Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Ấn tượng ban đầu với Samsung Galaxy Note 20 Ultra

Duy Luân
25/9/2020 11:21Phản hồi: 189
Ấn tượng ban đầu với Samsung Galaxy Note 20 Ultra

Chia sẻ trước với anh em những cảm nhận ban đầu của mình với Galaxy Note 20 Ultra, và chiếc mình đang cầm ở đây là Note 20 Ultra màu trắng. Cơ bản thì mình rất thích Note 20 Ultra về những gì nó thể hiện, có điều pin thấy chưa được như kỳ vọng.

Không có gì để phàn nàn nhiều về ngoại hình của con Note 20 Ultra cả. Cảm giác tương lai, quyến rũ như khi lần đầu mình thấy Note 10 năm ngoái vẫn hiện diện đầy đủ trên con Note 20 Ultra: viền màn hình rất mỏng, gần như hai viền trái phải biến mất, và nó to như một miếng kính đẹp đẽ nằm trên tay bạn.

Để có được điều này, Samsung sử dụng màn hình cong 2 bên (mình không thích màn hình cong lắm trừ việc nó đẹp) và thiết kế camera trước khoét lỗ. Cạnh trên và dưới của Note 20 Ultra cũng khá đều nhau, không bị lệch quá khiến tổng thể cái máy rất ok. Lại thêm cái viền kim loại bao xung quanh nữa chứ.

Cảnh báo trước là Note 20 Ultra rất to, nó sử dụng màn hình 6,9" lận nhé. Với những người thích điện thoại màn hình to như mình thì rất sướng, nhưng có thể là trở ngại với những ai ngại cầm máy to hoặc có túi quần nhỏ.

Cụm camera rất dày của Note 20 Ultra không làm mình cảm thấy khó chịu, chỉ là nó lạ lạ 😁 Mình thấy nó cũng không xấu, chỉ lạ thôi. Mà công nhận Samsung làm dày ghê, mình có thể chấp nhận không cần zoom 30x, 50x để đổi lấy một cụm camera mỏng hơn đấy.

Có lẽ không cần phải nói nhiều về khả năng chụp ảnh của Galaxy Note vì đó giờ nó đã tốt rồi. Mình thấy rằng Note 20 Ultra chụp ngày, chụp đêm gì cũng rất xuất sắc. Mọi năm ảnh Samsung chụp ra nó hơi xanh xanh, còn năm nay mình thấy Note 20 Ultra chơi theo tông ấm, đúng với sở thích của mình nên càng ấn tượng hơn. Mình để loạt hình bên dưới, anh em xem nhé.

Mình sẽ nói kĩ hơn về vụ chụp ảnh của Note 20 Ultra trong bài review của mình, anh em chờ xem nha. Sau bài này là mình đã bắt đầu viết bài review liền rồi.

Màn hình của Note 20 Ultra rất ổn, nó vẫn có cái màu xanh đặc trưng của Samsung như đó giờ (thật ra mình thích tông vàng hơn), và trải nghiệm màn hình 120Hz rất mượt mà, cuộn cái gì cũng mượt cả.

Quảng cáo

Trong lúc mình dùng Note 20 Ultra thì máy chạy ổn, không có giật hay gì cả, trừ lúc chụp hình 108MP (không thường xuyên, độ trễ cũng chỉ khoảng 0,5 giây). Chiếc mình cầm sử dụng chip Exynos 990 và RAM 8GB. Cấu hình này mà còn chậm nữa thôi luôn :D Mình không chơi game nhiều, không dùng nhiều thứ sử dụng GPU nặng nên không thấy Exynos 990 ảnh hưởng tiêu cực gì tới trải nghiệm của mình. Anh em nào có thấy điểm gì lấn cấn thì hãy comment vào nhé.

Mình không dùng bút S Pen nhiều, chủ yếu khi mình ghi chú thì mình ghi thẳng vào Evernote luôn cho tiện. Ngoài ra tính năng của S Pen năm nay cũng không có nhiều cái mới để mà thử nghiệm, nên gần như từ lúc mượn về tới giờ cây S Pen của Note 20 Ultra nằm gọn trong thân máy.

Thời lượng pin là cái mình thấy chưa được như kỳ vọng. Với một ngày bình thường của mình, mình thường rút sạc vào 6h-7h sáng để đi làm, có một vài hôm đi ngoài đường nhiều thì dùng 4G là chủ yếu, một vài hôm ngồi văn phòng thì có Wi-Fi, và mình chủ yếu dùng các ứng dụng Internet thôi chứ không xem phim mấy (đó là không xem Netflix, YouTube nhiều đấy nhé). Mà thời gian dùng pin của Note 20 Ultra thường chỉ được đến tầm 9h tối là còn 8% thôi.

Mình kỳ vọng nhiều hơn thế ở một con smartphone cao cấp. Không tệ, nhưng mình muốn nhiều hơn. Hình bên dưới mình chụp lại mức sử dụng pin của máy, lúc đó nó còn khoảng 8% pin.

