Adobe Photoshop phiên bản mới (21.2.0) việc tách chủ thể chỉ còn tính bằng giây!
Bài hay!/10 người
Trưởng Anh
17 ngày trướcBình luận: 124Lượt xem: 26.472
Adobe Photoshop phiên bản mới (21.2.0) việc tách chủ thể chỉ còn tính bằng giây!
Trong phiên bản cập nhật mới nhất của Photoshop (ngày 16.6.2020 có mã 21.2.0), Adobe đã mang đến một loạt những tính năng mới hữu ích dành cho người dùng. Và mình nghĩ một tính năng có thể anh em quan tâm nhất đó là bóc tách một chủ thể ra khỏi nền.

adobe pts 21.2.0 giao dien moi.jpg
Một chút thay đổi về Logo cũng như giao diện khi vào phần mềm

Tính năng này đã được Adobe giới thiệu trong phiên bản Photoshop 21.0 (ra mắt tháng 11 năm 2019). Tuy nhiên ở phiên bản mới này với việc sử dụng trí tuệ nhân tạo (Adobe Sensei, AI), khả năng lựa chọn chủ thể ở trong nền đã trở nên dễ dàng và nhanh chóng hơn đối với người dùng. Từ đó anh em có thể dùng Photoshop để tạo ra một số bức ảnh chân dung xoá phông đẹp hơn + nhanh hơn!

Mình sẽ đưa ra một số hình ảnh minh hoạ để anh em thấy được sự khác biệt ở phiên bản mới 21.2.0 và phiên bản cũ 21.1.3 (đây là phiên bản trước khi mình nâng cấp lên 21.2.0).

Cách thực hiện vào: Select > Subject trong Photoshop

21.1.3 anh 02.jpg

Sử dụng phiên bản Photoshop mới. Anh em để ý chỗ điện thoại, thằng AI chọn khôn hơn tí

hinh anh 0000.jpg

Mình xoá đi 2 nhân vật trong nền để anh em thấy được ở phiên bản mới Photoshop đã ngon hơn thế nào. Tuy nhiên thì một góc của mũ AI vẫn chưa nhận diện được.

so sanh 2 app.jpg

Tiếp tục thử nghiệm với một bức ảnh nữa, phiên bản cũ nhận diện không được ngon cho lắm

21.1.3 ban loi.jpg

Sang bản mới 21.2.0 nhận diện khá hơn rất nhiều:

21.2.0 hinh anh 01.jpg

Soi sâu hơn một chút thì việc lựa chọn chủ thể vẫn chưa ngon ở một số bức ảnh (khu vực cánh tay anh em có thể thấy bị cắt lẹm vào)

photoshop phien ban 21.2.0.jpg

Ngoài ra có một số công cụ mới cũng được thêm vào như công cụ Object Selection Tool

pts phien ban moi cong cu moi.jpg

Photoshop trên iPad cũng được nâng cấp giúp anh em có thể đưa ảnh đang edit trên Lightroom sang Photoshop một cách dễ dàng hơn: rocket-what_s-new-june-2020-lr-ps2.gif

Thử lựa chọn chủ thể bằng Photoshop trên iPad, không ngon bằng máy tính lắm 😃

Và cuối cùng là nhận diện thương hiệu mới logo moi.gif

Anh em có hào hứng với những thay đổi mới trên Photoshop không, liệu nó có giúp anh em làm việc nhanh hơn không mời anh em cùng chia sẻ nhé!
Bài hay!/10 người
Ngon dữ vậy ta, nhưng với những tấm ảnh phức tạp kiểu tóc con gái tung bay trong gió thì khả năng sẽ mất nhiều thời gian hơn, tuỳ thuộc vào sự phức tạp của các chi tiết trong ảnh 🤓
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@tuanmaskhp tự nâng cao quá 15s cơ
@crazysexycool1981 Không biết hôm nay top1 được mấy bài nhỉ bác?
@tuanmaskhp xem cái clip này xong, mình ko bit 15min xong chưa nữa chứ ở đó 15s. 15s chắc ngang với select của mấy a làm hình cưới, xử lý xong nhìn éo ra mình lun.
@c0mmand0 b nghĩ dân làm ps sẽ ngồi chỉnh từng bước như clip?, họ dùng action, bath action và chạy script. một cái action tan biến kiểu trên envato market graphicriver hàng tỉ tỉ bước, nhưng vs dàn máy mạnh thì ko tới vài giây là chạy xong r nữa là cái action tách tóc người siêu đơn giản củ chuối này. còn việc b nhận ảnh cưới mà ko giống mình thì do cách người chỉnh xử lý, do b bắt người ta chỉnh quá tay, ko phải vấn đề do công cụ.
Tuyệt vời, cảm ơn TT
sao lại khóc
@Methylamine trc đây quá khổ trong việc tách chủ thể ,giờ nó AI khôn nên đỡ 😁
Quá ngon, chờ crac* rồi lên =))
@rafaeltran88 có r
@yeucodon xin link bác ơi
@heart_dragon repack. me bỏ dấu cách đi
Mình vẫn đang dùng bản ps cũ, tách được chủ thế vậy ngon quá
mới hay cũ gì mà chẳng tính bằng giây được nhỉ?
@Nam Air Haha, một cái 2000 giây, 1 cái 20 giây bác nhờ 😁
@Black Mamba Cũng là đơn vị giây 🤣🤣🤣
Thích hợp cho mấy bạn vừa mới chia tay ng yêu.
@from team b with love chia tay delete all cho lẹ ông
@nightwish47 tách nyc ,đưa em nym vô ,đỡ tốn tiền đi tới địa điểm đó : )))
@kixx tách Ngọc Trinh ra, gắn vô ..... ( you know what i mean.) 😆))
@kixx hay 😆
Khổ thân mình xài K’ed. Phải chờ Zii thui. Đang ở 21.1.3. Cảm ơn mod.
Viết code mà thành 1 cái phần mềm bá đạo như vậy thì quá nể mấy a coder luôn.
chưa có ..... :d
Chọn được chủ thể rồi bạn thử thay bằng bg màu khác xem kết quả ra sao
Vừa xoá rác khỏi ảnh, công nhận xoá ngon, đúng y rác mình muốn xoá
AI phát triển tốt quá
Quá ngon!
Chờ ..... :v
Haiz, em tưởng là cắt 1 chủ thể ra khỏi khuôn hình chứ ?
@tucammoi Em đang nói " ý ", tức là đây là khâu cắt 1 chủ thể ra khỏi hình, còn ý em là " xóa " là xóa kiểu ví dụ 1 khung cảnh có 1 độ 3 người mà " xóa " đi được 2 người, không bị mất background phía sau ý...^^
@Trưởng Anh Ơ hay bác này, ý là muốn xóa 1 chủ thể ra khỏi hình mà background nó ko bị ảnh hưởng mới siêu chứ. Chứ đây là cắt chủ thể ra mà ^^ ... Ngôn từ hơi hẹp nên hơi khó nói đúng ra ý để mn hiểu.
@dangtu4444
dc luon b êiiii...!!!
Máy cùi nên ko ham
thôi đợi ..... vậy 😃
@ka me to ko đầy trên mạng rồi
tách xong thì khoảng trống đó xử lý thế nào ae
@fako* redraw thôi, cái này mới mệt
@fako* Nhét cục rác khác vào
@fako* tách chủ thể là chính ,ít ai quan tâm khoảng blank đó 😁
Zii chỉ mới tới 21.1.3 thôi.
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế