AirPods Max sẽ tự động điều chỉnh âm thanh nếu ae đeo ngược bên

Knah
27/12/2020 2:26Phản hồi: 72
AirPods Max sẽ tự động điều chỉnh âm thanh nếu ae đeo ngược bên
Đeo ngược tai nghe là tình huống mà chắc chắn ae nào cũng đã gặp. Các hãng cũng tìm nhiều cách khác nhau để giúp người dùng nhận biết 2 bên trái phải bằng thiết kế, màu sắc lần cả đánh dấu. Thế nhưng dù làm thế nào thì người dùng vẫn đeo ngược. Mãi cho đến khi cầm AirPods Max trên tay, mình vẫn không tin là các hãng tai nghe có thể giải quyết được vấn đề này. Apple đã giải quyết vấn đề tưởng chừng đơn giản này bằng việc kết hợp cả phần cứng và phần mềm.

I/ Về phần cứng

AirPods Max được thiết kế đối xứng, chính vì vậy dù ae có đeo ngược trái phải thì sẽ không hề cảm thấy vấn đề gì. Hầu hết các tai nghe đều có thiết kế nghiêng về sau ở phần earcup hoặc earpad, điều này sẽ khiến người dùng cảm thấy không thoải mái khi đeo ngược và điều chỉnh lại. Tuy nhiên Apple không làm thế, họ để chúng ta thích đeo như thế nào thì đeo và sẽ không thấy vấn đề gì về độ thoải mái.

Giờ thì mình hiểu rõ hơn vì sao Apple chỉ trang bị 1 phím bấm để chuyển đổi và cụm digital crown. Nhờ tối giản thao tác sử dụng mà dù ae đeo ngược thì cũng không khó khăn gì khi thao tác. Ngoài ra, nếu ae là người thuận tay trái cũng có thể thao tác mà không gặp bất cứ trở ngại gì.

AirPods Max còn được trang bị rất nhiều cảm biến, chính điều này đã giúp tai nghe có thể nhận hiện những thao tác của người dùng để tự động chuyển đổi âm thanh khi chúng ta đeo ngược.

II/ Về phần mềm

Mình có lọ mọ vào phần settings của AirPods Max thì thấy có mục Automactic Head Dection. Cách đây 2 năm, Apple đã nhận được bằng sáng chế về một chiếc tai nghe có khả năng phân biệt trái phải mà không cần quan tâm đến cách đeo. Ở thời điểm đó mình nghĩ không biết cách thức nó sẽ hoạt động như thế nào và giờ đây AirPods Max đã hiện thực hoá bằng sáng chế đó. Điều ae cần làm đó chính là gạt cái nút màu xanh ở mục này lên là xong. Như một số ae có giải thích đây là tính năng tự động tắt mở nhạc khi tháo ra khỏi tai dựa vào cảm biến. Trong sáng này mình có test thử thì khi off tính năng này đi nghĩa là tai nghe sẽ phát âm thanh liên tục khi mở dù tháo ra khỏi đầu và lúc này cảm biến sẽ không hoạt động, chính vì vậy âm thanh sẽ không tự động chuyển qua lại. Ngoài ra, ae nhớ bật Spatial Audio luôn thì mới thấy hiệu quả.

Apple còn cho phép chúng ta thay đổi chiều của cụm Digital Crown. Chính vì vậy nếu ae nào thuận tay trái thì cũng chỉ việc vào và chỉnh lại chiều xoay của cụm này là có thể sử dụng bình thường mà không sợ ngược.

III/ Trải nghiệm

Quảng cáo

Mình đã thử nghiệm vụ đeo ngược này qua giờ thì thấy hoạt động hoàn hảo ở các nội dung phim ảnh trên Apple TV+, HBO Max hay Disney+. Chúng ta sẽ không cần phải quan tâm bất cứ thứ gì vì AirPods Max sẽ tự động chuyển đổi rất nhanh gọn, chính xác và không có sự khác biệt khi đeo ngược.

