Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

"AirDrop" của Android - Nearby Sharing sắp tới có thể chia sẻ được cả ứng dụng cho nhau

Pnghuy
4/12/2020 6:19Phản hồi: 68
"AirDrop" của Android - Nearby Sharing sắp tới có thể chia sẻ được cả ứng dụng cho nhau
Tính năng Nearby Sharing của Android được Google giới thiệu mới đây đã cải thiện tính năng chia sẻ nhanh file, hình ảnh hay tài liệu giữa các điện thoại Android với nhau, được ví như AirDrop của thế giới Android vậy. Bây giờ chúng ta không cần các chuẩn share riêng của từng hãng nữa, nhưng mới đây, Google đã thông báo rằng sắp nâng cấp tính năng này lên một level cao hơn nữa: chia sẻ được cả ứng dụng cho nhau, những ứng dụng được tải xuống từ Google Play.

Trước đó Tinh tế đã có bài Trải nghiệm nhanh Nearby Sharing, “AirDrop phiên bản Android”, anh em quan tâm thì "bấm vào đây" xem lại nhé

Thực ra mà nói thì với Android thì chuyện chia sẻ ứng dụng cho nhau không phải là không có cách, đơn cử chỉ cần tải một file APK về rồi chia sẻ cho người khác sideload vào là xong, hoặc dùng ứng dụng Google Files Go để chia sẻ. Nhưng tất cả những cách đó sẽ không thể nào nhanh và đơn giản bằng sử dụng Nearby Sharing, hơn nữa nó còn được tích hợp thẳng vào Google Play.

Cách thức hoạt động chi tiết và các thiết bị hỗ trợ thì Google chưa đề cập tới nhưng sắp tới anh em sử dụng Android sẽ có thêm một cách nữa để chia sẻ ứng dụng cho nhau, giúp trải nghiệm Android trở nên liền mạch hơn.

