Võ Lâm Truyền Kỳ 1

Võ Lâm Truyền Kỳ 1

AMD công bố phiên bản mới của CPU Ryzen và GPU Vega sử dụng tiến trình 12 nm LP
agp8x
4 nămBình luận: 66
AMD công bố phiên bản mới của CPU Ryzen và GPU Vega sử dụng tiến trình 12 nm LP
AMD vừa chính thức giới thiệu bộ xử lý Ryzen (CPU) và Vega (GPU) thế hệ 2, được sản xuất bằng tiến trình 12 nm LP của Global Foundries. Mặc dù kiến trúc vẫn giữ nguyên, việc chuyển từ tiến trình 14 nm sang 12 nm LP hứa hẹn sẽ giúp tăng hiệu năng và cải thiện điện năng tiêu thụ.

Các bộ xử lý Ryzen và Vega 12 nm dự kiến sẽ bắt đầu được sản xuất vào năm sau. Trước đó AMD từng cân nhắc sử dụng tiến trình 14 nm+, tuy nhiên cuối cùng đã quyết định chọn tiến trình 12 nm LP. Theo như công bố của hãng, so với tiến trình 16 nm FinFET thì tiến trình 12 nm LP tăng mật độ mạch bán dẫn lên 15% đồng thời cải thiện hiệu năng 10%.

Đây là bước đệm trước khi AMD giới thiệu thế hệ bộ xử lý Zen 2 (Ryzen sử dụng kiến trúc Zen) và bộ xử lý đồ hoạ Navi được sản xuất bằng tiến trình 7 nm.

AMD không phải là hãng duy nhất sử dụng tiến trình 12 nm cho sản phẩm của mình. Nvidia cũng đã công bố họ sẽ dùng tiến trình 12 nm của TSMC để sản xuất các bộ xử lý đồ hoạ Volta vào năm sau.

Theo Wccfech
Công nghệ sx chip bây giờ là nm? Ghê thật!😁
@vinhtroc Bạn từ thế kỉ nào tới vậy
@phuongnam2207 Thế kỷ trước mà!😁
legiondark
TÍCH CỰC
4 năm
@phuongnam2207 Ơ ơ... tôi là đâu... đây là ai... năm nay đã 2017 rồi à ?? 😁 ??
@vinhtroc con pen 4 của tôi mua năm 2004 đã 128nM rồi bạn êy
hoangtien88
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vinhtroc ơ cái đĩa bay rơi ở đâu nói mình tim cho có cái chân lết về sao Hỏa
donganh444
ĐẠI BÀNG
4 năm
Intel vừa tuyên bố trễ chip 10nm là AMD tuyên bố làm xong chip 12nm. Intel lại bị dí 😁
Xài core i7 5820K 6core 2 năm nay, nhưng mà sao thấy AMD ra chip mới người cứ rạo rực muốn đổi 😁
hoangtien88
ĐẠI BÀNG
4 năm
@justbenice rạo rực như thời AMD mua ATI bạn nhỉ :D và kẻ thách thức Cựu Vương đã quay lại với nhiều vũ khí và sự chuẩn bị hơn năm xưa
Hóng laptop AMD 12nm vả SML series U intel
mokakdha
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tấn công intel mạnh vào, là em rất chi khoái ạ, cám ơn AMD
@mokakdha sao ko ai làm thế với Apple, samsung nhỉ. Tẩy chay ko mua hàng bọn nó 1 năm, để sau này mọi người có giá lợi hơn
@congthanhgiong chính câu hỏi của bác có câu tl rồi còn gì? chính 2 thằng apple với ss đang cạnh tranh nhau khốc liệt còn gì? không cạnh tranh thì khéo bh chúng ta vãn đang xài màn hình 3,5 inch với cái viền dầy cui ấy 😁
Ngoài ra còn cơ số a hào Trung Hoa nữa, néu tiêu trí chọn máy bỏ qua mặt thương hiệu, khoe mẽ... thì thiếu gì sự lựa chọn giá rẻ đâu. nói chung thiị trường đt rất sôi động và nhiều sự lựa chọn từ hàng trăm nhà sx.
còn chip PC thì chả thế giới có 2 thằng, ngày xưa thg intel còn độc bá gần như thị trường, thế nên ng dùng mí khổ, chip PC bh có bằng chip cho di động đâu
@sieu_nhan hình như bạn đọc câu hỏi tui ko hiểu rồi phán. Samsung cung cấp phần cứng cho Apple, và do cả 2 đều đang vị thế độc tôn thị trường, nên rất dễ bắt tay ngầm nâng giá để cả 2 đều có lợi còn việc 2 thằng đó cạnh tranh là việc khác hoàn toàn. Người tiêu dùng, chủ yếu ở đây là Ifan, Samsung fan đổ nhào mua ko cần biết nên bọn nó cứ thế được nước làm tới, giá ở mức gọi là ridiculous so với phần còn lại mặt dù cũng ko hơn gì hãng khác bao nhiêu.:rolleyes: Nếu cứ tăng giá 20% mà người mua giảm 20% là tự nhiên 2 tên này sẽ rớt xuống mặt đất.

