[Infographic] Ăn gì để trị bệnh Gút?

BaroTo
11/4/2021 15:55Phản hồi: 120
[Infographic] Ăn gì để trị bệnh Gút?
Giống như các bệnh khác, bệnh gút cũng có các giai đoạn của nó, cụ thể là năm giai đoạn, có thể khác nhau về cường độ của chúng. Nhưng chủ yếu bệnh gút là do quá nhiều axit uric. Quá nhiều axit uric có thể gây căng thẳng cho thận và chúng không thể đào thải hết ra ngoài. Sau đó, axit bắt đầu tập hợp bên trong cơ thể và cuối cùng tạo thành các tinh thể. Cả nam giới và nữ giới đều có thể bị viêm khớp, dẫn đến sưng và đau các khớp trên cơ thể.

Một số triệu chứng bạn có thể nhận thấy là mẩn đỏ và viêm, có thể xảy ra ở các bộ phận trên cơ thể như ngón chân cái, ngón tay, khuỷu tay, đầu gối, mắt cá chân và cổ tay. Vì bệnh gút có thể gây ra nhiều vấn đề về sức khỏe, do đó, sử dụng một kế hoạch ăn kiêng cụ thể sẽ giúp chống lại hậu quả.

Gút là bệnh lý rối loạn chuyển hóa trong cơ thể, nên khó có thể chữa khỏi được hoàn toàn, nhưng nếu áp dụng một chế độ ăn kiêng phù hợp có thể làm giảm đáng kể các triệu chứng của bệnh. Hãy xem infographic dưới đây để biết thêm thông tin về chế độ ăn kiêng dành cho người bệnh gút.

Nguồn: tailormadehealth
120 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bệnh nhà giàu
Theobald Ph
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Tuat Phan 10% di truyền. Lesch-Nyhan syndrome nha
@Theobald Ph
Kinh vãi
Tùng0807
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Tuat Phan Vâng. không phải chắc chắn sẽ di truyền, tỉ lệ em đọc là 20-30%. nhà em ông em bị, bố với các chú, bác em đều bị nên em có tìm hiểu qua trước.
@Tùng0807
Tôi tin em!
goodbye77
TÍCH CỰC
3 năm
Thực ra đây là thực đơn cho tất cả mọi người, chẳng riêng gì người bị gút
maikhoa0900
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bệnh gút này gọi là bệnh nhà giàu vì thường do ăn ngon và hay nhậu nhẹt 😃
bệnh tránh bia rượu nhé
@matongthiennhienso1 Cũng phải nên vận động nhiều hơn
Bệnh không trị dứt điểm được. Kiêng rượu bia, thức ăn giầu đạm (protein)
@Jackie Lee 1981 Bệnh này đi lại rất cực
@hackieuhay Đi kiểm tra đi bạn
_MrFriday_
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hackieuhay Mình cũng như bạn, đang uống alopurinol 01 viên 300mmg mỗi ngày. Kiểm tra acid uric máu cao hơn bình thường 1 tí.
Tuanluong_hp
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bài như thế này cũng lên trang nhất tinhte?
Hạn chế ăn các đồ chứa nhân purin nhiều như hải sản thôi, hạn chế chứ không phải cấm tuyệt đối. Bệnh này là rối loạn chuyển hóa, không có cách trị triệt để, chỉ có thuốc chống viêm, thuốc thải acid uric và cắt cơn gout cấp thôi
DzatBuon
TÍCH CỰC
3 năm
trước bị khoảng vài tháng ăn chay 1 thời gian tự nhiên giờ hết.
Có cách nào điều trị bệnh thấy gái đẹp là tia ko mod ?!
@Bão Đã Tan Cắt thằng cu e đi xong sẽ hết bệnh 😆
@hackieuhay
Cười ra nước mắt
Kid_Alone
TÍCH CỰC
3 năm
@Cu Cứng Nếu vậy sao chữa ham gái đc...đọc trang đâu rồi làm luôn.
Lỡ qua trang 2 thì ....:v
Cứ bia với hải sản (tôm, cua, ghẹ...) táng vô là gút thôi.😅
@BinBon2020 Thực vật giàu purine thì vẫn gout thôi chứ ko riêng gì hải sản, bia đâu
blackervn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@BinBon2020 Ở, bạn này quên không kể đến thịt chó, mèo à. món đó cũng tăng ác lắm đó.
@Lynch Pencil Ý mình là rất nhiều thần dân đi nhậu khoái làm vài lon tiger với nào là tôn nướng, ghẹ rang me. Cua sốt cay...
@blackervn Thịt chó là bá đạo nhất. Ăn mấy lần bị nhức xương nên từ luôn.😅
hinchu
ĐẠI BÀNG
3 năm
Kiểm tra acid uric miễn phí. Inbox đặt lịch nhé các cụ.
Ăn đất. Hay còn gọi là địa
ăn gì mà thầy huấn hay bảo ấy
miloxiloto
ĐẠI BÀNG
3 năm
lười tập thể dục thì bệnh nào cũng bị
@miloxiloto Chuẩn nè
Đừng ăn gì hết
@Nam Air Vote ngừng thở luôn vì dễ hít phải không khí ô nhiễm
Cười vô mặt
Đặt cái tiêu đề thấy hài thiệt.
Ăn không trị được bệnh Gút nha bạn.
Ăn để giảm thiểu triệu chứng thôi. Mình khám nhiều ca rồi, lời khuyên thì gần đủ. Chủ yếu dặn thêm ( thịt đỏ và sản phẩm của thịt đỏ ) đừng có ăn hủ tiếu, bún riêu. Nước lèo nhiều đạm lắm. Dặn bệnh nhân mà về ko để ý húp cái đó thì thua.
@doctortuanruong Chủ thớt chuẩn bị tranh giải "nô banh" i học do tinh tế tài trợ
Anh theo em
@doctortuanruong Do họ ko kiềm chế được thói quen cũng pó tay
Im lặng đi
traitay95
TÍCH CỰC
3 năm
Thống phong này thì ăn cá lóc nhe
haiz
Bệnh này chỉ cần mặc quần đùi thể thao chạy bộ hoặc đi xe đạp trên 20 phút/ngày là hết à. Cố gắng chạy chứ đi bộ thì không hiệu quả. Còn ban đầu bị nặng quá thì ngâm nước nóng chân trên 30’/ngày.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019