Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

AMD giới thiệu card đồ hoạ "siêu điện toán" FirePro S10000 bản đặc biệt với 12GB vRAM

Duy Luân
14/11/2013 17:14Phản hồi: 104
AMD giới thiệu card đồ hoạ "siêu điện toán" FirePro S10000 bản đặc biệt với 12GB vRAM

AMD hôm nay vừa giới thiệu card đồ họa "siêu điện toán" FirePro S10000 12GB Edition để dùng cho các công việc cần đến nhiều sức mạnh tính toán. Như cái tên của mình, FirePro S10000 bản đặc biệt sở hữu 12GB vRAM GDDR5 để có thể chứa và xử lí một lượng dữ liệu lớn từ nhiều ứng dụng khác nhau. Card này được thiết kế để dùng trong các máy trạm hoặc máy chủ hiệu năng cao thông qua giao tiếp PCI Express 3.0, hỗ trợ ngôn ngữ OpenCL và có khả năng tự khôi phục lỗi bộ nhớ (ECC). Lập trình viên còn có thể tận dụng công nghệ DirectGMA để truy cập trực tiếp vào card đồ họa và xây dựng nên mô hình tính toán song song dựa trên nhiều GPU của AMD hoạt động cùng lúc.

Theo AMD, FirePro S10000 12GB Edition phù hợp cho các máy chủ của công ty tài chính, dầu mỏ, khoa học vũ trụ, thiết kế, tư động hóa. Nó cũng có thể phục vụ cho công tác tính toán trong sinh hoạt tế bào, sinh học phân tử, xử lí ảnh vệ tinh, giả lập sự di chuyển của dòng chất lỏng, xử lí video và hình ảnh... Sản phẩm sẽ được bán ra vào đầu năm sau với giá chưa được tiết lộ.

Hiện AMD cũng có cung cấp bản S10000 với bộ nhớ 6GB và nó đang được dùng trong siêu máy tính SANAM của viện nghiên cứu thuộc đại học Frankfurt. FirePro S10000 có hiệu suất tiêu thụ điện tốt nên đã giúp SANAM nằm trong top 5 siêu máy tính thân thiện với môi trường.

Nguồn: TechPowerUp
104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lần đầu ......... 😁. cái này lắp vào pc chơi game đc ko nhỉ:rolleyes:. so với con nvidia quadro 6000 thì sao
@loccaloccoc So với Quadro K6000 ấy, nó cũng 12GB VRAM 😃
@Legendary Devil Hunter Gpu của Nvidia tính toán tốt hơn.
Còn mấy dòng card chơi game thì mình lại thích AMD ati hơn
lainhatduy
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chơi pikachu chắc ko lag nhỉ ?

p/s: cmt nhận gạch đá nhiều quá, các bác chán cmt thì thôi, chê nhạt cũng chẳng sao. Nhưng một số thành phần nguy hiểm, mở mồm ra là chửi thì quá nản cho cái văn hóa tinhte này.
qphongvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lainhatduy Ghét 1 mấy thằng cờ hó này lấy ra so chơi Game pikachu có lag ko. Như ta đây đầu óc hài hước lắm.

Sent from my C6802 using Tinhte.vn mobile app
qphongvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@khoivtvn Bướm là gì thế bạn

Sent from my C6802 using Tinhte.vn mobile app
@kut3_prince_9x Bắn trứng được không bác?
lainhatduy
ĐẠI BÀNG
10 năm
@qphongvn bớt nguy hiểm dùm cái HK ơi...không thích thì bỏ qua...cmt làm gì cho mất thời gian rồi lại chửi nhau, góp ý vs 1 bác chẳng tinhte rồi, h lại thêm 1 đồng chí nữa, đến nản vs văn hóa cmt...Về phần mình: đùa mà người khác ko vui thì thôi, chứ mình chưa chửi ai ở đây cả. Mở mồm ra là chửi !? Bạn tưởng mình hay ?
hung1710
ĐẠI BÀNG
10 năm
một quái vật đồ họa xuất hiện
Mới cỡ 2gb là thấy mượt lắm rồi. 12gb mà render chắc khỏi phải nói. Giá con này chắc cũng trên trời.
@JoseyHan con này dành cho máy chủ và máy trạm bạn ơi, công suất nó đã 375W thì phải sắm cái nguồn tầm 1000W chắc mới cân nổi, và nhà bạn sẽ ấm áp hơn trong mùa đông lạnh giá, đủ để bạn nướng bánh mì 😃
@JoseyHan vram không đánh giá đc sức mạnh GPU mà bác
tumitoe11
ĐẠI BÀNG
10 năm
@JoseyHan liên quan gì tới render =)))))
Ối trời ơi,ngất trên cành quýt ko thể tưởng tượng đc lại có cái card như thế này :oops:
nemo1560
TÍCH CỰC
10 năm
chơi game offline sướng lắm đây
@nemo1560 thôi. không biết đừng nói vào. nhảm thât
12Gb Vram chấp 5 cái màn hình 😃, con số càng cao hỗ trợ cho màn hình càng tốt
Nhìn cái card đã thấy khủng, có điều mình chả nghĩ ra nếu có nó mình sẽ dùng làm gì =))
@trungnthut Xem thôi, nghĩ j cho mệt óc. Nó dàng cho máy chủ, máy chạm, a.e ta có cái onboard ngon là được rồi.
Enzolight
TÍCH CỰC
10 năm
Con này mà cày Bitcoin ko biết ổn chưa!
@Enzolight h mua con này cày btc thì có lỗ vốn thôi.
Mua con này về chạy Word, Excell và lướt facebook thì tuyệt
01684408150
ĐẠI BÀNG
10 năm
@chxhcnvn2010 Cuối tháng nhìn hóa đơn tiền điện mới vui làm sao.:eek:
hhhh1111
TÍCH CỰC
10 năm
cái này chắc phải order chứ shop nào ở VN nhập bán đâu :s
Vẫn còn đầu cắm DVI...

hình như mình nhớ mấy con Tesla làm gì có nhỉ :<
Ôi trời wái vật xuất hiện
Bitcoin miner thích điều này. Bitcoin lên hơn 400USD rồi 😆
11030661
TÍCH CỰC
10 năm
thế con này với quadro K6000 của NVIDIA thì thằng nào hơn nhỉ
maru
TÍCH CỰC
10 năm
- Ai giải thích dùm single precision vs dual precision, dấu chấm động đơn là gì với.
@maru gg đi bác
maru
TÍCH CỰC
10 năm
@marilonluu GG thì hỏi làm gì... cần một cách suy diễn dễ hiểu của một ai đó chuyên ngành kìa bác.
con này trong mac pro phải ko nhỉ
chưa hiểu rõ lắm, những con dòng này khi render có hỗ trợ gì ko, giả dụ như tốc độ render.
Nhìn thông số thì khủng thật nhưng mà thực tế thì ra sao nhỉ.
@lovecrazy_vt90
Nó render tốt nếu software hỗ trợ đầy đủ, tuy nhiên con này sinh ra đâu phải để render 😁 Theo mình biết đa số các tool render hình như đâu có nuốt hết 12GB VRAM đâu (mình nhớ thế, còn có thể sai).
topol1990
TÍCH CỰC
10 năm
:rolleyes: cái này mà lắp vào chơi "xếp hình" trâu mấy cũng chỉ mạnh 2 sec đầu thôi là chán ngay:p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019