Amazon sẽ chi 500 triệu USD thưởng nhân viên trong dịp mua sắm lớn cuối năm

1/12/2020 4:44Phản hồi: 67
Amazon sẽ chi 500 triệu USD thưởng nhân viên trong dịp mua sắm lớn cuối năm
Trước sự nỗ lực của những nhân viên trong dịp mua sắm cuối năm rất bận rộn sắp tới, Phó Giám Đốc mảng bán lẻ của Amazon, Dave Clark, nói rằng họ sẽ có một khoản thưởng cho các nhân viên làm việc cật lực trong những ngày từ 1/12 đến 31/12 sắp tới. Được biết tổng khoản chi thưởng này sẽ lên tới hơn 500 triệu USD cho cả công ty.

Theo kế hoạch, những nhân viên kho hàng làm việc toàn thời gian tại Anh và Mỹ sẽ được nhận thêm 300 Bảng Anh hoặc 300 Đô La Mỹ, trong khi đó các nhân viên làm việc bán thời gian trong giai đoạn tháng 12 này cũng sẽ nhận được 150USD tiền thưởng. Dave Clark nói rằng "Tôi rất biết ơn những người trong đội của chúng tôi vì đã đóng vai trò cực kì quan trọng trong việc phục vụ các khách hàng". Bản thân CEO Jeff Bezos cũng đã từng hết lời ca ngợi các nhân viên của mình vì sự đóng góp trong kì đại dịch hồi giữa năm nay.

"Chúng tôi muốn chia sẻ sự đánh giá của mình thông qua việc thưởng đặc biệt cho nhân viên, tổng giá trị tới hơn 500 triệu USD cho các nhân viên tuyến đầu trong giai đoạn bước vào kỳ nghỉ lễ, mua sắm cao điểm". Dịp cuối năm là dịp mọi người mua sắm rất nhiều và cũng là thời gian có rất nhiều khuyến mãi, do đó các hoạt động thương mại diễn ra với một tần suất cực kì dày đặc. Cổ phiếu của Amazon tăng liên tục trong năm nay cũng nhờ vào việc người dân ở nhà mua sắm trên sàn điện tử này nhiều hơn.

Kể từ khi Covid bùng nổ đầu năm nay, Amazon đã có rất nhiều chính sách đối đãi nhân viên tốt. Họ thường xuyên cân nhắc tăng lương, thưởng và trang bị các đồ dùng bảo hộ cho nhân viên của mình. Thậm chí có thời điểm, Amazon đã tạm thời tăng x2 lương tăng ca cho nhân viên để động viên họ. Không chỉ Amazon, nhiều công ty thương mại khác cũng có các chính sách thưởng cho nhân viên của họ khi bắt đầu vào mùa mua sắm, đơn cử như Walmart hay Target.
Theo CNBC, BBC
67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mùa dịch mà Amazon làm ăn khấm khá quá. Thưởng đãi ngộ nhân viên là việc nên làm.
@Bạn và 500 Anh Em Nhờ dịch bệnh nên ngta mua sắm trực tuyến nhiều hơn
@Bạn và 500 Anh Em Nhờ mùa dịch ai cũng ngại ra ngoài nên nó càng làm ăn khấm khá, thời thế tạo a hùng mà
@Bạn và 500 Anh Em mấy sàn TMĐT ở VN cũng vậy nói gì Amazon.
Nghe thiên hạ đồn môi trường làm việc ở Amazon không tốt lắm thì phải
dual1
CAO CẤP
3 năm
@finely Bạn này nói đúng, trong tình cảnh nhân lực nghỉ việc mùa covid nhiều thì xin được cv ra tiền như vậy là ok rồi.
@anhtuan1066 đó là lao động tay chân thôi bác, còn back office thì như thiên đường. lương thưởng ngút trời 😁
@finnfinns chuẩn quá rồi bác
Kid_Alone
TÍCH CỰC
3 năm
@anhtuan1066 Người nói câu này thì chắc kiểu k làm mà muốn có ăn hay làm it mà muốn hít thơm.. chả hiểu, k bệnh Amazon nhưng k tệ đến mức vây.
Sướng thế
500tr đô.!!!
