Ấn Độ đề xuất dự thảo luật cho người dùng gỡ phần mềm cài sẵn trên điện thoại

Lư Thế Nghĩa
14/3/2023 14:49Phản hồi: 91
Ấn Độ đề xuất dự thảo luật cho người dùng gỡ phần mềm cài sẵn trên điện thoại
Reuters vừa đưa tin, Ấn Độ đang có kế hoạch buộc tất cả các hãng điện thoại hoạt động tại nước này cho phép người dùng gỡ những phần mềm cài đặt sẵn. Thêm vào đó, những bản cập nhật hệ điều hành điện thoại cũng sẽ phải được kiểm tra trước bởi một đơn vị thuộc Cục Tiêu chuẩn Ấn Độ (BIS).

Theo nguồn tin của Reuters, bộ công nghệ thông tin Ấn Độ đang cân nhắc dự thảo luật này vì những lo ngại xoay quanh việc những phần mềm cài sẵn trong điện thoại có thể theo dõi cũng như thu thập dữ liệu người dùng. Phía Ấn Độ nhấn mạnh tới nguy cơ an ninh quốc gia từ những chiếc điện thoại của các hãng Trung Quốc.

Kể từ năm 2022 tới giờ, Ấn Độ đã cấm phân phối hơn 300 ứng dụng của Trung Quốc tại lãnh thổ nước này, bao gồm cả TikTok. Theo văn bản mà Reuters có được, một cuộc họp giữa các đại diện Xiaomi, Samsung, Apple và Vivo đã được tổ chức để bàn về vấn đề dự thảo luật này.

Được biết, Ấn Độ sau khi thông qua dự thảo luật có thể sẽ cho các hãng điện thoại 1 năm để thực hiện theo yêu cầu của phía chính phủ. Nhưng vẫn có những lo ngại việc trì hoãn thông qua luật mới để những mẫu smartphone ra mắt sau này kịp có những thay đổi về phần mềm, hoặc lo ngại về doanh thu các hãng bị ảnh hưởng.

Macrumors
91 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Công nhận dạo này các nước làm gắt thật , riêng ở xứ nào đó thì ….. quan tâm tới “sự riêng tư” thôi
@hoanglong0712 Quan , chỉ quan tâm XÂY CẤT cho ẤM NO thôi
tigerpr0
ĐẠI BÀNG
một năm
@hoanglong0712 mong là nó áp dụng trên toàn thế giới luôn cũng đc chứ mấy app của nsx chẳng bao giờ dùng tới mà chiếm hết bộ nhớ với hoạt động ngầm làm chậm máy. mình mua máy về mình có quyền xóa các thứ mình không muốn trên máy mình bỏ tiền ra mua, vậy mà bọn hãng cứ ép người dùng không xóa được có bực không chứ
@hoanglong0712 riêng tư này nó lạ lắm à nha 🤣
Mua về là root máy. Tệ lắm thù dùng ADB clear mấy app nhảm
@traitay95 Ngta ra luật để ng dùng phổ thông cũng có thể xoá đc nó trong phần quản lý ứng dụng chứ ko phải là xoá bằng thủ thuật. Những dòng máy mới ra giờ bảo mật rất cao, thường rất khó để root, mà ko phải ai cũng biết root hay dùng adb. Ngay cả khi dùng adb thì ví dụ như trên X90 pro plus của mình bạn cũng ko thể xoá đc bằng câu lệnh adb thông thường search trên mạng vì nsx đã biết trc mọi ng sẽ làm thế và đã fix cái đó rồi.
@traitay95 app này là app gì vậy bác,xóa đc ap rác cài sẵn luôn ah
Gỡ xong 45gb thì chỉ còn 15gb thôi, chứ ai bỏ cả đống tiền mua tận 45gb bloatware😃
@MoonBreathing cười ẻ. 256-60 bao giờ bé hơn 128-20 ,64-15 thì m hãy khóc. hay dùng quen 16-32-64 ghi rồi nên nhìn thấy mất 60g sót quá? tận thu là 64g bị thịt như 256 ấy cON nhợn ạ.
Cười vô mặt
@Hondacodon287 Đây đâu ai bàn lớn bé j đâu e. Tại thấy e giống Sâm’s pet nên hơi tức cười thôi😃
@MoonBreathing trên đây chỉ có ipet thôi à?. từ ipet chúa tới ipet con nham nhảm. ko bàn lớn bé mà có con nhợn đang nói j 60g kìa. đúng là giống trộm cắp bị buổi việc quay ra đi căn càn khắp nơi.
@Hondacodon287 🤣🤣🤣🤣🤣🤣🤣
Kiểu này mà áp dụng mấy anh samshjt gỡ hết rác chắc dung lượng hệ thống còn 10-20 gb chứ không phải 45-60gb như bây giờ
Nghĩ đến thèng nào cũng nhét đống app vào mà bực.,Từ samsung, huawei, xiaomi,... Apple thì ít hơn.
@spamspam Tiếng Eng, bạn tra gg có đấy😃 https://en.m.wikipedia.org/wiki/Software_bloat

