Amazon tự làm bản đồ dựa trên nền tảng của Nokia, không sử dụng Google Maps

Didu
17/9/2012 16:11Phản hồi: 151
Amazon tự làm bản đồ dựa trên nền tảng của Nokia, không sử dụng Google Maps

Không chỉ Apple từ bỏ Google Maps để tự tạo nên dữ liệu bản đồ cho iOS mà Amazon cũng đã làm điều tương tự, dù họ đang sử dụng nền tảng Android do Google phát triển. Amazon hôm nay đã công bố những hàm API cho Amazon Maps để các lập trình viên có thể tích hợp những tính năng bản đồ Amazon dựa trên Nokia Location Maps vào các ứng dụng họ viết cho Kindle Fire hay Kindle Fire HD. Như vậy, trong khi Amazon vẫn là đối tác trên phương diện sử dụng nền tảng Android của Google thì họ sẽ mở lối đi riêng với ứng dụng bản đồ và các dịch vụ liên quan tới dữ liệu bản đồ, nói cách khác thì Google Maps sẽ không còn "đất sống" trên tablet chạy Android của Amazon.

Tuy nhiên, để thành công thì Amazon cần sự hợp tác từ phía các nhà phát triển cho Kindle Fire hay Kindle Fire HD, và chính Amazon cũng hứa hẹn rằng việc chuyển đổi từ sử dụng dữ liệu bản đồ Google Maps sang Amazon Maps sẽ đơn giản và dễ dàng. Vì đang trong giai đoạn đầu nêu API mà Amazon cung cấp cho các nhà phát triển vẫn chưa đầy đủ, họ cần thời gian để có thể bắt kịp Google, ít ra thì cũng làm hài lòng các nhà phát triển. Ngoài ra, Amazon Maps cũng không hoàn toàn là sản phẩm do Amazon gây dựng khi họ sử dụng nền tảng vị trí (Location Platform) của Nokia, tương tự như trên Nokia Maps hay Nokia Drive. Trước đó, Nokia cũng đã cấp phép sử dụng Location Platform của mình cho các dịch vụ như Bing Maps hay Yahoo Maps, vốn đều là đối thủ của Google.

Nguồn: Mashable, Amazon, Slash Gear
151 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Amazon lam bản đồ?
Phải bằng Google hoặc hơn
Chứ ko thì cũng ít người dùng.
@dangphi95 Lai ganh tỵ nữa!
Cố lên nha.
dangphi95
TÍCH CỰC
12 năm
@jack93 sr, chả ai thèm cái bài đâu tiên đó cả, cmt trước hay sau cũng chả chết ai, chỉ có mấy thằng rảnh rỗi, thích đc chú ý mới giành cmt đâu =)) chắc phím F5 nhà bạn lờn rồi phải ko?
@dangphi95 Phải ko đó, nói thiệt tình đi nha
Chả ai thèm........?....,!?
Chả ai mà biết bấm phím F5.
(Mình thì chưa bao giờ đụng đến)
Hèn chi cả đời cmt đầu tiên ko được!!!
Xin lỗi bạn nha, Ipad tìm đỏ con mắt
Cũng ko thấy F5 nó nằm chổ nào.
Thôi đi nha bụng dạ hẹp hòi ko làm mình tốt hơn đâu.
Nếu ko là bạn bè được thì cũng đừng gây sự như vậy.
Né mình ra xa dùm đi nha.
dangphi95
TÍCH CỰC
12 năm
@jack93 =)) =))=)) xin phép cười vào mặt bạn phát
uh thôi né vậy, trẻ trâu giờ manh động ghê lắm ^^
các hãng dần dần tự phát triển bản đồ riêng của minh. Rời xa Google mình thấy đó là 1 quyết định sai lầm! Chẳng thấy dịch vụ nào tốt bằng Google Maps kể cả trên MT và ĐT!
@tuansiro mình vẫn thấy dùng nokia máp vẫn thích hơn. google máp lúc nào cũng đòi hỏi có mạng, dùng offline của google chán lắm, dùng nokia maps sướng hơn nhiều. Mặc dù đang phải sài gmap 😔, thấy nhớ nmap wa
cũng ko thể sống bám mãi vào google map được
amazon ngày càng lớn mạnh.google bị bỏ rơi trong vụ này.NOKIA thơm lây....là nội dung chính của chúng ta hôm nay.a e chém thoải mái nha....😁
Google Map lại bị tẩy chay rồi!
bây giờ các hãng dần bỏ ách thông trị map của google
kutj'
ĐẠI BÀNG
12 năm
đúng rồi bản đồ của google chán lắm hok có hay bằng nokia
trunggia
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kutj' sao minh xai nokia e5 thay nokia map dau dinh vi hay lam gi tot dau? minh co gi sai khong ta?
@kutj' thế thì bạn chưa dùng googlemap ở Việt Nam rồi
kutj'
ĐẠI BÀNG
12 năm
@moon.seed mình dùng rồi ạ. nó ko bằng 1 cái gốc của nokia nữa.
hix thế thì trên cái kindle chả còn gì của google nữa à

