Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Android 5.x: điện thoại cầm trên tay hoặc trong túi quần sẽ không bị khóa, tự khóa khi đặt lên bàn

Duy Luân
21/3/2015 22:46Phản hồi: 119
Android 5.x: điện thoại cầm trên tay hoặc trong túi quần sẽ không bị khóa, tự khóa khi đặt lên bàn

Google mới đây đã cập nhật chế độ Smart Lock của Android 5.x với một tính năng mới mang tên On-body detection. Tính năng này sẽ sử dụng gia tốc kế để xác định xem bạn có đang cầm nắm hay bỏ thiết bị trong túi hay không, nếu có thì bạn được quyền unlock máy mà không cần nhập lại password ở màn hình khóa (hoặc mã PIN/pattern - tất nhiên là trước đó bạn phải unlock thiết bị một lần vào lúc mới cầm nó lên). Nhưng ngay khi bạn đặt máy xuống bàn hoặc một bề mặt nào đó, hay nói cách khác là không còn đem máy theo bên người, lập tức cơ chế bảo mật sẽ được bật trở lại. Mục đích của On-body detection là nhằm giảm sự phiền toái cho người dùng khi phải unlock máy hết lần này đến lần khác.

Tất nhiên, tính năng cũng có hạn chế của nó là không nhận diện được ai đang cầm máy. Google cảnh báo rằng ở lần đầu cầm máy, nếu bạn unlock nó rồi máy đưa ngay cho người khác thì On-body detection vẫn sẽ được kích hoạt, đồng nghĩa với việc người này có quyền truy cập thoải mái vào chiếc smartphone, tablet Android của bạn mà không cần đi qua bất kì cơ chế bảo mật nào.

Trước đây tính năng Smart Lock cũng đã hỗ trợ sẵn một vài cách khác để bạn không phải nhập mật khẩu mỗi lần muốn sử dụng thiết bị Android, ví dụ như xài smartwatch, thẻ NFC hay gương mặt. Bạn có thể tìm hiểu chi tiết hơn ở bài viết: Smart Lock - tắt tạm thời cơ chế khóa thiết bị Android 5.0 bằng Bluetooth, NFC và gương mặt.

Nguồn: Android Police
119 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay quá đỡ phải mở nhiều lần, nhưng giờ vẫn chưa lên 5.0 😔
Tính năng hay nhưng chưa hoàn hảo! :p
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@Thành Bordeaux có cái nào hoàn hảo đâu bác. tương đối thôi 😃
rain9984
ĐẠI BÀNG
9 năm
như vậy khi bỏ vào túi quần mà hoạt động nhiều lỡ nó nhảy lung tung thì sao, ý mình là những quần có túi mỏng ấy
thg.1812
TÍCH CỰC
9 năm
@rain9984 Khi bị tắt màn hình thì mở lại ko cần nhập pass chứ ko phải là tự động bật và mở khóa màn hình mợ ợ. 😃
=-_Up_-=
ĐẠI BÀNG
9 năm
@rain9984 không cần nhập lại password ở màn hình khoá thôi, chứ vẫn khoá màn hình mà ^^
@rain9984 Không phải đâu bạn, cơ chế nó là như thế này: máy bỏ túi vẫn khóa bình thường. Nhưng khi rút ra thì nó sẽ dùng cảm biến để xác định xem mình có rút từ túi quần ra không để disable cái screen lock. Cái này có app rất hay là Gravity lock gì đó từ mấy năm nay. Nó dùng cảm biến tiệm cận để xác định máy đang ở gần vật thể + cản biến trọng lực để xác định máy đang chúc xuống 45 độ, tình trạng đó chỉ có khi máy nhét trong túi. Kết quả là ta có cái máy ko cần phải bấm nút khóa, mở, chí cần bỏ vào túi tự động khóa, rút ra tự động mở. Độ chính xác rất cao khoảng >90%
Em vừa lên 5.1 cho con Xperia S cùi, phê thôi rồi. Nhưng mà chưa thấy cái smartlock này ở đâu nhỉ 😁
boymafia1
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Tên Hiển Thị vào trong phần lock screen bật trust agent lên mới có
Nói chung cứ để lock bình thường cho lành, chứ smart quá đôi khi thành stupid.
Zen5 chưa lên 5 đc nhỉ
Làm thì đc, chỉ sợ hao pin. Dù sao vẫn thích Úp 2 Mép xuống bàn hơn
hi vọng sẽ thật sự hữu ích chứ k phải làm cho có như nhận dạng khuân mặt
làm kiểu LG là tiện nhất rồi. click 2 lần vào màn hình để mở hoặc tắt máy 😃
okcacaok
TÍCH CỰC
9 năm
@neomilanista Đọc lại bài đi.
thtri74
CAO CẤP
9 năm
@neomilanista Mình nghe có vẻ thấy cũng hay hay nhưng lúc chơi game thì sao??? 😃
s.club2
TÍCH CỰC
9 năm
Cướp đỡ lo hơn về mật khẩu, cứ mò mò thấy đang chọt chọt thì giật
kukuluxubu
TÍCH CỰC
9 năm
Cứ tưởng bỏ túi quần sẽ không tự mở khoá chứ.
hao pin liên tục vì phải detect
hugnvn87
TÍCH CỰC
9 năm
Trc giờ vẫn dùng cái Trusted Location, giờ thêm cái này nữa thì cũng càng tiện lợi
Cái này mở máy cho đối tác xem, mở máy cho bạn bè, con cái dùng thì tiện. Vẫn bảo mật được khi cần mà không bị phiền vì họ đang dùng, bị khóa máy, mình phải đưa pass mở khóa hoặc phải đưa máy mình mở lại.
Ko nhận diện đc ai cầm máy thì smart cái gì ?!
Ko tính đến chuyện đt bị móc từ túi à ? Móc xog thằg trộm thoải mái truy cập máy của mình
Nhiều khi ko hiểu smart hay stupid nữa
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@Bboy.JaCk_KiD mình cũng ko rõ lắm nhưng hình như touch id hack đc rồi thì phải 😁 còn cloud ko cho kết nối mạng thì chịu :D
@cuong642 Bạn share mình cái link hack touch ID với ? Passcode k để simple nên ko dò từ 0000 đến 9999 đc đâu bạn 😆
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@Bboy.JaCk_KiD đây bạn
@cuong642 Đọc kĩ đi bạn
https://blog.lookout.com/blog/2013/09/23/why-i-hacked-apples-touchid-and-still-think-it-is-awesome/
Đừng có xem mỗi cái clip rồi nghĩ nó dễ dàg. Bạn phải có vân tay của chính ngón tay của chủ r fake cái vân tay đấy. Cái mảnh ở trong clip đâu phải cái mảnh vải bình thường
Trộm ở VN nó k đc như vậy đâu bạn =))

Tuy nhiên bạn nói đúg, touchID đã hack đc (tuy là cách này nó xuất hiện từ khi 5s mới ra mắt). Nhưg ít nhất nó an toàn hơn cái cơ chế "bảo mật" trong cái topic này đề cập
Hình như BB cũng có cái này ..!!'

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019