Quảng cáo

Vài dòng chia sẻ trước với anh em về những cảm nhận ban đầu của mình, mình sẽ có bài review sau.
189 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mọi thứ trên Note 20 mình đều thích, ngoại trừ việc nó dùng Exynos.
Tobie_arc
TÍCH CỰC
4 năm
@Socola H2O Exynos bản update mới khá mát, pin tốt hơn rồi. Game vẫn lởm nhưng may quá mình k chơi game. Camera màu hơi bệt chút
@Tobie_arc Đồng ý. Máy mình update xong cả ngày nay dùng thấy mát với pin ổn hẳn
Socola H2O
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Tobie_arc Gcam đi
@Tobie_arc đồng ý, note 9 hiện giờ dùng khá mát, chơi game vẫn mát chán, game cải thiện rất nhiều, ít khi thấy lag, trừ khi để đa nhiệm quá nhiều, RAM cao, trước khi vô game clear hết đa nhiệm và xóa ram là game mượt a-z
catbui01
TÍCH CỰC
4 năm
Note 20 xài cho lạ thôi, chứ mình không dùng như máy chính vì:
1. Camera cho màu sắc không thực, mình từng bị khách hàng từ chối đơn hàng vì màu của hình ảnh và thực tế hàng quá khác biệt. Cái này là bệnh cố hữu của điện thoại Samsung. Từ đó trở đi mình rất dị ứng với điện thoại Samsung.
2. Bản Việt Nam Exynos chán phèo.
@catbui01 Thử cài Gcam xem. Gcam e thấy màu ra thật nhất.
Vuvivivu2017
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nars Elemental Beast Mình đang dùng n20 ultra 5G Hàn, pin rất tốt, hiệu năng tốt nhưng có 2 vấn đề: chỉ có 1 sim và không dùng được ss pay
@Vuvivivu2017 Lúc mua hết nhiêu vậy bạn
@catbui01 Khách bác chắc khó tính hay do màn hình của họ, đây mình chụp biết bao sản phẩm cho công ty mình đem về biết bao tiền từ con note 8 và note 9, chụp khách ưng ý ngay vì đẹp. Chính xác là màu nó hơi lệch nhẹ 1 tý những với đại đa số người dùng nó k quán quan trọng và k quá dễ để phân biệt.
E xịt lốp thì đúng là hơi nớp =))
HeoPeppa
ĐẠI BÀNG
4 năm
Quan điểm của một bộ phận không nhỏ ae Tinhte là: "không thích vì nó không chạy ios", dù cho nó có xài chip rồng, rắn, khủng long ... gì đi chăng nữa.
@Trọn kalitel Chính xác là vậy. Trong đó có mình. Dùng Android một lần và sau khi chuyển qua iOS thì ko muốn quay trở lại.
Socola H2O
ĐẠI BÀNG
4 năm
@HeoPeppa cậu thật ngu xuẩn khi lấy 1 bộ phận để luận thị trường
cungdancz
ĐẠI BÀNG
4 năm
@HeoPeppa b có thấy là xàm l k???? mặc dù t cũng éo ưa j ss
catbui01
TÍCH CỰC
2 năm
@HeoPeppa Thử con Pixel thì đổi ý ngay.
Do hàng Samsung thì chỉ cạnh tranh với các hãng như Xiaomi, Oppo thôi chứ gặp Huawei nó vả vào mặt ấy chứ sao so được Apple, Google.
Chinh L Ng
ĐẠI BÀNG
4 năm
Dòng Note thì mình thấy Note 10 là đẹp nhất thôi!
Binhckxdtl
TÍCH CỰC
4 năm
@Chinh L Ng Bác chỉ được cái nói chuẩn
@Chinh L Ng chuẩn men..cái màu 7 sắc cầu vồng đẹp. nhìn con note 20 dõm hẳn hơn so với con note 10, 20U nhìn còn được.
catbui01
TÍCH CỰC
4 năm
@Chinh L Ng Note 10+ thiết kế ok, nhưng cái camera có vấn đề về cân bằng trắng, chụp vật thể có tông màu lạnh sai lệch rất nhiều, đặt biệt là tông màu lạnh.
hoangvnb
TÍCH CỰC
4 năm
@Chinh L Ng Trải nghiệm mới cảm nhận đc thay đổi em nó. Mình thấy Note 20 Ultra đẹp hơn hiện đại hơn.
t2d90bn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nếu có dùng Samsung thì có lẽ chỉ dòng Note là đáng dùng
Socola H2O
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoangmk Xếp sau fold vì fold giá cao hay vì điều gì?
hoangmk
TÍCH CỰC
4 năm
@Socola H2O Tất nhiên là vậy rồi. Có hãng nào dòng flagship có giá thấp hơn các dòng khác không ?
hoangmk
TÍCH CỰC
4 năm
@linjimmy Mua fold thì xem như vừa có điện thoai, vừa có máy tính bảng. Như vậy không thực dụng sao bạn ?
@t2d90bn Nói thật ngoài bút S-pen thì thấy dòng Note vs dòng S chẳng khác gì nhau cả. Mà dòng Note làm vuông đút túi còn cấn hơn dòng S. Mà S ultra màn to chẳng kém Note
Con này tốt thật,chỉ trừ cái cụm cam hơi xấu với bản vn chạy exynos thôi.
Socola H2O
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Chocolate1996 Sao ko mua bản hongkong vừa 2 sim vừa chip rồng
Obj 430u
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình dùng Samsung vài năm r cũng không chơi game nên tâm lý chip nào cũng được, Trước dùng con Note 10+ chip Exynos thấy không vấn đề gì cả nhưng gần đây đổi qua Note 10+ bản HK chip SD phải nói là tác vụ bt thôi cũng thấy khác biệt hơn mượt hơn máy ổn định mát hơn.
@Obj 430u note 10+ chip exynos chạy chậm
@Obj 430u bác cho em hỏi bác mua bản hongkong ở đâu vậy, cho em xin review với ạ.
zackichun
TÍCH CỰC
4 năm
nếu nó chạy chip snapdragon thì chấp nhận
Tất cả đều ngon trừ cái giá
norimo
TÍCH CỰC
4 năm
Dùng snapdragon thì mua, ê xịt nốt thì nghỉ, mua tầm trung đủ rồi.
Mr_Teaplus
TÍCH CỰC
4 năm
Dòng note xài onscreen cỡ 3h30ph là quá ít, trước mình xài note 8 cũng chỉ cỡ đó. Nếu về pin thì IOS sẽ ok hơn.
@mrche_a1 về pin thì chắc chắn không bao giờ tối ưu bằng iOS được. iOS vô đối 😁
mà nhìn biểu đồ thấy telegram dùng có 1h mà ngốn pin ghê thiệt.

