AMD giới thiệu APU thế hệ thứ 7: chip SOC đầu tiên dành cho máy bàn tầm trung, socket AM4 như ZEN

agp8x
6/9/2016 16:40Phản hồi: 70
AMD giới thiệu APU thế hệ thứ 7: chip SOC đầu tiên dành cho máy bàn tầm trung, socket AM4 như ZEN
AMD chính thức giới thiệu APU thế hệ thứ 7 mang tên "Bristol Ridge" dành cho máy bàn. Khác với những thế hệ trước, APU "Bristol Ridge" tích hợp tất cả từ CPU, GPU cho đến cả chipset điều khiển vào trong một con chip; biến nó thành chip SOC (tất cả trong 1) đầu tiên dành cho máy bàn phân khúc tầm trung. "Bristol Ridge" sẽ sử dụng chung socket AM4 với nền tảng ZEN hiệu năng cao dự kiến sẽ được bán vào năm sau.

APU "Bristol Ridge" được tích hợp gần như tất cả những tính năng quan trọng nhất của hệ thống, bao gồm quyền điều khiển các kết nối PCI Express, USB 3.0 và các giao tiếp lưu trữ như SATA 3 trực tiếp từ socket AM4. Tuy nhiên để mở rộng tính năng hơn cho hệ thống, các bo mạch chủ socket AM4 vẫn sẽ được tích hợp một số loại chipset để bổ sung thêm cổng USB 3.1, SATA hay tăng số lượng làn PCI Express. Tuy nhiên về cơ bản, vai trò của chipset trong bo mạch chủ nền tảng AMD sẽ không quan trọng như trên bo mạch nền tảng Intel.

AMD hiện đang lên kế hoạch giới hiệu 2 dòng chipset là A320 dành cho phân khúc phổ thông và B350 hướng đến phân khúc tầm trung. Trong thời gian tới, hãng sẽ tiếp tục giới thiệu thêm những dòng chipset cao cấp hơn, có thể là sẽ dành cho các bộ xử lý ZEN "Summit Ridge". Các chipset mới của AMD đều tương thích với bộ nhớ DDR4.

21a (1).jpg

Cũng cần lưu ý là các APU "Bristol Ridge" vẫn sẽ sử dụng nhân CPU "Excavator" 28 nm cũ chứ không phải ZEN, bù lại kiến trúc được AMD tối ưu tốt hơn so với các thế hệ trước. GPU tích hợp được thiết kế dựa trên kiến trúc Graphics CoreNext 1.2 với tối đa là 8 đơn vị xử lý, 512 bộ xử lý dòng. Ngoài các APU thuộc series A12, A10, A8 và A6; AMD cũng giới thiệu một phiên bản không tích hợp GPU là Athlon X4 950 dành cho người dùng chỉ muốn dùng card đồ hoạ rời.

70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

huutam2107
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tiếp tục đợi "Zen", hy vọng đội đỏ không làm mình thất vọng.
@huutam2107 không thất vọng thì bạn có mua 1 dàn mới không 😆 nên đợi kabylake cho máy bàn của intel thì hơn
Giải pháp máy tính mà ko có card rời giá thành hợp lý thì AMD quá ổn. Em có con lap ghẻ xài apu amd cũ mèm rồi vẫn chơi được liên minh ok, trong khi lap con i3 sandy chơi ngắt ngư
@toandien81 Làm gì được bác, cái clip bác xem đâu phải full setting nó cắt 1 loạt hiệu ứng rồi
@toandien81 Mình chạy 1 thanh 1600 combat nó tụt fps hơn tụt quần.
@toandien81 intel mạnh cpu thôi, gpu thì miễn bàn. so với amd cùng thời
Teathrea
ĐẠI BÀNG
8 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ đã ghi là dual channel , chơi 1 thanh nát bét là phải .
duykhiem86
TÍCH CỰC
8 năm
Ngon hehe, đợi Zen làm 1 dàn chơi Oculus Rift luôn 😁
heorung52
TÍCH CỰC
8 năm
@duykhiem86 Giá cả thế nào nhỉ? Đang định nâng cấp cái thùng Pentium 4, thay toàn bộ nội thất, ngoại thất được mỗi cái case IBM là bền chắc, làm ghế ngồi được luôn.
duykhiem86
TÍCH CỰC
8 năm
@heorung52 Mua linh kiện rồi ráp lại, đừng có mua máy bộ, vừa mắc vừa ko tương thích tốt. Trọn bộ vừa PC vừa kính Oculus Rift chắc tầm 1500 USD trở lên ấy, VGA thì build GTX 1060 hoặc RX 480 là đủ trải nghiệm rùi
Mình ko tin vào quảng cáo của AMD nữa, toàn ảo tưởng!
vẫn tiến trình 28 nm hơi nản. xuống 14 nm thì ngon rồi
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
xu hướng SoC hóa theo mobile đây mà....tương lai là đây chứ đâu nữa:p
Ở việt nam chịp AMD it thấy sử dụng. Toàn inter ko.
hippicuong
ĐẠI BÀNG
8 năm
Không đợi được nên đành quất em A10-7860K xài tạm ...
Giltine
TÍCH CỰC
8 năm
@hippicuong A10 7890k đâu ko quất 😔
hippicuong
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Giltine Tốn 7860k kinh tế hơn bác à, phù hợp với nhu cầu be bé của e
anhhoang02
TÍCH CỰC
8 năm
Phone 7
Sam 7
Intel 7
Amd 7
Androi 7

chỉ có anh M$ là 10.