amz bá đạo quá google quả này đói rồi
@voldemot Android chạy trên Kindle là của Google đấy, bác nói gì lạ thế?
@Vandetta ừm nhưng mà nó free còn các dịch vụ ra tiền của google như : google play , google map , google book ..... thì amz đều thay cả rồi còn đâu
@Vandetta Tuy là chạy adroid nhưng amazon đã bỏ hết các GApps rùi như google play,..
Bỏ gmap,phiên bản kindle sau sẽ chạy Symbian luôn..😆)
Google là cty : What ?
Facebook là cty : Who ?
Nokia là cty : Where ?
Apple là cty : Sue :p
phá vỡ thế độc quyền 😃
huungpham
ĐẠI BÀNG
12 năm
bản đồ google vẫn rất tuyệt, vậy mà sao.............
MXI
TÍCH CỰC
12 năm
@huungpham Bản đồ của nokia cũng tuyệt vời ko kém đâu bác 😃
Vân đang dùng google map .vi trên Black Berry không co cái gi khác .😁
Đòi vào đây sao.
Thay đổi thói quen ko phải là 1 chuyện đơn giản..
GoogleMap quá già và tuyệt vời rồi.
NokiaMap đã & đang nâng cấp những tính năng vược trội.
Apple có iphone, ipad và MacBook vì vậy họ có nhiều cơ hội và sự đảm bảo hơn.
Chúc bạn may mắn Amazon à...
google maps quá ngon rồi, thích chơi nổi đây
dinhhocph
TÍCH CỰC
12 năm
Nokia map có tốt hơn google map không nhỉ? :oops: mình chưa được dùng 😔
@hiepthong Nokia Maps chi tiết và hiển thị dễ nhìn hơn Google Maps, kẹt nỗi ảnh chụp vệ tinh cũ xì xì. Cái nhà tôi, nó chụp từ năm 2005 hay trước đó, tới giờ thay đổi nhiều mà trong ảnh của NM vẫn như xưa.
Bing Maps trên WP bây giờ được thay thế bằng Nokia Maps rồi. Có lẽ Nokia sẽ trở thành nhà cung cấp bản đồ rồi. Google kiểu này chắc dẹp tiệm quá.
great_wall
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dinhhocph Hiển thị và dẫn đường thì mình thấy hơn đứt, đặc biệt là lúc load map nó mờ mờ chứ k bị ô trống giống gg map nên thấy thuận mắt hơn 😁
@dinhhocph sài thử đị bạn ko ngon thì ko lấy tiền 😁
@dinhhocph Ở VN thì tốt hơn, còn nước ngoài thì k biết.hjx. chắc tại amazon sợ GG thu phí cao quá nên tự động chuyển sang dịch vụ khác luôn. Nhưng tự phát triển dựa vào cái khác nguy cơ tiềm ẩn nhiều rủi ro.mong là amazon có thể thành công. Ghét GG map vì nó cố tình để sai tên Biển đông

ola ba ba
Một hãng nữa to mồm..và rồi khi chẳng ai xài sẽ từ từ hết to mồm...amazon chỷ có thể làm tốt hơn gmap..ko thể kếm gmap..ko thỳ cũng chỷbmạnh miệng một góc mà thui😁

***khi VẬT CHẤT lên tiếng thì TÌNH YÊU cũng phải Câm mồm ***
@banchat9x Nó mua dữ liệu của hãng khác chứ không phải từ GG. GG cũng mua dữ liệu từ hãng khác thôi.
@banchat9x hình như kẻ to mồm xuất hiện ở đây thì phải
Google là quá khổng lồ mà ai cũng sợ và đề phòng. Lớ ngớ nó nuốt chửng như chơi.
haminhminh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ở đâu k biết chứ ở VN thì Gmap là tốt nhất rồi.
@haminhminh Ban da dung qua Nokia maps chua

Sent from my LG-E400 using Tinhte.vn
dungkk93
ĐẠI BÀNG
12 năm
@haminhminh b nên trải nghiệm nokia map 1 chút đi
@tuanquang_caxc Chắn chắn nó chưa sử dụng đâu bạn,mình đã xài google map trên IOS như tìm đường ở VN thì Nokia làm tốt hơn nhiều,chế độ nhìn cũng tốt hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019