Xèng Việt : gần 12 ngàn tỷ.😅
dacviet
TÍCH CỰC
3 năm
Ở Mỹ với Anh mà thưởng 300 đồng không thấm tháp chi lắm.
Lã H Hải
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dacviet Làm chân tay mà 300 đô k thấm 😆 300 đô ở đâu cũng thấm hết. Nhất là tầng lớp lao động chân tay
dual1
CAO CẤP
3 năm
Nếu jeff có lòng tốt thì có thể bắt chước wall mart, tặng cổ phiếu với giá trị tuỳ chọn chứ với giá hiện tại thì chắc giải tán.
dual1
CAO CẤP
3 năm
@finnfinns Vậy nên tìm hiểu 1 chút rồi trả lời cũng ko sao, đừng cố phản hồi những gì ko ăn nhập
dual1
CAO CẤP
3 năm
@finnfinns Dĩ nhiên tặng cp sẽ làm jeff bớt siêu giàu đi chút, nhưng đổi lại nv sẽ rất thích ở lại amz lâu hơn. Cũng an tâm chuyện nghỉ hưu
finely
TÍCH CỰC
3 năm
@dual1 Làm như startup vậy, đi tặng cổ phiếu.
dual1
CAO CẤP
3 năm
@finely Start-up là khác, start-up chỉ share cp cho nhân sự tài năng hoặc gắn bó từ đầu đến chết với cty.
Đây là hình thức tặng cp cho nhân viên trung thành hoặc tặng cp hạng C khuyến khích nv cuối năm
Bóc lột nhân viên đến tận xương tủy để ngoi lên tỷ phú giàu nhất TG mà nó thưởng có 300 đô là quá ít. Còn thua xa số tiền hỗ trợ cúm Tàu của Tổng thống Donald Trump.
Tư bản ... bản chất là bốc lột .. CEO Zét của Amazon nhân viên nó ghét lắm...
willxlazy
TÍCH CỰC
3 năm
@Bão Sài Gòn là lý luận của cộng s** . À thôi lỡ mồm
@willxlazy Đồng chí đang ở đâu mà phát ngôn ko giữ lời ... bề viết kiểm điểm
hnt.n007
TÍCH CỰC
3 năm
@Bão Sài Gòn Không thích có thể nghỉ, nó có kề dao vô bắt làm đâu 😃
@hnt.n007 Đám red bu|| chửi cho cố nhưng có điều kiện là đi sang tư bản để bị bóc lột ngay =))
hoacuclon
TÍCH CỰC
3 năm
300 đồng thưởng gì còn bèo hơn Việt Nam!
blinkinkin
ĐẠI BÀNG
3 năm
@lam251092 ở vn thưởng tầm bnhieu bạn?
finely
TÍCH CỰC
3 năm
@lam251092 Tiki thưởng nhân viên bao nhiêu vậy bạn?
@lam251092 vậy bác không biết ở vn có những chỗ thưởng 100k hoặc không thưởng à
Cười vô mặt
hoacuclon
TÍCH CỰC
3 năm
@blinkinkin Trước chỗ mình thưởng Tết 10tr
makeitmine
TÍCH CỰC
3 năm
Bọn tư bản không bao giờ trả phí 1 đồng nào kể cả thưởng 🤣 nên đừng thấy 500tr usd mà tưởng thơm. Nhưng vẫn hơn bọn thiên đường làm biếng
nghe thì to nhưng đến từng người mà được 300 đô thì cũng bt quá. ý e là 300 đô so với thu nhập và chi tiêu ở nước ngoài
@nhoxboy2010 trước mắt mình thấy mấy đồ công nghệ cao mà việt nam không làm được thì mua ở vn đắt hơn rồi đó. chẳng hạn như xe hơi, thiết bị cơ khí, thiết bị công nghiệp,...
tất nhiên hàng tiêu dùng thiết yếu thì Vn rẻ hơn
finely
TÍCH CỰC
3 năm
Tự nhẩm thôi cũng ra. Ví dụ, để đi ra ngoài ăn, một người đi làm cho là 15 đồng một giờ hoàn toàn có thể chi trả bằng 1 - 2 giờ làm việc. Tiền phone mỗi tháng vào tầm 50 đô 1 tháng, hoàn toàn có thể trả bằng vài giờ làm việc. Tiền mạng, điện, gas các kiểu cho là 300 đi, hoàn toàn có thể trả được. Bảo hiểm thì tuỳ vào từng chỗ, nếu công ty có hỗ trợ thì giá mua rất rẻ hoặc khỏi phải mua. Còn ở VN, đi uống ly trà sữa cũng hết gần 100k, ăn thêm tý cho sang chảnh cũng mất kha khá. Lương 8 - 9 triệu thấm vào đâu.
