Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

AirPods Pro Gen 2 vẫn chưa thể hỗ trợ được nhạc lossless

7/9/2022 21:51Phản hồi: 52
AirPods Pro Gen 2 vẫn chưa thể hỗ trợ được nhạc lossless
Dù được nâng cấp rất nhiều về mặt phần cứng và tính năng, thế nhưng AirPods Pro Gen 2 vẫn chưa thể hỗ trợ chơi được nhạc lossless như mong đợi của nhiều anh em về các tin đồn trước đó.

Ban đầu, người ta mong đợi rằng Apple sẽ nâng cấp con chip H2 cùng với chuẩn Bluetooth mới để tai nghe của họ có thể nghe được nhạc lossless. Đúng là Apple có nâng cấp con chip H2 mạnh mẽ hơn thật, họ cũng nâng cấp lên chuẩn Bluetooth 5.3 thật, nhưng chuẩn Bluetooth này đáng buồn thay lại không có codec để truyền tải nhạc lossless như dự đoán.

Với việc mất tận 3 năm để nâng cấp vòng đời mới, có lẽ phải mất thêm một thời gian nữa chúng ta mới có thể tận hưởng nhạc chất lượng cao hơn trên AirPods Pro. Và nếu Apple không sớm suy nghĩ về điều này thì các tai nghe của bên Android nhiều khả năng sẽ vượt mặt AirPods ở khoản này. Hiện tại, Qualcomm đang rất tích cực phát triển chip cho tai nghe không dây hỗ trợ nhạc lossless và có thể chúng sẽ sớm có mặt trên thị trường tai nghe cao cấp.

Như vậy đến hiện tại, AirPods Max là chiếc tai nghe duy nhất của nhà Táo có thể nghe được nhạc lossless, tuy nhiên vẫn cần phải sử dụng dây kết nối với nguồn phát, không thể nghe lossless không dây được.
Tham khảo macrumors
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

TN_NT1397
ĐẠI BÀNG
2 năm
Hơi đáng tiếc. Đành đợi thêm vậy
Kid_Alone
TÍCH CỰC
2 năm
@ultimate mình có sáng kiến ngu
có thể cho một bộ nhớ nhỏ bên trong tai nghe đủ để chứa trước vài bài nhạc lossless, xong kiểu cho bluetooth nạp trước, tai nghe phát sau :V
khả thi hay k nhỉ, tại bạn nói là do nguồn phát
@NguyễnXuânBằng Chip giải mã là thiết bị phát rồi đó. Làm sao để truyền tải thông tin lossless qua tai nghe mà không bị mất chi tiết mới quan trọng. Như vậy điểm cốt lõi là công nghệ bluetooth. Còn bạn muốn biết lossless nghe khác biệt hay không thì còn ở khả năng thẩm âm của mỗi người. Theo mình cảm nhận riêng thì giống như 1 màn hình 120hz với 60hz. Nghe tổng thể thì ko khác mấy nhưng cảm nhận kĩ thì sẽ thấy sự khác biệt. Dùng 60hz quen rồi không sao nếu chuyển qua 120hz rồi thì ko muốn về 60hz nữa 😆
@ultimate chất âm vẫn thua xa jack cắm 3.5 bác nhỉ,hic
ultimate
TÍCH CỰC
2 năm
@Kid_Alone Cái này bạn đi hỏi nhà phát minh Bluetooth nhé bạn. Mình chệu 😂
chu.nguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chắc chờ mùa tới ra Ultra. 🤣
atmh
ĐẠI BÀNG
2 năm
Apple luôn và mãi là vậy.
Theo hiểu biết của cá nhân mình thì codec bluetooth xịn nhất, cho mức độ méo, nhiễu thấp nhất ngay cả khi đo đạc là LDAC thì cũng chỉ được coi là lossy thôi nên cũng chẳng có con tai nghe không dây nào thật sự có lossless cả.
Mình cũng nghe thử âm thanh của airpods pro rồi, mình chỉ đeo tầm 1 phút là tháo ra khỏi tai, đơn giản là con này có hỗ trợ lossless hay hi-res thì nó cũng chỉ làm 1 việc duy nhất là ngốn thêm điện của pin thôi chứ chả được gì 😆
https://www.soundguys.com/ldac-ultimate-bluetooth-guide-20026/