Theo Android Police.
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngon dzồi
lavenbut
TÍCH CỰC
3 năm
@binhminh1977 Ngay cái tiêu đề cũng xỉa sẵn rồi, ko đọc à
@Mr_Khuyen Giờ có rồi, đỡ hơn k có 😄
noname9xx
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Mr_Khuyen Cũ người mới ta bạn ơi, cái người ta mới làm được cách đây không lâu thì nhà mình đã làm cũng cách đây hơn 1 thập kỷ rồi.
id@wn...
TÍCH CỰC
3 năm
@lavenbut Ý bác nói AirDrop chia sẻ đc ứng dụng.
Trước giờ thì mình thường chia sẽ file apk cho bạn bè qua zalo
Ước bên iOS cũng có thể bắn ứng dụng sang cho nhau như vậy để chuyển game Flappy Bird từ iPad Mini (OS 8.1) sang iPhone X (OS 11.4.1). Đã thử chuyển qua file deb của game này qua iTools lẫn 3uTools mà hơm được, anyone can help? 😷
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Bảo-Duy
TÍCH CỰC
3 năm
@trung76 Bạn ấy ghét tai thỏ thôi. Còn lại là ok hết.
Bảo-Duy
TÍCH CỰC
3 năm
@crazysexycool1981 Game Flappy Bird chỉ chạy được từ ios10 trở xuống. Từ ios 11 trở lên không cài được dù là đã Jailbreak. Cùng với 1 số game bản quyền mình đã mua và cẩn thận lưu ra file ips, nhưng cài vào ios 11,12,13 là báo không tương thích - nhưng cài vào ios9,ios10 thì ok. Chính vì thế nên vẫn còn kỷ niệm con 5s ios9 và con 6 ios10.
@duongdinhbaoduy Bảo sao mình thử cài file deb trên cả iPhone X (OS 11.4.1) lẫn iPad 2018 (OS 11.3.1) đều ko được, quá buồn 😭
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
thanhit1
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 Sẽ sớm có thôi, mỗi hệ điều hành có thế mạnh riêng, dần dần sẽ giống nhau
Mr Dulo
CAO CẤP
3 năm
Wao
Tiện lợi nhỉ.
😆)) có cái này rồi chờ nó phổ cập thôi 😃)
máy mình vẫn chưa có tính năng này, hay phải đợi hãng cập nhật ta
@MocM3o339 thì mình android 10 mà
@ka me to ko E android 9 vẫn có nè. Chia sẻ lân cận
@MocM3o339 Bạn xóa bộ nhớ đệm của Google Play Service đi.
Trên thực tế truyền file dữ liệu nó còn chậm quá, thua xa iphone
datvo.1990
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lý Thanh Ngô Tỷ lệ failed cũng cao đối với file lớn
@Lý Thanh Ngô từ từ update thôi mà 😁
BB Tran
TÍCH CỰC
3 năm
hóng phương thức trao đổi file giữa iOS và Android 😁
datvo.1990
ĐẠI BÀNG
3 năm
@BB Tran Sendanywhere thôi 🤣
Nearby sharing bây giờ ngon rồi. Mình dùng trên Note 20 Ultra nhanh hơn lúc beta nhiều . Bản beta trước phải thoát mạng wifi đang dùng (quên nó) rồi mới dùng được không thì chậm như rùa. Mà bản beta đó vẫn chậm lắm. Bây giờ thì ngon và nhanh rồi. Có thể nó 1-9 1-10 với Iphone ( còn chậm hơn Iphone ) . Mếu tụi nó chia sẻ được với nhau thì tuyệt quá. Bây giờ 2 tay 2 súng thấy Note vẫn ngon và đã hơn ( cá nhân tui thôi nha) hahahahahah
@pond1597 Hình như dòng 20 mới làm được thế đó bạn.
Các đời trước muốn tạo hotspot thì phải tắt wifi, giờ vừa tạo hotspot vừa bắt wifi được, như kiểu repeater vậy.
Nearby sharing dùng wifi direct cũng được cải thiện theo.
Mình còn con A8+ dùng cũng ok luôn. Bản mình dùng chắc là chính thức rồi. Con A+8 này mình ko có tham gia thử nghiệm. Mình chuyển 40mb video từ Note 20 Ultra sang con này nhanh ghê gớm luôn. Tuy nhiên để so sánh với Airdrop thì không bằng đâu. Đợi nó hoàn chỉnh chắc sẽ ok thui. Hahahaha
Đang mong Nearby Sharing bắt tay được với máy tính
Không thấy lợi ích từ việc chia sẻ này. Bên iOS nếu cùng iCloud thì app sẽ tự động đồng bộ.
thanh_nhan05
ĐẠI BÀNG
3 năm
@from team b with love máy mình và máy người khác, hay bạn cho mượn luôn icloud để nó đồng bộ 😁
id@wn...
TÍCH CỰC
3 năm
@from team b with love Có vấn đề về đọc hiểu.
@from team b with love lúc cần mới thấy tiện bạn ơi
sidloxydoo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nguyenmanh287 chả not trả
Hóng cái này từ lâu.Chia sẻ ứng dụng là thứ m cần nhất. Vì đổi máy liên tọi,Chưa kể thấy người khác sài app j đó thấy hay là chia sẻ luôn rất tiện.
@nguyenmanh287 Chưa hiểu ý bạn lắm ?
Chia sẻ ứng dụng như bài này thì mình chưa được thử nên chưa biết. Như trường hợp của bạn thì đơn giản mà, đổi máy thì càng dễ.
Còn bạn bè muốn chia sẻ ứng dụng cho nhau kiểu của bạn nói thì mình nghĩ chia sẻ link download có khi thao tác còn nhanh hơn ?
qwarl
TÍCH CỰC
3 năm
google bảo cái này chia sẻ đc giữa máy tính và đt dùng chrome nữa v thì nếu đang dùng edge trên máy tính thì chịu à mọi người, có khi nào đc mang lên edge vì cùng nhân chrome ko nhỉ
bustalyme
TÍCH CỰC
3 năm
cái này chia sẻ bộ cài thôi chứ nhỉ, chia sẻ file có khi nào bị lẫn thông tin cá nhân của mình không ?
Carl
CAO CẤP
3 năm
Chia sẻ link download trên store rồi để người kia tự tải xuống như bên Apple thôi, chứ nhiều ứng dụng thu phí làm sao mà chia sẻ? Chưa kể có thể để lộ lỗ hổng bảo mật để hacker phát tán mã độc nữa.
@Carl làm được hết bạn ơi, bên Mac chia sẻ Final Cut Pro ầm ầm nè 😁
Chia sẻ bộ cài thôi. Ví dụ trường hợp app bị giới hạn quốc gia, 2 người cùng ở Thái Lan, bạn để vùng app là Việt Nam thì khi bạn của bạn chuyển link cho cũng chưa chắc cài được mà phải chuyển kho ứng dụng về khu vực Thái Lan trước rồi mới được phép cài.
Cái này tùy tình huống, tiện thì dùng, không thì thôi.
Về vụ hack thì bộ cài sẽ là gốc từ Google, chỉnh sửa sẽ làm file thay đổi và đầu nhận sẽ check.
Nếu app không từ nguồn Google thì sẽ có yêu cầu bạn cho phép cài từ nguồn ngoài hay không.
Samsung định nghĩa lại Airdrop
@tanthanh2009 Google bạn ak, Samsung gì ở đây.
Học hỏi nhau là điều tốt.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019