https://usa.kaspersky.com/resource-center/definitions/what-is-bloatware
@spamspam Ta nói ít mà bồ.
@iTect Con nhợn samsung và huawei ko cho xoá bạn ie
@astrazeneca Đâu mỗi samsung. Hãng android nào cũng vậy ấy thì phải
Nên vậy
Nên nha, chứ gì mà app từ nsx, gg, ms... rồi ai xài tự ngta tải chứ đâu có mượn
@MID217 Chả có đứa nào rảnh tay hay tốt đến mức ngồi cài không cho mình 1 đống bloatware, tất cả vì đồng tiền thôi. Nhưng phải biết tuỳ khách hàng chứ k phải khách nào cũng tận thu kiểu này. Sp của táo dòng thấp nhất cũng 100% k bloatware, trong khi củ sâm tự hào là dòng cao cấp nhất thì đầy ra. Thảo nào ng ta nhịn sâm để dồn sức gặm táo😃
Gỡ hết ra chắc trống thêm đc 10 20gb, nhìn đống rác ngứa mắt quá mà hết cách.
đấy là ấn độ còn việt nam thì khi nào áp dụng chưa biết
@Blade knight Thế bạn tưởng Ấn Độ áp dụng rồi?
@spamspam Ko phải cứ nói là áp dụng dc ngay. Phải có luật pháp quy định dẫn đường trc rồi ms đến thoả thuận hay bắt buộc theo luật. Ngay cả vn còn chưa có nổi cái idea thì đợi lúc áp dụng thì Ấn độ đã thi hành xong lâu rồi😃
@MoonBreathing Mình trả lời bạn trên kia thôi. Comment của bạn ấy như kiểu Ấn Độ được thi hành rồi ấy, đọc cho kỹ thì cái này chỉ là "đề xuất dự thảo"
@spamspam tất nhiên chưa áp dụng, đang nói là việt nam thì ngay trên dự thảo còn chưa có thì sao nói áp dụng
Cho người dùng tự do hay quá
Toang cho ăn rồi rồi
Dùng adb gỡ phát được ngay mà. Chả cần root gì.
Chỉ có điều người không rành thì hơi khoai. Tích hợp sẵn vẫn hơn. Không cho gỡ thì ít nhất cũng phải cho Tắt.
@zaizai_vjp Adb thì chỉ tắt đi thôi chứ file nó vẫn nằm trong máy
@zaizai_vjp Adb chỉ gỡ phần nổi mình nhìn thấy thôi, còn thực ra nó vẫn còn nguyên, lâu lâu nó phóng ra lại.
@Chuyên gia diệt ifan root từ android 10 trở xuống chứ android 11 trở lên gỡ xong nó vẫn về lại.
@Bảo-Duy bung file img ra xóa nhẹ cái là không bao giờ lo nó quay lại nữa 🤣
Rắc rối ở chỗ nếu khách hàng thiếu hiểu biết mà xoá những ứng dụng hệ thống dẫn tới hỏng máy thì trách nhiệm thuộc về ai. Chi phí tăng thêm khi duy trì bảo hành thuộc về ai. Mình nghĩ cái dự thảo này hơi nhảm và khó mà thông qua
