AMD Ryzen 3 2200G: Chơi game eSport không cần card màn hình

titan6
11/4/2018 3:40Phản hồi: 3
AMD Ryzen 3 2200G: Chơi game eSport không cần card màn hình
Cuối cùng thì thế hệ APU mới của AMD cũng ra đời dựa trên kiến trúc Ryzen và nhân đồ họa VEGA, sản phẩm hướng đến nhữ người có nhau cầu giải trí nhẹ nhàng tiết kiệm chi phí so với việc mua thêm 1 card xử lý hình ảnh gắn rời và những người muốn xây dựng 1 dàn HTPC nhỏ gọn không làm tốn quá nhiều không gian trong phòng khách mà vẫn gọn gàng

Lần ra mắt này AMD cho ra 2 sản phẩm là Ryzen 3 2200G và Ryzen 5 2400G với bài test này mình sẽ test sản phẩm Ryzen 3 2200G với giá thành hợp lý rất tiết kiệm và dễ dàng nâng cấp[ về sau nếu bạn muốn hệ thống mạnh hơn, với việc AMD hỗ trợ chuẩn socket AM4 đến hết 2020 thì việc bạn sử dụng tiếp mainboard cho những sản phẩm CPU mới nữa của hãng là hoàn toàn tương thích, việc này sẽ tiết kiệm được kha khá chi phí so với việc trước đây các hãng CPU thường đổi chuẩn socket mỗi 2 năm 1 lần

Ryzen 3 2200G để chạy tốt bạn nên update win mới nhất cùng BIOS của main, sản phẩm tích hợp 8 nhân VEGA mang lại khả năng xử lý hình ảnh mạnh mẽ.cùng với khả năng tính toán tuyệt vời thừa hưởng từ thế hệ Ryzen để rõ hơn sức mạnh mình sẽ tiến vào bài test thực tế.

I - Unbox :

Vẫy y như hộp Ryzen khác trên thị trường nhưng nay đã có thêm 1 dãy màu bạc trên hộp để khách hàng dễ nhận ra đây là sản phẩm có tích hợp nhân vega

Trên phần màu này chúng ta sẽ thấy được logo VEGA kèm dùng chữ hình ảnh xử lý bằng nhân đồ họa này cho sản phẩm Ryzen

Phần trên của hộp chúng ta sẽ vẫn có tem sản phẩm ghi chi tiết số lượng nhân và xung.

Bên hông chúng ta sẽ vẫn thấy 1 em CPU lấp lo phía trong hộp qua 1 cửa sổ nhỏ .

Khui hộp ra chúng ta có 1 tan3n hiệt và 1 hộp chứa CPU bên trong

tản nhiệt đây là tản nhiệt thế hệ mới của AMD cho dòng Ryzen, mát hơn êm hơn với rất nhiều cả tiếng đáng kẻ và mẫu mã thì bản thân mình cũng thấy khá là đẹp với những tản cao cấp hơn của Ryzen dòng cao thì chúng ta sẽ thấy xuất hiện cả đèn RGB tích ợp trên tản.

Quảng cáo

Phần dưới tản là rất nhiều lá nhôm giúp tăng diện tích tiếp xúc làm mát tốt hơn.

Sau cùng là em CPU cũng không khác gì với những em CPU khác của Ryzen, chúng ta sẽ có seri cùng tên của sản phẩm ngay trên mặt của CPU

Như đã nói ở trên thì sản phẩm sử dụng socket AM4, bạn chỉ việc mua 1 mainboard sử dụng socket AM4 là bạn có thể dùng tà tà nâng cấp CPU tới 2020 thì AMD sẽ ra mắt chuẩn giao tiếp mới để thay đổi, còn trong khao3n thời gian này thì bạn cứ vô tư nâng cấp CPU

Trong chúng ta sẽ có sách hướng dẫn gắn nhanh CPU và đặc biệt lần này chúng ta sẽ có thêm 1 tờ giấy nhỏ xíu note hình ảnh để bạn nhận biết những mainboard hỗ trợ Ryzen thế hệ 2 ngay từ đầu, đối với những thế hệ main cũ thì bạn chỉ cần cập nhật BIOS thì vẫn có thể sử dung được Ryzen 2, như ở đây mình dùng mainboard ASUS PRIME B350M-A chứ cũng ko phải đời x470 sắp ra.

Quảng cáo

Sticker thì chúng ta sẽ có 2 mẫu chứ không phải là 1 như bình thường.

II - Hiệu năng :

3Dmark : đầu tiên mình sẽ test nhanh qua các phép test phổ thông để có sự tương quan về điểm số.