Một cuộc sống ở nước ngoài có đầy đủ mọi thứ mà có thể chi trả được bằng tiền đi làm. Cái đó là người không bằng cấp đó nha. như vậy thì bạn nghĩ ở đâu ngon hơn?
Kid_Alone
TÍCH CỰC
3 năm
@nhoxboy2010 Dựa vào mình đang ở Mĩ và thấy nó đúng đc chưa.
Đùa thôi nhưng công nhận.
Chi tiêu mĩ rẻ hơn..mình k có thể bao trùm hay đại diện đc nhưng cứ lấy ví dụ đi.
Lương mình 150$ cho chạy bàn cafe, và một tháng tầm 300$ cho tiền ăn 3 miệng. Ăn sang nhà, bò, cua, cá, tom hum, trai cây best ca ăn thay cơm luôn.
Điện chạy máy lạnh toàn nhà, chạy 24/24 80$/1 tháng.
Nói chung etc mọi thứ cho 3 miệng ăn (ba mẹ mình lon tuổi, k đi làm) vs 1 thằng ngu k có học vấn mà mình vẫn mua đc nhà khá là ok, 2 con xe 4 bánh, 1 năm di lịch 2 lần. Ăn nhà hàng thì ít do k hợp. Thì bạn nghĩ chi tiêu ở mĩ ra sao. Mình k xin trợ cấp thứ gì nha.làm đóng thuế đầy đủ (thuế cho lại thì có, nghèo mà).
Đồ công nghệ thích gì mua đó, mình k khoe nhưng nếu ninh ở VN, học đại học lương tầm 15/ triêu chắc là cũng mức khá thì có đc như bên Mĩ ko. Hay vẫn ở nhà thuê và chỉ đủ nuôi bản thân..mình từng đi làm Amazon, mẹ còn chê nữa về VN bưng trà đá(cv mình làm thêm thơi sv) xem cái nào khổ hơn..
Thấy cm chửi Amazon, xem họ đã từng thấy cv ở đó chưa, mà thấy thì so cv khác đi. Ở đâu cubgx có ức chế này ức chế nọ. Nhưng nhiều hay ít và nó có đáng ko. Mình học ngu nên mình chấp nhận cv này, học thì ngu mà đòi đối xử như bác sĩ nhận lương luật sư ak =.=
Kid_Alone
TÍCH CỰC
3 năm
@nhoxboy2010 Cơ mà Vn vẫn sướng một chỗ là ăn chơi. K hợp văn hoá, làm cho cố rồi tối về ko biết làm gì.
Ở VN, là miếng lấu, tô bún bò, sườn đêm. Hay dạo phố ngắn gái.. gọi chiến hữu làm vài li
Buồn miệng làm miếng sầu riêng, chôm chôm, vài bịch bánh tráng.
Mấy điều trên dù có tiền cũng k đc....k hợp văn hoá nó vậy..=.=
Thèm =.=
đúng là càng phát triển hơn thì lương bổng cũng được cải thiện
qwarl
TÍCH CỰC
3 năm
amazon này có phân hàng tự động như đám robot của alibaba ko v các bác😁
@qwarl bác phải hỏi câu ngược lại chứ nhỉ
Cười vô mặt
qwarl
TÍCH CỰC
3 năm
@inconsolable1910 do em thấy có vid robot tự động phân hàng của alibaba còn amazon thì ko thấy nên mới hỏi v thôi bác ạ😁
Su Guang
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ngon
tieu.ngao
TÍCH CỰC
3 năm
Ngon đấy
Nhưng chả có j là free cả
300 đô, tương đương 3 ngày lao động chân tay bên Mỹ. Nên chắc tương đương thưởng 1 triệu đồng ở VN.
làm ăn được tăng lương là rõ ràng rồi, giữ chân mà còn tạo động lực nữa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019