Android 5.0 Lollipop bắt đầu được phân phối chính thức, mã nguồn được cập nhật trong AOSP

vuhai6
4/11/2014 7:47Phản hồi: 598
Android 5.0 Lollipop bắt đầu được phân phối chính thức, mã nguồn được cập nhật trong AOSP

Hôm nay, Google đã bắt đầu phân phối hệ điều hành mới đến người dùng dòng Nexus của hãng thông qua OTA. Android 5.0 Lollipop có thể coi là lần cập nhật lớn nhất từ trước đến giờ với nhất nhiều thay đổi về giao diện cũng như sức mạnh bên trong, cùng với việc nâng cấp hệ thống thì Google cũng đồng thời cập nhật các phần mềm chính chủ của mình lên theo Material Design. Nếu như bạn đang sử dụng một chiếc điện thoại thuộc dòng Nexus hay được gắn nhãn Google Play Edition (GPE) thì ngay từ bây giờ hãy kiểm tra cập nhật OTA, phiên bản mới sẽ xuất hiện bất cứ lúc nào.

Nếu cập nhật OTA như ở trên đề cập thì bạn cần lưu ý là đang chạy rom gốc, phiên bản do Google cung cấp, không chỉnh sửa. Cũng như sử dụng recovery gốc và bootloader đã được khoá lại (trong trường hợp trước đây có mở ra để vọc rom). Nếu như bạn muốn trở lại rom gốc thì có thể tham khảo link: Factory Images for Nexus Devices.

File img của bản rom Android 5.0 Lollipop cũng sẽ được cập nhật lên trang Factory Images for Nexus Devices trong thời gian tới (hiện tại trên đây mới có 4.4.4 Kitkat).

Cùng với động thái cập nhật OTA cho các thiết bị của mình thì Google cũng đồng thời cung cấp mã nguồn Android 5.0 Lollipop cho dự án AOSP. Việc này giúp cho các hãng có thể bắt đầu tiến hành build và cập nhật cho thiết bị của mình. Và giờ cũng là thời điểm để chúng ta bắt đầu đếm ngược xem đâu là chiếc điện thoại đầu tiên sẽ có rom cook Android 5.0 Lollipop.
598 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

S4 Hàn không biết được lên không?
@linhkdcn Lại giống nữa rồi :v mình cũng e330
@lynznguyen S4 nào cũng được lên hết đó.
@Tùng Teng 1301 1 vé lên cho E330 S/L/K ^^
princez
CAO CẤP
9 năm
@Mu_4rever s4 active i9295 thì sao nhỉ, có thông tin gì chưa 😔
Hóng cho zen 5
@nhaquedaoweb Zen5 của bác mới lên đây, đòi lên nữa cũng hơi bị lâu đấy
raito_9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thấy nhiều thông báo về android 5.0 quá mà theo kế hoạch 3/11 nexus 9 được bán ra trên toàn cầu mà giờ chưa thấy Việt Nam có động tĩnh gì nhỉ 😔
Mido8x
ĐẠI BÀNG
9 năm
N4 vẫn chưa thấy có OTA 😔 Không biết là do mình mở bootloader với cả cài kernel khác thì có ảnh hưởng gì không nhỉ ???
anh.san
TÍCH CỰC
9 năm
@Mido8x k OTA đc.
01673224283
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Mido8x về stock..khóa bootloader lại
@anh.san chờ đi bác...một số vùng có thể bên mỹ sẽ có trc. vn đi sau mà.năm nào chả vậy...1 tuần nữa là có ngay mà
em mình check nexus 5 vẫn chưa thấy có gì nhỉ?
Khi nào được cập nhật hả thớt
tamdo_0611
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nexus 7 gen 2 chưa thấy update 😔
dohuusangdmc
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tamdo_0611 WiFi co truoc, LTE doi lan sau
nexus 7 gen 1 hóng
@Starlonely123 hình như nexus 7 1 ko có tên trong danh sách cập nhật lần này, xin chia buồn 😁
@anhdamatem_0105 có bác à , dòng nexus lên 7 hết :3
Thôi chờ đợi là hạnh phúc. Xài iron 2 chak năm sau
tuanhqt
ĐẠI BÀNG
9 năm
hóng để lên cho con ip5😁:D:D
@tuanhqt iphone5 mà chạy androi thì mình nghĩ là lag đấy.
Vẫn chưa thấy trên n7 2013. Chắc khu vực châu á thì phải đợi
HTC One M7 bắt đầu đếm ngược 3 tháng =))
@spyhunter88 M7 mình đếm ngược 90 ngày...kekeke
hungpleiku
ĐẠI BÀNG
9 năm
@spyhunter88 Hy vọng M7 có kẹo Lollipop ăn tết.
toilatoi1504
ĐẠI BÀNG
9 năm
Google Play Edition cũng chưa thấy gì
Anh em chịu khó đi, không có OTA vì OTA thường phân phối nhanh chậm tuỳ thị trường. Đợi cái file rom rồi up luôn cũng tiện.
@vuhai6 Lần sau đến lúc phát hành 3 tháng rùi bác hãy tung tin nha. Để tụi e ko phải hóng nữa
thienvan96
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sao nexus 7 2013 chưa thấy nữa
@thienvan96 minh cung dang ngong nhu ban??
suddenboy
TÍCH CỰC
9 năm
chờ có img down về up N7 2013
đáng buồn là nguyên ngày nay em bấm kiểm tra ngay suốt chả có hiện tượng gì 😆)
DzatBuon
TÍCH CỰC
9 năm
nexus 5 chưa thấy gì!?
ha_saoxet
ĐẠI BÀNG
9 năm
chờ từ hôm 02/11 đến giờ chưa thấy 😔(
Về stock cho N7 sáng giờ và vẫn đang ngồi hóng 😁
ntt2007
TÍCH CỰC
9 năm