Chờ lâu quá AMD, ở VN Intel nó bá chủ rồi. AMD mời bia mấy CEO cùa hãng gia công main để họ làm cho ngon vào, nhìn em main cho AMD nó đơn điệu quá.
vinhhy
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ở Sài Gòn chỗ nào phân phối mấy dòng CPU/APU mới nhất của AMD vậy các bác?
duykhiem86
TÍCH CỰC
8 năm
@vinhhy chưa có hàng mà 😁 Nếu nó hàng về VN thì chắc Tân Doanh, Nam An, ko nên mua thằng Phong Vũ :D
@duykhiem86 Phong vũ sao bác? Em thấy uy tín lắm mà.mấy thằng bác kể bảo hành có ngon ko?
a8 5600k đời mãn thanh ram 8gb bus 1866 main a55, nguyên combo mua cũ có 2tr3 vẫn chơi gta 5 30fps
@Giltine Nên mua dòng nào hả bác?
Giltine
TÍCH CỰC
8 năm
@sir giangvk88 Dòng FX main toàn 3m 1 cái, cpu cũng không rẻ và phải mua cả card rời nữa. Dòng A series FM2 thích hợp cho dân nghèo bác ạ
@Giltine Thanks bác.
@sir giangvk88 Mình dân nghèo nên xài dòng A có đồ họa tích hợp khá mạnh đủ để giải quyết nhu cầu chứ dòng FX vs cái main mắc lắm
Mình cũng định lắp một dàn pc nhưng chưa biết chỗ nào uy tính nghe bảo đi lắp máy bàn bây giờ 6 phần linh kiện mới 4 phần cũ
duykhiem86
TÍCH CỰC
8 năm
@A to ta Tân Doanh uy tín, Nam An cũng uy tín, chừa thằng Phong Vũ ra, còn thằng Hoàng Long cùi chuối nó phá sản rồi thì phải 😆)
Mua của ông Nam An cũng dc, mua linh kiện của ổng nói chung là xài ổn đó tới nay(nguồn seasonic với cái ssd plextor).

Ráp máy bên tân doanh phải biết đồ nào ngon, gà gà qua kêu nó ráp máy, nó ráp ba cái đồ cùi cùi về đi bảo hành suốt là mệt kakakakaka. Tân doanh làm ăn được ở khoản bảo hành, chính xác là vậy.

lostmyself
ĐẠI BÀNG
8 năm
@chuyenvientuvan Tân Doanh đang bảo hành ngon hả, thấy bên Voz đang có người kêu kìa
@lostmyself hiện giờ thì tui ko biết, tại hồi trước ráp máy bên tụi tân doanh là hư từa lưa, đem đi bảo hành nó vẫn làm cho tui bình thường a>z. Tại cũng biết chút đỉnh, hư cái nào nói ra 1 phát là ngay phóc, chứ ko cần mấy ông ktv bảo hành kiểm tra các kiểu.
Đồ nào đổi 1 1 thì tụi tân doanh nó vẫn đổi 1 1 đàng hoàng, hư thì sửa nó vẫn làm ok. Bên voz có phốt gì thím cho xin cái link với.
Hóng a8 9600 về làm dàn net 60 máy 😃
Giltine
TÍCH CỰC
8 năm
Nghe nói APU zem có cả HBM chả lẽ nó ném đc cả HBM lên cpu ?
Mạnh gấp đôi HD530 :v chắc là tầm con R7 360
Giltine
TÍCH CỰC
8 năm
@NguyễnDuyĐạt Máy con cũ rích như A8 7600 cũng tích hợp r7 240 rồi, mấy con như 7890k thì ngang r7 260 nên chả lẽ lên AM4 dram xịn mà ko với đc tới r7 360 thì max nhục -_-
@Giltine A8 7600 mình nhớ nó yếu hơn con R7 240 1 tý đó à
Giltine
TÍCH CỰC
8 năm
@hoanganhvudelux Gpu tích hợp của nó mang 384 shader với xung 720mhz, r7 240 mang 320 shader với 730mhz và cùng đời gcn, cùng 28nm nên dễ so sánh mà. Cơ bản là 1 chín, 1 mười, chả qua là hàng gpu tích hợp bất lợi hơn chút do băng thông ram chỉ có ddr3 2133mhz chứ ko có gddr5 như card rời.
@Giltine Nhìn điểm benmark vậy thôi chứ so vs card rời thì vẫn yếu hơn kha khá. Ram của card toàn trên 100GB/s trong khi ram máy tính chạy dual cũng chỉ dc 25-30GB mà còn phải chạy cho cả hệ thống.
Phải chi AMD làm mấy con Main AM4 Thin Mini ITX thì ngon 😆
Nhỏ như hộp bánh mà hiệu năng vẫn đủ chơi game esport ( CS:GO, DotA2 , Overwatch,...)
Giltine
TÍCH CỰC
8 năm
@NguyễnDuyĐạt Hy vọng bác hài lòng với cái thiết kế AM4 này

@Giltine
thấy review đọc xong thấy bt,
Con APU này dùng như thế nào vậy các bác? ráp với cpu và Gpu hay là thay thế cả 2 ạ? Em newbie
Giltine
TÍCH CỰC
8 năm
@hangman112 APU cũng như CPU intel thôi, tích hợp cả gpu và cpu trên cùng 1 đế và không cần card rời để xuất ra màn hình. Nói chung là nhìn ngoài nó như 1 con cpu bt nhưng bên trong nó tích hợp cả card rời, và bạn ko cần card rời nữa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019