bị."

Thương vụ giữa Adobe và Nitobi dự đoán sẽ hoàn tất vào cuối tháng 10 năm nay. Tất cả các nhân viên của Nitobi hiện đang làm việc tại trụ sở công ty ở Canada sẽ được sáp nhập vào Adobe. Thông tin tài chính về thương vụ mua bán vẫn chưa được 2 bên tiết lộ.

Qua động thái mới nhất của Adobe, chúng ta có thể thấy xu thế chung của các website hiện nay khi dần "xa rời" Flash để chuyển sang HTML5. Adobe đang thúc đẩy chiến lược HTML5 của mình bên cạnh việc mua lại Nitobi thì gần đây, Adobe cũng đã phát hành nhiều công cụ để phát triển HTML5 cũng như chuyển đổi Flash sang HTML5.

Cùng ngày, Adobe cũng tuyên bố mua lại TypeKit qua đó giúp các nhà phát triển web khai thác sự đa dạng về font chữ trên website.

Nguồn: TechCrunch
38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

như vậy anh adobe chấp nhận để html5 lên thay cho flash của mình à?
konkot
TÍCH CỰC
13 năm
nghe giống nobita
xu thế chung adobe không thể một mình chống chọi đc với tất cả mọi thứ vì vậy adobe rất khôn ngoan khi gia nhâp xu thế này
thanh_tkt
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tình hình là chuyển sang HTML5 đến nơi hết rồi. Flash cầu kỳ quá rồi!
nampv
ĐẠI BÀNG
13 năm
wp7 lại ngon
goldmoment
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tương lại sẻ là HTML5 nhưng Adobe khó mà sụp đổ.
ADOBE không bao giờ sụp đổ đâu.
ADOBE mà sụp đổ thì mấy người làm Desginer chết đói, húp cháo hết ah!
HTML 5 là cái gì hả trời, lướt web cũng có thấy gì mới đâu.
xách 1 cái ipad chạy mấy web hổ trợ HTML 5 ra rồi lấy 1 con ANDROID lướt web có flash bạn sẽ thấy sực khác biệt giữa HTML5 và FLASH . HTML5 nhẹ hơn FLASH nhiều nên mượt mà. đó là vì sao apple ko muốn cho flash vào ipad và iphone. bạn thấy ipad và iphone cấu hình bình thường nhưng lượt web mượt còn android cấu hình khũng mà lướt web vẫn chậm như thường
HTML5 còn mới mẻ quá. mình vẫn quen với Flash rồi, haizzz
hoangtuannd
ĐẠI BÀNG
13 năm
quá tốt rùi
puma
ĐẠI BÀNG
13 năm
Với html + javascript người ta làm được đủ thứ trò hay ho.
mr.heosua
TÍCH CỰC
13 năm
dùng flash vẫn phổ biến hơn chưa định nghĩa đc html5 là gì ai giải thích hộ em vs
Hơ, Adobe cũng phải xuống nước rồi ^^
Để rảnh rảnh coi thử cái Nitobi này là cái gì 😁
hay wa, một quyết định thông minh của adobe
v2honline
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nói "xu hướng" hình như chưa đúng lắm vì bây giờ phân ra các dạng :
- Flash : Ads, games, banners, slideshows
- HTML5 : Apps nền đám mây, games
Nói chung theo mình HTML5 là cả cơ cấu trang web nên làm cái lớn lao, còn cái nhỏ cho Flash làm.
yugiohhh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bản thân mình thấy rằng về vị trí trong web thì mình nghĩ flash ngang hàng với HTML5 chứ Flash không đơn thuần chỉ là ad banner,... như bạn nói. Và không phải chỉ có HTML5 mới làm được những thứ "lớn lao", Flash cũng có thể làm được.

Tuy nhiên HTML5 đang là xu hướng bởi vì được 2 hđh smartphone mạnh là iOS và Android hỗ trợ khá tốt. Nhờ những đặc tính của HTML5, trong đó nổi bật là khả năng hoạt động offline và đọc-ghi cơ sở dữ liệu lên client thì web không đơn thuần là web nữa mà gần như đã trở thành một ứng dụng thực thụ.
1 quyết định phù hợp với hoàn cảnh
chuẩn này chưa được công nhận nhưng với đà này thì sẽ sớm thôi 😁

---------- Post added at 10:42 PM ---------- Previous post was at 10:40 PM ----------

hy vọng mọi trình duyệt đều chạy chuẩn cho a e nhờ
yugiohhh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đang sử dụng PhoneGap để build ứng dụng và rất thích vì "write once, run anywhere" ^^. Tin này nghe hôm trước thấy mọi người chúc mừng đội ngũ phát triển PhoneGap nhiều lắm. Hi vọng về Adobe thì em nó càng ngày càng ngon hơn 😁

---------- Post added at 10:47 PM ---------- Previous post was at 10:42 PM ----------

Hiểu đơn giản là HTML5 = HTML + CSS3 + JavaScript nha bạn ^^
gakonstupid
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác cho em hỏi là cái PhoneGap chỉ build ứng dụng cho Phone hay cho cả máy tính ạ, với lại nó build ứng dụng trên nền web ạ....😕
Em đang học web nhưng thấy bgio có xu hướng html5 mà ko tìm được tài liệu. Bác có thì share em với.
Mà Mobile Web Apps Developer khác với web bình thường ở chỗ nào vậy bác.
Ah bác có web nào làm bằng html5 cho em xem với, thanks bác nhìu. Ước gì em là đệ tử của bác thì em được học hỏi nhìu và mở rộng tầm mắt:help:. Sinh viên it mà thấy tương lai mờ mịt quá, ko bik đi đâu về đâu
yugiohhh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chào bác, em xin nói qua về PhoneGap - chỉ hỗ trợ build ứng dụng điện thoại. Đầu tiên bác build ứng dụng web trên HTML thành web app. Sau đó PhoneGap sẽ giúp bác tạo native app dựa trên web app có sẵn, ngoài ra còn giúp web app của bác tương tác được với phần cứng như camera, microphone.... Như vậy thay vì bác phải học thêm ngôn ngữ để viết native app thì bác sẽ chỉ cần học lập trình web và cách sử dụng PhoneGap. Đó là lý do vì sao em dùng lại câu nói về Java: "write once, run anywhere" ^^.

Về tài liệu thì bác có thể tìm hiểu trên trang chủ PhoneGap. Về HTML5 thì chủ yếu là tài liệu nước ngoài. Nếu muốn có cái nhìn cơ bản về mobile web app và PhoneGap bác có thể tìm đọc qua "Building iPhone Apps with HTML, CSS, and JavaScript", "Building Android Apps with HTML, CSS, and JavaScript" của O'Reilly

Còn ví dụ của HTML5 bác cứ vào http://www.html5rocks.com tìm hiểu nhé, nhất là xem cái slide ^^
đúng là kẻ thức thời mới là anh hùng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019