Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Ẩm và chống ẩm cho máy ảnh

starnt
28/5/2009 15:32Phản hồi: 105
105 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em sử dụng hộp chống ẩm wonderful ẩm kế của hộp thì báo gần 50% còn cái ẩm kế em để vào hộp thì chưa tới 30%. Vậy nên tin vào ẩm kế hộp hay ẩm kế rời các Bác? (Hộp chống ẩm khoảng 5,5 lít. Em có để 100gr hạt chống ẩm, vậy dc ko các Bác?) . Mong các Bác cho em lời giải đáp, em xin cám ơn trước!
"Ngoài ra cũng có thể bắt chước cách một số nhiếp ảnh gia vẫn thường làm: để đèn cực tím vào nơi bảo quản máy. Tia tử ngoại có thể giết được mốc, lưu ý tháo kính lọc UV khỏi ống kính."
Anh Thanh có thể cho em hỏi đèn cực tím nên dùng loại với công suất thế nào, thời gian chiếu đèn bao lâu...đèn cực tím cũng có chia bước sóng, vậy loại nào ổn.
Em hỏi nhiều quá, đơn giản anh cho biết nên mua đèn này ở đâu và model nào?
Cảm ơn anh!
@kimkhanhpham.qn Đèn cực tím loại khử khuẩn vẫn thường được sử dụng (phòng mổ chẳng hạn) tuy nhiên dùng để bảo quản máy ảnh thì anh chưa nắm được 😃
Cho em hỏi là em đang dùng hộp chống ẩm Hando (mua ở big C) khi bảo quản thì kim ẩm kế chỉ vào 30% (trong khi bác starnt khuyên nên là 35-45%) vậy em cần phải làm gì để tăng độ ẩm khoảng 5-10% nữa ạ.
@kelieumang_huedc Mở ra đóng lại.
ranmaager
ĐẠI BÀNG
10 năm
hạt hút ẩm hơi nhiều, xem thử lấy bớt ra được ko
hạt hụt ấm được đóng thành 1 bịch thế này lấy phải bung ra nhiều thứ lắm
ạ. Để e xem thử xé lớp giấy ở trên lấy bớt hạt ra rồi dán lại xem thử thế nào 😃

@kelieumang_huedc Anh thử ngăn sự tiếp xúc bằng cách cho vô túi nylon và chỉ cho vài khe hở để sự hút ẩm có giảm lại đủ ko.

Dạ thế thì em sẽ nghiên cứu loại dùng để xử lý nước lọc. Hy vọng sẽ có đáp án tốt!
tuem
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình xài giải pháp tự nhiên, nói thiệt chứ mua máy và ống kính cả chục tr ko sao, chứ bỏ tầm 1tr đầu tư mấy cái chống ẩm này sao thấy tiếc hùi hụi @@
Mình thì hằng ngày cho em nó tắm nắng tầm 30' buổi sáng trước khi đi làm, xong rồi thì bỏ vào cái tủ đựng sách của mình(vì là sách nên cũng khô ráo - sách cũng hút ẩm ^^) . Với cả bỏ vài túi chống ẩm nho nhỏ rải rác trong cái balo đựng máy ảnh.
Cả năm trời rồi chưa mốc meo gì ^^
Mình sắp có việc đi Úc, tính mang theo máy chụp để chụp nhà hát con sò mà nghe nói bên đó đang là mùa đông và khá lạnh. Vậy có bác nào có kinh nghiệm bảo quản máy ở những nơi nhiệt độ 12-13 độ thì chia sẻ cho mình với. Đang băn khoăn ko biết nên đem máy chụp hay xài đt chụp. Vì sợ đi về máy bị dính ẩm là tiêu cả máy lẫn lens 😔
Baonam189
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bác nào quan tâm đến hộp hoặc tủ chống ẩm có thể ghé qua trang fanPage này ạ
www.facebook.com/hopchongamhanoi
Có rất nhiều hộp chống ẩm tự chế, chuyên dụng, tủ chống ẩm cho các bác lựa chọn!
shevactc3
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em đổ cả 0.5kg hạt Silica Gel vào hộp Lock & Lock 4.6lit nhưng cả đêm đến sáng đồng hồ ẩm kế báo độ ẩm lên đến 70% là sao các bác ơi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019