The ultimate guide to Bluetooth headphones: LDAC isn't Hi-res

Sony’s LDAC has risen to popularity as the audiophile-grade Bluetooth codec. Can LDAC match the quality of wired 24-bit/96kHz Hi-Res audio?
soundguys.com
@caocaolatre199x Ngay cả con dap của mình chỉ chạy SBC mode với tai ko dây thì nó vẫn hơn 6.96 lần chất lượng so với đt dù đt hỗ trợ mọi mode
Ryo116
TÍCH CỰC
2 năm
Tai nghe đàm thoại thì trông đợi gì vào chất âm =))
@Ryo116 mèo cảnh làm gì mà bắt đc chuột @Ryo116 anh nhỉ
@tientran517 Đúng rồi còn bị chuột bắt nạt nữa cơ
Tai nghe apple xịn nên nghe nguồn 128kpbs cũng gần như là lossless nhé 😁
@dấu-tên-nhưng-sinh-năm-1981 lossless thì ko biết chứ useless thì ipod pro top 1 😆
@supperchym Viết cái tên còn sai mà đòi đi chém gió
traind
CAO CẤP
2 năm
mình tải nhạc lossless vào vẫn nghe đc mà😂 mà nghe nhạc chống điếc như mình cũng chẳng pb được chất lượng khác nhau gì, bass cứ tốt là được🤣 bass airpods pro đúng chất lượng ổn
tuxedo198x
TÍCH CỰC
2 năm
@traind Chả hiểu nghe cái lốc léc ấy khác gì mp3 320
Chắc cái nhạc như nên bật ở dàn âm thanh cao cấp mới thấy khác biệt đc .
Đi xem rạp nghe còn chả phân biệt đc nữa là tivi 🤦🏻‍♂️
traind
CAO CẤP
2 năm
@tuxedo198x chính xác bác! Nhạc lossless may mấy dòng loa, soundcard cao cấp mới đọc, phân tần được âm thanh chứ tai nghe bình thường gần như ko có tác dụng.
Nhưng vẫn thích tải nhạc lossless về nghe🤣 mỗi bài tầm 30Mb
Autumn19
ĐẠI BÀNG
2 năm
Luôn luôn để kh chờ mòn đít xong mới có
Kotex hút máu thì cần gì chất lượng cao? Chất lượng thấp nhưng giá trên trời hút máu mới nhiều nhá.
x.dung
TÍCH CỰC
2 năm
người dùng iphone không quan tâm đến nhạc lossless
Lossless để làm gì khi mà apple music chưa có. Nó chỉ làm device để đáp ứng tốt nhất hệ sinh thái mà nó cung cấp cho ng dùng thôi
htux
CAO CẤP
2 năm
@monospace_choithuxem Có rồi bạn ah
@monospace_choithuxem Update đi b
Ciq
ĐẠI BÀNG
2 năm
@monospace_choithuxem Bạn nói được 2 câu mà câu nào cũng trật.
@monospace_choithuxem Lossless ở apple music hơi phổ biến rồi đấy! rất nhiều album có đủ cả!
tmv0902
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mấy bạn có thấy thằng nào ngu đến nỗi đường kẹt xe mà vẫn lao đầu vào không, Apple nó khẳng định là nó không tiên phong nhưng nó sẽ làm cho tốt nhất có thể, công nghệ chưa cho phép thì nó cũng không ngu dại mà đâm đầu vào làm để bị chửi và thất bại
máu còn nhiều cứ bình tĩnh
Apple vẫn còn hút dc cứ hút đã
Thế thì đồng bộ dc với apple mucsic à
Giá ở VN 6.9 triệu. Sợ thật, gần 7 củ cho một cái tai nghe. Bán tai nghe chắc siêu lợi nhuận hơn bán điện thoại nhiều.
@cadenlid Tai nghe giá nó khủng lắm bạn ơi. 6.9tr chưa là gì đâu khi chơi âm thanh
@เหงียน vấn đề ở chỗ airpod pro ko phải tai nghe cho dân chơi âm thanh, nó là sản phẩm đại trà với doanh số lên tới cả trăm triệu chiếc một năm. nếu tính doanh thu và biên lợi nhuận thì airpod có lẽ ko có đối thủ, đặc biệt về lợi nhuận
@cadenlid Sony cũng tầm giá đó mà, đồ hàng A mắc hơn chút
Ra sớm làm gì, hút máu từ từ chứ, ifan giàu mà
laiviet
TÍCH CỰC
2 năm
Lossless chắc để Pro Max. Nâng thêm 100 đô nữa nhé.
@laiviet Vẫn phải cắm dây thì mua wireless chi cho đắt
laiviet
TÍCH CỰC
2 năm
@Trần Thanh Danh (Bel) Bạn có trả lời nhầm người không vậy. Không thấy ý của bạn có gì liên quan của mình cả.
just K
ĐẠI BÀNG
2 năm
mà sao mình thấy mng hay than vụ nghe nhạc lossless vậy nhỉ? ko biết thực sự cùng tầm giá và kiểu dáng nhỏ gọn vậy thì có những hãng nào có tính năng lossless tốt hơn không ta ? với lại mng có thường nghe nhạc lossless ko ,mình lúa thật đó giờ chưa nghe qa bao giờ
@just K Có Sony XM4, sen 3 đó

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019