Tuy nhiên khi mình thử qua nghe nhạc 2 kênh thì hiện tính năng này không hoạt động. Không rõ sắp tới Apple có update gì thêm hay không tuy nhiên với mình việc trải nghiệm phim ảnh với Spatial Audio trên AirPods Max là trải nghiệm mà khó có tai nghe nào mang lại được.
72 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tai mình chỉ nghe rõ được 1 bên trái, bên phải hầu như không nghe được gì, nên mấy loại này hay true wireless, airpod sony mx3.... cũng ko xài được 😃
son.evrf
ĐẠI BÀNG
3 năm
@PhanDat123BL bạn đen vleu
trieuvhh
TÍCH CỰC
3 năm
@PhanDat123BL Làm nốt tai phải cho đều bro
Nói thật nhé, mod rành tiếng Anh thì viết bài tiếng Anh luôn đi cho người hiểu tiếng Anh đọc bài.
Chứ viết bài tiếng Việt làm gì mà chụp màn hình ngôn ngữ tiếng Anh?
Không hay ho lắm
Titaner
CAO CẤP
3 năm
@Hieu Nguyen. Chỉnh chu cái gì ở đây trời , chẳng lẽ mấy từ tiếng anh đó ko hiểu hoặc quá lười tra gg để hiểu à ? Đừng có nói người bt với mod ra mà so sánh phong cách post bài , như máy tui tiếng anh thì ghi toàn tv thì tui vô comment như trên coi được ko ?
Bình Thais
ĐẠI BÀNG
3 năm
@son.evrf Tôi thì dốt tiếng anh,lớn tuổi rồi không học thêm được.Thích đọc báo công nghệ nhưng gặp mấy từ tiếng anh chen vào tôi cũng hơi buồn lòng.Trước có đi Quảng Châu thấy bên đó bảng hiệu toàn chữ Trung,không có chữ nước ngoài, trong lòng tôi bái phục họ!
son.evrf
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Bình Thais thích thì phải nhích bác ạ, nếu không thì nó là thích nửa vời theo phong trào đấy, cháu người dân tộc miền núi, ăn không đủ nhưng thích thì vác cày lên mà trồng lúa chứ ạ, tuổi tác không nên là nguyên nhân/ lý do bác ạ, bác già rồi làm gương tinh thần cho giới trẻ chứ, bác khó chịu tiếng anh thì tìm mấy báo công nghệ không có tiếng anh để đọc ạ. còn bonn TQ nó tự tôn quá đà, tư tưởng thống trị không muốn học tiếng ngoại mà muốn ngoại quốc học tiếng nó, nhưng bác nhìn vị trí của ta với nó đi, cứ dốt mãi để nó đè ư, mà muốn giỏi thìii ... các cụ bảo phải học, cháu muốn học cả tàu cả nhật nữa, xem nó làm như thế nào mình còn làm hơn nó chứ, đâu phải mỗi thằng anh thằng mỹ
thân
@phutrongnhan Chuyện ông không biết Tiếng Anh là vấn đề của ông, có là mod hay là gì đi nữa chuyện chia sẻ là vấn đề của người ta. Đây là bài viết chia sẻ, không phải báo chính thống, không có ban biên tập hay biên soạn. Bấm GG translate vài giây còn nhanh hơn là phải chê trách.
Rất tinh tế, đúng chất apple 👍
Phần chụp tai thì không ý kiến nhiều và thấy nó cũng khá đẹp.
Còn các phần còn lại thấy đeo lên ngáo ngơ sao sao đó.
Screenshot 2020-12-27 114600.jpg
@TYA Cũng đang nghĩ cái headband đó sẽ giãn nhưng chắc cũng là lâu lắm
@Ma Vương _ MT Hàng apple lúc nào chẳng ngáo ngơ, cái hồi airpod ra thế giới tẩy chay vì tai nghe có dây cắt dây mà
@DONG HO THE KY Airpod chỉ khác mỗi dây hay không dây về ngoại hình. Airpod tiện hơn Airpod Max, Airpod dùng nhiểu vì nó tương thích tốt nhất cho các iDevice, gọn nhẹ dễ mang theo. Mà nói gì nói, chất âm Airpod 2 nó dở, đàm thoại thì còn được chứ nghe nhạc thì thôi chọn con khác. Từng mua Airpod 2 nghe được 1 ngày rồi tặng cho người khác luôn, nghe tai nghe có dây cùi còn hay hơn. Có ông anh trong công ty, ngựa ngựa đeo mấy bữa rồi dẹp luôn.
Còn Airpod Max thì khác, nhu cầu đeo khi ta ngoài không mấy ai. Cái đệm đầu nó ngáo và thô, phần lưới thì dễ bám bụi. Được mỗi 2 cái chụp tai nhìn có vẻ đơn giản nhưng đẹp.
chơi game thử chưa bạn ơi, bắn nhau mà nó đổi bên là oẳng luôn
Mình thích một thiết kế hi-end truyền thống vốn có của dân chơi âm thanh hơn là kiểu nút trùm tai này
Cười vô mặt
sptit_145
TÍCH CỰC
3 năm
Mình không hỏi mod, chỉ muốn hỏi 500 ae đeo kính cận xem cảm giác thế nào khi đeo cái ốp tai kẹp vào cái gọng kính như mod đây sau khoảng 30p nhỉ, đeo thử và nói thật lòng nhé