Nhiều vụ như thế đã xảy ra nhưng khó mà điều tra được, nếu phát hiện sẽ bị phát rất nặng.
Chơi lúng với intel rồi..
Cái tội bác inteo ra 3 thế hệ chip liên tiếp nên AMD tung bài luôn..
Trước giờ intel toàn chăn cừu không..
Cứ đà này người dùng thiệt nhất.. Vừa mua máy mới chưa đến 6 tháng đã thành lỗi thời, mất giá 😁
plamduy
TÍCH CỰC
4 năm
AMD ơi, làm từ từ thôi chứ thằng Intel nó són hết ra rồi...😁:D:D:D
Meliodas3001
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vega 2 chắc lại như vega 1 mắc/tốn điện/yếu bán mảng gpu cho thằng intel đi biết đâu có đối trọng thực sự với nvidia pascal ra sau vega 1 năm mà còn theo ko kịp volta chắc ko có khói mà hửi
@Meliodas3001 công nhận Radeon năm nay gây thất vọng quá =.="
p/s: mỗi tội ra con nào là bốc hơi hết con đó :W
@Dx.DarkKnight toàn dân đào bitcoin săn về
@Meliodas3001 chơi game ko ngon thôi, đào coin thì a ấy bá nhất
Wa mấy việc này mới thấy thằng Intel nó mạnh khủng cỡ nào. hix. AMD chơi cỡ nào cũng bị nó vùi dập.
hungk53c
ĐẠI BÀNG
4 năm
oh AMD hay quá, chuẩn bị gom lúa
1800x mới xài chưa được 2 tháng đã lạc hậu rồi sao
@harry.pham16 =))) GGWP, vega cũng lạc hậu rồi
iReview
ĐẠI BÀNG
4 năm
Intel chắc phải nhức đầu lắm rồi AMD ơi
fu09fjtnhj
TÍCH CỰC
4 năm
mình thắc mắc làm sao người ta biết đc inltel hay amd sản suất chip bán dẫn vs công nghệ bao nhiêu nm nhỉ, vd nếu intel giới thiệu công nghệ 14 nm mà khi sản xuất họ lại sản xuất chip 30nm chẳng hạng, lam sao mà người dùng biết đc con chip này dựa trên công nghệ bao nhiêu nm, chả lẽ lại bổ chip ra lấy thước kẻ đo ah 😆
@fu09fjtnhj Nói thật là bạn hỏi ngu thật sự luôn... nói theo cách hỏi ngu của bạn thì chả có cái gì trên đời này đáng tin cả.... nên dù có phũ, thì mình vẫn xin khẳng định là bạn đặt câu hỏi quá ngu! Xin lỗi nhé!
fu09fjtnhj
TÍCH CỰC
4 năm
@HDD18HAMLONG Nghê quá đi ah. Màu khôn hơn ai mà mày nói nguoi khác ngu thế. Tao hỏi rất tử tế, còn thêm biểu tượng cảm xúc 😆 nhằm mục đích troll vui vui. Mày nghĩ tao ko biết những cái này ah. Cái loại mở mồm ra là nói nguoi khac ngu. Cái loại may chỉ có giỏi sỉ nhục nguoi khác chứ méo đc cái tích sự gì đâu
@fu09fjtnhj Ok fine 😁
email007vn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@fu09fjtnhj Cái gì cũng có thể kiểm chứng nha bác.
Bahamutzero
ĐẠI BÀNG
4 năm
cho hỏi mấy con Zen còn hỗ trợ mấy dòng GPU cũ như AMD Radeon HD 7850 ko vậy?
@Bahamutzero Dĩ nhiên rồi bác, trừ phi main không hỗ trợ giao tiếp PCI. Mà thậm chí PCI -E thì vẫn có dây riser chuyên đổi. Chỉ có mấy dòng card đồ họa giao tiếp qua cổng AGP thời socket 478 là không hỗ trợ từ thời socket 775 cho tới bây giờ ạ. Khi nào ra cái giao tiếp mới hơn PCI thì con VGA của bác mới không dùng đc trên main có chuẩn mới khác PCI. ^^
Chúc mừng team xanh sắp sờ mờ lờ với team đỏ ... ai bảo năm sản xuất k chịu tăng hiệu năng làm gì :v
Tsmc là trung tâm gia công chip công nghệ cao
😔 chạy theo công nghệ bao giờ cho hết
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019