Adobe sẽ mang Flash đến cho các thế hệ Blackberry mới

niky
11/11/2009 16:53Phản hồi: 27
Adobe sẽ mang Flash đến cho các thế hệ Blackberry mới
Có vẻ như việc Flash được tích hợp trên các máy Blackberry không còn xa nữa sau những gì mà Adobe trình diễn và thông báo trong một buổi họp với RIM gần đây. Thông qua các ứng dụng Adobe thông dụng như Dreamweaver, Photoshop, hay phần mềm dịch vụ Adobe’s Device Central cũng như các plug-in do RIM cung cấp, các nhà phát triển sẽ có thể lập trình các ứng dụng chứa Flash cho Blackberry gần nhất là trong năm sau, 2010.

Trong khuôn khổ buổi họp và trình diễn demo cùng RIM, Adobe đã cho thấy khả năng chạy các ứng dụng chứa Flash trên nền hệ Blackberry OS giả lập một cách mượt mà. Và cũng theo 2 đối tác trên (RIM và Adobe) khi đi sâu vào chi tiết thì với việc sử dụng nhiều lựa chọn công cụ thao tác của Adobe như: Adobe Flash/ Adobe Creative Suite/ Dreamweaver hay các trình ứng dụng chỉnh sửa cao cấp như PhotoShop, Illustrator, hay After Effects... các nhà phát triển sẽ hoàn toàn dễ dàng ánh xạ hoặc tùy chỉnh nội dung hình ảnh, video nền Flash vào Blackberry thông qua ứng dụng phát triển cho BlackBerry do RIM cung cấp, đơn cử như plug-in nền java: Blackberry Eclipse.

Vài hình ảnh demo trong buổi họp công bố hợp tác giữa RIM và Adobe:

Các lập trình viên hay các nhà phát triển dịch vụ phần mềm quan tâm có thể tham khảo thêm chi tiết tại link nguồn bài viết.

Ảnh: BerryReview

Quảng cáo

Nguồn: RIM
[relate]blackberry, flash[/relate]

27 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khong biet em ip của mình bao giờ mới có phần mềm này nhi
funbacon
TÍCH CỰC
14 năm
Apple ko muốn cho flash vào iPhoen đâu. Theo tớ được biết Apple đang phát triển 1 nền tảng web đa phương tiện (cũng dạng dạng nhưu flash thôi), bạn nào có iphone thì dùng safari vào trang chủ của apple có trong bookmark ấy sẽ thấy có 1 mục game online chạy được ngay trên iPhone 😁, hõ trợ cả touch luôn :D
hoalt
ĐẠI BÀNG
14 năm
Ai-phone à? Hãy đợi đấy! 😃 😃 😃
donghungx
ĐẠI BÀNG
14 năm
Adobe nó cũng muốn đưa Flash vào iPhone đấy chứ, nhưng bác job sợ nó làm chậm máy nên rất khoát không cho ... biến mau. Kết quả là anh em iPhone cứ gọi là mốc mép 😁

Nhưng công nhận cái Flash nó ngốn ram kinh thật, có 2MB mà ăn ram kinh thế.
babby
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tuỳ cách người thiết kế Flash thôi bác à, chứ bản chất Flash là ko ngốn RAM :cools:
dungaone1
ĐẠI BÀNG
14 năm
quan trọng hơn ko phải là vấn đề đó,mà khi tích hợp thêm flash thì sẽ ảnh hưởng đến con ngỗng đẻ trứng vàng app store vì khi đó 1 loạt games sẽ ko cần thiết phải qua cái app store nữa.Cộng đồng lập trình flash rất đông đảo
finalcut
ĐẠI BÀNG
14 năm
tuyệt vời............................!
babby
ĐẠI BÀNG
14 năm
Có flash cho BB thì chiếc BB của anh chị em chúng ta sẽ càng phong phú
quá đỉnh, sẽ coi được cac clip flash, chứ ko riêng chỉ coi được youtube !
donghungx
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thì đúng thế còn gì, vấn đề là làm sao tối ưu để nó không ngốn ram chứ, chẳng nhẽ cứ ngồi đợi giới thiết kế họ hiểu à. Dù gì thì khi truy cập một trang web nhiều Flash thì nó vẫn trở thành quái vật ngốn Ram, dù file flash có đơn giản đến mấy.
babby
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tối ưu hay ko thì tuỳ thuộc vào người thiết kế, chứ sao lại tuỳ thuộc vào Adobe, thằng Adobe chỉ cung cấp công cụ cho các lập trình viên thôi, chuyện còn lại thì tuỳ lập trình viên quyết định. Mình cũng là một lập trình viên về Flash nên hiểu rõ vấn đề Flash có ngốn RAM hay ko. Bác vào web có nhiều flash ngốn ram chắc là do file flash đó được thiết kế ko tốt, để lại nhiều "tàn tích" ko cần thiết :nerd6bs:
tuyệt vời, browser của bb đã có tốc độ thần sầu rồi, giờ thêm flash vô nữa thì chắc chắn sẽ vô địch luôn cho coi 😁
trunkz
TÍCH CỰC
14 năm
Hic, mình chỉ có BB đời cũ T_T
pkhanh29
ĐẠI BÀNG
14 năm
Chạy được Flash mà trình duyệt không có adblock thì khốn khổ rồi. Vừa tốn tiền data vừa chậm máy tốn pin, lướt mấy trang tin tức vn thì flash thôi rồi.
Quá hay! Ít ra cũng được cái hẹn để mà mong! 😁:D:D
Mà trong năm 2010 là đầu năm hay cuối năm các bác nhỉ?
ko biết đời cũ có đc hỗ trợ ko
chỉ thấy nói là đời mới
cakeohieu
TÍCH CỰC
14 năm
adobe hợp tác, vậy có adobe reader ko vậy mọi người. mà nếu cái này hỗ trợ máy mới thì cần j chuyển font nữa, hic. lo cho máy mới bỏ quên máy cũ không hà
p/s máy dùng để trình chiếu dùng winXp, lí do là j nhỉ 😁
caphe17
TÍCH CỰC
14 năm
Vừa mới cài toàn bộ cs4 master colections. thấy Adobe lớn và nhiều tiện ích thật. Vote cho adobe một phiếu.
hay đấy , nhưng chắc 8110 của mình không có rồi , nhưng dù sao thì cũng rất hay cho anh em Blackberry
Tin vui cho các bác dùng BB. Hehe., Em cũng dùng BB
nqkhaidl
ĐẠI BÀNG
14 năm
kaka ko biết em bold có được tí teo flash nào ko ta? mong chờ mỏi mòn............
thainguu
TÍCH CỰC
14 năm
ôi blackberry ơi, hãy tích hợp Unicode cho tất cả các dòng máy nào, em sẽ mua! 😁
8700 mà chạy flash chắc giật tung ass 😁
Trước giờ cứ ấm ức là BB không chạy được flash 😔, thế mà ko ngờ điều đó lại đến nhanh thế:laugh8kb:. Kiểu này thì không cần laptop nữa rồi. Vứt laptop xài BB thôi.<hị hị, em không có laptop, đỡ phải vứt 😁 :D :D>

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019