AE hay gõ telex hay vni
caffeinezzZ
một tháng trướcBình luận: 330Lượt xem: 13.171
hồi xưa gõ vni sau này thích gõ telex hơn
dùng VNI cũng được hơn 15 năm rùi
Gõ laptop VNI tiếng Việt chưa chắc chậm hơn Talex nhé. Nhưng công nhân talex trên dt tiện hơn.
Mình Laptop thì VNI, dt thì Talex haha
bàn phím google nó tự động phát hiện là đang gõ tiếng anh hay tiếng việt mà nhỉ
Mình gõ Telex chủ yếu vì lúc bắt đầu dùng bàn phím thì đc dạy kiểu gõ đó chứ cũng ko chắc nó ưu việt hơn Vni hay ko
Mình thì luôn luôn là Telex
Tỷ lệ dùng Tê lếch chắc phải tới trên 90%
Vni chưa dùng bao giờ và cũng chả thấy ai dùng. Chắc chưa biết ai dùng Vni để học hỏi.
Telex cho gọn, PC, Laptop, điện thoại, ipad dùng tất
Tất cả đều là telex hết, khi nào tiếng anh nhiều thì mình chuyển qua bằng phím tắt
Từ lúc biết dùng máy tính đã gõ telex, chưa biết gõ vni như thế nào nữa 😔
@toanlb chắc bạn 9x về sau này hả
@caffeinezzZ Mình 87, 2002 mới bắt đầu với máy tính.
Mình auto Telex
Điện thoại thì Telex
PC thì Vni.
Đối với PC gõ kiểu nào thì do lần đầu dùng được hướng dẫn gõ kiểu nào. Mình thấy Telex gõ nhanh hơn, nhưng gõ Anh-Việt sẽ khó khăn, mất công chuyển, hoặc là nhiều tình huống Telex cứ bỏ dấu không mong muốn, sửa mất thời gian. Có lẽ do dùng ít nên thấy nó không tiện dụng lắm. Vni mất thời gian di chuyển nhiều hơn nhưng gõ tiện, quen rồi thì cũng sẽ nhanh thôi.
Telex, cơ mà có thể gõ cả 2 cách
Khoai nhất bây giờ thì gõ tiếng Việt trên Windows thì xài VNI, nhưng trên Smartphone thì chỉ có mỗi kiểu gõ Telex
Em go tieng Viet khong dau 😅😅😅
Tôi gõ VNI vì hay gõ văn bản Tiếng Anh - Việt hỗn hợp. Dùng Unikey trong Windows 10 (chính chủ unikey.org, bật tính năng gõ tắt) còn Android thì dùng app Labankey (không bật đoán từ mà dùng tính năng gõ tắt)
Laptop thì gõ VNI, ĐT thì gõ Telex
Do đó mình gõ luôn cả 2 telex cho Việt Nam! Và Vni cho Eng
Gõ Telex này giống y như cách ghép chữ trong mật thư khi học mã morse lúc tiểu học, nên từ trước tới giờ chỉ gõ mỗi kiểu Telex vì đã làm quen từ nhỏ rồi!
hồi cấp 2 học thì đc dạy VNI, lớn dần tự học Telex vì thấy tiện, đỡ đc 1 hàng phím số, đánh mấy 3 hàng nhanh hơn hẵn (cá nhân mình thấy v)
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
hemilo+ 244VIPhemilo
9.595 bài đăng
0 bài đăng
0 bài đăng
quangthegtvtk49+ 84CAO CẤPquangthegtvtk49
5.055 bài đăng
Siêu nhân gầy+ 72CAO CẤPSiêu nhân gầy
0 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156