@Duy Luân: Không hiểu thằng Google Play làm cái gì mà chạy nền hết cả 20% pin :|
Bạn có thể thử Google có đang trong giai đoạn thiết lập hay gì ban đầu không? Mình đang tính mua cái này cho em gái mà nhìn pin kiểu này hết dám mua 😆
NtCong195
ĐẠI BÀNG
4 năm
Lâu lắm ko dùng SS dù máy mới ra nhìn rất thích, vì đã từ Android qua IOS thì khó lòng muốn quay lại. Tâm sự thật thôi, mình ko có ý tranh luận gì 🙂
catbui01
TÍCH CỰC
4 năm
@NtCong195 Mình cũng giống bác 🙂
@NtCong195 Android thì chỉ ngon hơn iPhone vẽ ngoài thôi, đọ về độ bền với độ mượt, hổ trợ lâu dài thì còn xa lắm.
NtCong195
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Linh Nguyen ID Trc mình thích Sony nghe nhạc chụp ảnh rồi cũng dùng qua LG G2, được vài tháng bắt đầu Lag xong thi thoảng treo đơ. Mà làm gì trong đó cảm giác cũng ko được smart lắm (dùng song song với Iphone) nên thôi giờ ko thử nữa ☺️
codaijaso
TÍCH CỰC
4 năm
@Linh Nguyen ID Độ bền thì coi mấy cái Drop Test đi bạn, còn mấy cái khác thì tuỳ người thôi, mình xài cả 2, thằng nào cũng có ưu điểm
tamtrangthu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Không game hay các tác vụ nặng nên chip gì cũng không quan trọng lắm, cảm thấy hài lòng ngoại trừ vụ pin hơi hẻo.
voocman2008
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đang dùng Note10+. Nhìn quả cam của con này thấy "tếu tếu"
@voocman2008 Xác nhạn tếu haha
hennaotoko
TÍCH CỰC
4 năm
@voocman2008 Note 10+ vẫn đẹp hơn bạn ah
Dòng flagship của Samsung hình thức, bề ngoài có ấn tượng hơn nhiều bên trong.
cứ màn to là auto thích, đang dùng con mate 20x màn 7.2 inch khá ổn
Ngon
Dương 1H
TÍCH CỰC
4 năm
Ss nói đúng. Chỉ có ss mới đấu lại đc với i phôn😑
Dùng đến 8% mà thời gian sáng màn hình chỉ đc hơn 3h thì pin hẻo quá nhỉ? hay có gì sai ở đây?
Annotation 2020-09-26 140939.jpg
@Duy Luân ko ngon, nhưng mà k ngờ nó bèo bọt như vậy 😁
chiensi357
ĐẠI BÀNG
4 năm
@manchirua Sử dụng thực tế s20 ê xịt lốp cũng thấy pin hẻo lắm. Revieư test pin Thời gian chờ thua snap nhiều lắm. Chơi liên tục thì ko thua xa lắm. Mọi ng nói ko game ko cần snap chứ thời gian chờ quan trọng lắm chứ. Ko xài mà tuột như tuột quần.
@manchirua tiếc thay cho 1 siêu phẩm mà pin thì... quá đau lòng 😔
@manchirua iPhone tới gần 10h mà flagship ss có 3h hơn pó tay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019