@noinghenah Ông tưởng cả cái hệ thống bảo hành bảo trì nó đơn giản à, kể cả khi từ chối bảo hành thì việc training cho nhân viên biết đâu là ứng dụng đc xoá / ko đc xoá để từ chối bảo hành cũng là cả 1 vấn đề. Đất nước tỷ dân tư duy mỗi ng mỗi khác thì chuyện xoá nhầm rồi đổ lỗi cho nhà bán hàng chắc chắn sẽ có, những cái phát sinh này dù từ chối bảo hành cũng gây đủ rắc rối rồi.
@AZwarrior Thí dụ Facebook, tiktok, wps office, ...mà cài sẵn thì nó là bloadware và những cái đó nên có luật bắt buộc phải cho xoá. Còn message, contact, phone thì nó là system app, ko xoá đc cũng ko sao. Ngay cả khi bạn có xoá message hay phone, contact thì cũng ko thể nào hỏng đt được. Còn những ứng dụng xoá đi có thể làm máy ko khởi động đc là những ứng dụng thuộc về hệ điều hành thì mặc định hệ thống đã ẩn nó khỏi app manager rồi. Cái này nếu có luật thì luật nó sẽ có quy định rõ ràng thôi.
@caocaolatre199x Ứng dụng call, contact hay camera đều có thể xoá nhé. Vấn đề là nhiều người k biết gì, xoá xong k biết tải cái khác, xong lại đi bảo hành với lí do đt tôi ko lưu đc danh bạ, hay ko có phần gọi điện ... Thì dù giải quyết rất đơn giản nhưng nó là gánh nặng cho khâu bảo hảnh bảo trì. ở thị trường ấn độ thì toàn hàng giá rẻ với phá giá nên có rất nhiều hợp đồng quảng cáo để cài sẵn app mặc định cho máy. Giờ ra cái quy định này khác gì hất chén cơm của nhà sản xuất. Còn lâu mới đc thông qua. Cứ chờ mà xem.
@AZwarrior Thị trường nào thì máy Android cũng 1 mớ app rác, kể cả Nhật bản, tàu khựa thì cũng thế thôi bạn ạ. Kể cả máy cao cấp rất đắt tiền cũng 1 đống app nhà mạng. Ra luật này là đúng, thông qua đc hay ko tùy thuộc vào độ rắn của người thi hành luật, ko phải các hãng quyết định đc.
Khá lắm, các anh Ấn Độ thuộc dòng dõi Bà La Môn cao quý nên xáng mấy bạt tai thằng tàu này dùm bọn hạ tiện chúng em 😁
Trên dòng Note 20 ultra hiện có ứng dụng Netflix là rác nhưng không thể xóa bỏ
Dùng Samsung bực nhất vụ này
bao giờ cho xóa cả mấy app trên TV nữa thì tốt 😁
ước gì mấy điều này áp dụng ở ta nhỉ
Ông sam với ông sony là vô địch app cài sẵn, mấy dòng giá rẻ với tầm trung ram thì ngốn nhiều mà cố nhồi nhét làm cho máy nó lag, pin thì hẻo, chất lượng như shit.
@Bảo-Duy ô tôi tưởng máy Xiaomi mới cài nhiều vô kể chứ, giờ MIUI 14 của Mì xào chỉ còn giữ lại khoảng chục cái app cốt lõi nhất còn đâu cho bay màu hết, cất trên CHPlay thích thì lên đó tải về, nên cái HDH nó nhẹ nhàng hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019