@sptit_145 Đây, dc tặng full size nhưng đeo kính nên 1 là tháo kính nhắm mắt để nghe trọn vẹn âm thanh, 2 là đeo cả 2 nhưng vừa khó chịu vùng thái dương, âm thanh vừa ko tốt do lọt tiếng.
Nên mình đã chuyển sang in ear 😁
@sptit_145 con này thì em không biết chứ em đeo 1000xm3 vài tiếng là chuyện bình thường, không thấy khó chịu
@sptit_145 Sony XM4 đeo lâu cũng ko cảm thấy j, chỉ có khi bác đang đeo mà tháo kính ra lau hay làm j đó rồi đeo trở lại sẽ vướng ko đút vào đc thôi.
ntmhung
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đắt xắt ra miếng
Tai nghe thông minh 😊
Cái cần nhất là so sánh và đánh giá chất âm thì lại chưa thấy nhỉ.
@tuanbida Chỉ có thể là tai nghe của Apple: nào là mở hộp, trên tay, cảm nhận, phân tích này nọ nhưng cái quan trọng nhất của tai nghe là chất lượng âm thanh thì...cứ từ từ.
@tuanbida Sẽ lại có một bài tiếp theo phân tích chất âm nữa hàng của táo là phải kéo dài nó ra bác ợ.
@tuanbida Tai nghe mới mà đánh giá chất âm luôn thì cũng ko đc chính xác đâu bác, chỉ có cảm nhận qua qua thôi. Muốn chuẩn thì phải dùng từ 100-200 tiếng trở ra. Mà cũng tuỳ cách dùng của mỗi người mà tai nghe nó ra âm có thể là ko giống nhau đâu. Vd như người ko chỉnh EQ trong thời gian đầu thì sau tổng thể nó cân bằng hơn so với người chỉnh EQ.
@tuanbida Có hiểu gì ko về tai nghe mới ko mà đòi đánh gia chất lg luôn
Tai nghe đẹp quá😂😂😂
4ever1lov3
TÍCH CỰC
3 năm
Cái automatic head detection là tai nghe nó tự nhận diện khi nào bạn đeo tai nghe lên thì nhạc tó tự chạy, và dừng lại khi bỏ tai nghe ra. Dòng chữ giải thích tính năng của apple ở trong hình cũng nói vậy. chứ đâu có nhắc gì đến tự nhận diện trái phải đâu nhỉ? Nếu nó nhận đc trái phải thì đơn giản là nó chỉ cần switch 2 kênh thôi, dù là phim hay nhạc. Có lẽ do khi xem phim thì âm thanh đến từ nhiều phía nên có bị ngược cũng không nhận ra, còn nghe nhạc thì chỉ có 2 kênh nên nhận ra đó.
@TYA Mình có test thử thì stereo nó ko có tác dụng. Nhưng âm thanh vòm thì nó lại chuyển được
trungsoo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Knah mình nói thật bạn nên xoá bài đi đừng để xấu mặt bản thân lẫn cái trang tinhte dám đưa bài này lên trang nhất. Cái kia mình khẳng định k phải tính năng như bạn nói và mình đố bạn tìm đc bất kì thông tin nào nói về nó như bạn nói. Đừng để ng ta nghĩ bạn kém tiếng anh và làm forum này cùi bắp hơn nữa
trungsoo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@4ever1lov3 @4ever1lov3 tự dưng cái tai có thêm tính năng mới do tinhte vẽ ra. Mà đã k có thật lại còn nói văn hoa mỹ miều mặc dù chỉ đơn giản là switch channel như bạn nói :v
Bài này hình như sai thông tin rồi mod. Cái automatic head detection là tự phát/dừng nhạc khi đeo tai nghe lên/ tháo tai nghe ra chứ ko phải tự động đổi chiều phát.
@Hieu Nguyen. đúng rồi bác, nhưng nếu tắt cái tính năng đó đi thì cảm biến không hoạt động, nghĩa là khi tháo ra và chuyển qua đeo ngược thì âm thanh nó vẫn phát liên tục
trungsoo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Knah Thì tắt cảm biến nhận diện nó lại chả k tắt nhạc :v liên quan gì trái phải ở đây. Đừng vẽ ra tính năng k có thật nữa mà làm đc cái bài review chất lượng âm í
Có bao nhiêu người biết được âm nào phát ở bên R và âm nào phát ở bên L,thậm chí một số người còn không biết nó có hai chữ này.
burnstop
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Phạm dinh Cho dù có ít ng phân biệt được thì nsx cũng phải làm theo chuẩn kỹ thuật âm thanh, âm thanh chuẩn nó hiển thị 2 bên khác nhau. Minh chứng việc tạo nhiều âm thanh là trong rạp phim, âm thanh nó xuất phát từ nhiều phía sẽ tạo cảm giác chân thực khi bạn trải nghiệm bộ phim.
.
trieuvhh
TÍCH CỰC
3 năm
@ThietKeWebChuyen-Com ,
@trieuvhh j
trieuvhh
TÍCH CỰC
3 năm
@ThietKeWebChuyen-Com K có j
Jinnie KTL
TÍCH CỰC