Adobe ra mắt Lightroom 4.3, hỗ trợ màn hình Retina, nhiều ống kính và máy ảnh mới
Duy Luân
9 nămBình luận: 34

Ít hôm trước, Adobe đã cập nhật ứng dụng Photoshop và Illustrator CS6 của lên phiên bản 13.0.2, trong đó cải tiến đáng kể nhất là phần mềm này đã hỗ trợ màn hình Retina và chế độ HiDPI trên các máy MacBook Pro mới. Đến ngày hôm nay, hãng lại tiếp tục chính thức nâng cấp phần mềm quản lí và chỉnh sửa ảnh Lightroom lên bản 4.3, kết thúc giai đoạn Beta sau một thời gian thử nghiệm. Ngoài việc tương thích với màn hình Retina, Lightroom 4.3 còn bổ sung các profile cho nhiều ống kính, hỗ trợ ảnh RAW chụp từ một số máy ảnh mới như Canon EOS 6D, Nikon V2, Nikon D5200, Sony DSC-RX1... Nhiều lỗi trong các bản Lightroom trước cũng đã được khắc phục. Bạn có thể xem thêm danh sách chi tiết về profile cho lens và máy ảnh tại đây.

Tải về Adobe Lightroom 4.3 cho Mac
Tải về Adobe Lightroom 4.3 cho Windows
Bạn cũng có thể chạy phần Updates bên trong Lightroom để máy tự nâng cấp

34 bình luận
idevice tượng trương cho sự sang trọng và đẹp đẽ. Adobe soft cũng thế. Hổ trợ nhau là cần thiết
hoan hô adobe cho nhữg bản vá ngon l2anh
design mà dùng máy của táo thì ngon

july3rd
TÍCH CỰC
9 năm
@temp304 Tại sao?
Vừa cập nhật Lightroom và Photoshop 13.0.2 xong, cập nhật cho Photoshop hơi khó khăn mất thời gian uninstall sau đó reinstall vì đang dùng bản "miễn phí"
@trung76 Em reinstall lại mà cũng ko dc. Phótoshop ấy. Buồn quá.mà bác update ngay trong app hay tải file cài riêng?
@Duy Luân Sau khi reinstall, bạn install lại chương trình, nhớ đừng patch nhé, chọn mục dùng thử (trial) sau đó bạn có thể update trong App, sau khi update lên 13.0.2 đóng App dùng patch để cài đè lên amtlib.framework gốc. Chúc bạn thành công, có gi đọc thêm hướng dẫn theo đường link sau: http://macbb.org/showthread.php?t=77460&page=61
@trung76 Mình đã làm được, cảm ơn bạn 😃
ngon nhỉ
đen thế,mới down 4.2 về
lightroom trên Mac nó ko tự update theo máy mỗi khi mình cập nhật hả các bác?
xài miết lightroom trên Mac thấy sướng. đơn giản, đẹp lại rất hiệu quả.
Sản phẩm Apple đc tạo ra để đáp ứng yêu cầu khắt khe 😃
tuixauketui
ĐẠI BÀNG
9 năm
1160-4333-9831-9469-3119-1674
1160-4721-5696-2042-3397-1717
1160-4861-9527-6497-9860-0711
1160-4538-0985-9078-4285-3328
1160-4409-4705-3182-8138-9182

key cho anh em test nhé
@tuixauketui thanks 😃
Đang xài 4.2 ....., upgrade lên 4.3 không có key có được không. Cám ơn đã giúp đỡ
lilcalvin
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các bác cho e hỏi phần mềm này là như nào ạ
e đọc mà k hỉu lắm
tại sao lại hỗ trợ cả len rồi các dòng máy các thứ>"<
@lilcalvin theo em thì có lẽ nó update thêm các dòng lens mới để giúp ích cho phần Lens Correction, giúp detect và chỉnh sửa các thông số như Distortion, Vignette v.v... không biết đúng không, nếu có sai thì bác nào sửa giúp em ạ!
KelvinNeo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@leduydanh Mình phụ thêm ý kiến của bạn chút để trả lời thắc mắc cho bạn lilcalvin , hổ trợ cả lén ở đây là nó có khả năng kéo dãn tấm hình gốc của bạn ở chế độ Lén Corection đó , và sẽ hiện thị đúng thông số của tấm ảnh.Còn về các dòng máy , nếu bạn đã dùng LR bản cũ , thì khi bạn chụp ảnh bằng những máy đời mới,đa phần LR sẽ ko hổ trợ , nhiều khi ko hiện dc cả hình ấy chứ.Đó là nói về file raw (file full size của từng máy , ví dụ : Canon là file Cr2 , Nikon là NEF ).
tung3tvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em hỏi ngu cái là cái Lightroom này với Photoshop khác nhau gì? Các bác thường sd thằng bào và thằng nào thì dễ sd hơn?
@tung3tvn cái này thường dùng cho thợ chụp ảnh ,còn pts nhiều chức năng hơn và giá cũng cao hơn.
@tung3tvn cái lightroom này để quản lý ảnh, dành cho bác nào chụp nhiều, cần thao tác 1 lúc với nhiều ảnh. PTS thì bao gồm tất cả, nhưng khó dùng hơn. LR thì trực quan, dễ nhìn hơn.
giới chuyên nghiệp giờ thường dùng LR để quản lý ảnh, chỉnh sửa màu cơ bản. sau đó cái nào cần chỉnh sửa chuyên sâu thì sẽ send sang bên PTS
KelvinNeo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@maidiep2610 Bạn này trả lời sai rồi , cả 2 phần mềm đều dành cho chỉnh sửa hình ảnh , nhưng LR thiên về chỉnh màu sắc , và thế mạnh của nó chính là màu sắc và rất ko tiện để chỉnh sửa.Còn PTS mạnh về chỉnh sửa ,còn về màu sắc tuy nó có hổ trợ , nhưng nó ko đủ chức năng bằng LR. Thường nếu là 1 dân chuyên nghiệp sử lý hình ảnh, ngta thường dùng LR để chỉnh màu trước và xuất ra file JPEG mới qua PTS để chỉnh sửa.
hungheroic
ĐẠI BÀNG
9 năm
nhớ cho cái này vào file hosts nha ;)
Code:
127.0.0.1 activate.adobe.com
phongkratos
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hungheroic Ai c r a c k được hướng dẫn cho ae gà mờ với.
Mỏi mòn chờ đợi update Retina cho Fireworks 😔
kien22
TÍCH CỰC
9 năm
Tuyệt vời Adobe
Cứ nghe đến restina là thích rồi !
xử ly ảnh vẫn chỉ adobe là nhất
Adobe, Adobe, Adobe, tôi đi chết đây, tuyệt quá
b:z
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bro nào enable plugin export to facebook cho bản này chưa?
Link ở đây https://www.adobe.com/cfusion/exchange/index.cfm?event=extensionDetail&extid=1686557

Lúc nào cũng bị báo là không validate được serial 😔

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019