Fire Strike:
Điểm tổng : 2619
Điểm đồ họa : 2904
Điểm vật lý : 6490

Fire Strike Extreme:
Điểm tổng : 1286
Điểm đồ họa : 1320
Điểm vật lý : 6530

Fire Strike Ultra:
Điểm tổng : 641
Điểm đồ họa : 616
Điểm vật lý : 6470

Cinebench R15: 560 điểm

Corona : 7:14s

Winrar : 4665 KB/s

CPU-Z :

PCMark 10: 3359 điểm

III - Hiệu năng game :

CS:GO :
Game bắn súng đến từ anh Gabe, với những game bắn súng như này mình ưu tiên mức fps nên mình để toàn bộ setting High và setting full HD mặc dù game đã ra khá lâu. Đây là game ăn xung là chính nên cứ CPU nào xung to thì sẽ lợi trong game này.

DotA 2 : Game MOBA không thể thiếu của mọi nhà mọi người, mình không test liên minh vì game đó quá nhẹ không tương xứng với card nên mình chỉ test bằng Dota2 với mức setting như dưới và dộ phân giải Full HD.

Với mức setting cao nhất có vẽ hơi nặng nề với 2200G nên mình chuyển sang mức setting mới thì bạn sẽ yên tâm hơn trong các cambat khi mức min của fps hiện tại cũng đang ở 40fps cho và mức trung bình thì quá thư thả để mà trải nghiệm game.

ROTR : Game ngoài sử dụng card màn hình nhiều, đồ họa theo như bản thân mình nhận xét thì đẹp và chân thực, tuy vậy game này lại có 1 nhược điểm là đòi khỏi khả năng CPU khá nhiều

Liên minh huyền thoại : game này thì mình test chơi cho vui chứ kiểu gì chả mượt dc cái game này, mình setting như sau

Quá mạnh mẽ để 2200G chơi game liên mình tốt

World of warships : bắn tàu, cũng là 1 trong những game rất được yêu thích tại cá phòng net nên mình lấy ra test luôn để mấy bác có ý định làm phòng net có thê xem qua.

World of Tank : mình setting tương tự như với bắn tàu

Blade and soul : Game khá hot tại các phòng net với hình ảnh đẹp cùng lối chơi hấp dẫn, ở game này mình sử dụng độ phân giải FULL HD cùng setting như hình , gần như bật toàn bộ.

Overwatch : game fps đang hot xình xịch, game này mình để độ phân giải full HD kèm setting high.

III - Tổng kết :

Qua các bài test bạn số điểm khá cao từ các bài test game bạn nếu muốn hiệu năng tốt hơn bạn chỉ việc đưa mức setting xuống đôi chút và bạn có thể trải nghiệm game một cách tuyệt vời với các mức fps nhỉnh trên hơn 60 như việc mình làm với Dota 2, khi đưa xuống mức setting cao thứ 2 thì mức fps đã nhảy lên 75 và thấp nhất cũng 4x tha hồ cho các bạn combat, vì đây là những game esport nên việc giữ cao những khung hình là việc mình đề cao hơn là vấn đề trải nghiệm ở những setting cao.

Sản phẩm hoàn toàn phù hợp cho những bạn chơi những game esport như mình giải trí sau những giờ làm việc căng thẳng mà không tốn thêm chi phí cho card màn hình rời, và những người có nhu cầu xây dựng hệ thống HTPC với khả năng chơi những clip 4K HDR 10bit nhẹ nhàng mà không gặp khó khăn gì trong quá trình xử lý.

Thông tin thêm:

Hiện tại AMD Việt Nam đang có chương trình khuyến mãi dành cho anh em mua các sản phẩm AMD chính hãng từ ngày 28/12/2017 đến 30/04/2018 sẽ có cơ hội NHẬN NGAY những giải thưởng giá trị:
  • Giải đặc biệt: 1 vé trọn gói tham dự trận đấu tứ kết giải đấu bóng đá thế giới tại Nga 2018 trị giá 170.000.000vnđ/giải
  • Giải nhất: 1 iphone X
  • Giải nhì: 1 flycam DJI Mavic Pro
Ngoài ra, còn có 01 voucher mua sản phẩm AMD trị giá 2.000.000đ dành cho khách hàng may mắn của mỗi tuần.
Truy cập amdvietnam.com.vn/ngayhoibongda/ để biết thêm chi tiết nha anh em!

3 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1 vé trọn gói tham dự trận đấu tứ kết giải đấu bóng đá thế giới tại Nga 2018 trị giá 170.000.000vnđ/giải BAO h cho e trúng giải này các bác nhể?
lehongxuan
TÍCH CỰC
6 năm
quá ngon, sẽ múc :3
dvduc
ĐẠI BÀNG
5 năm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM