Android chiếm "ngôi vương" của Symbian trong thế giới smartphone

babybungbu
31/1/2011 16:35Phản hồi: 169
Android chiếm "ngôi vương" của Symbian trong thế giới smartphone

"Ngai vàng" của Symbian đã chính thức bị lật đổ khi mới đây, công ty nghiên cứu thị trường Canalys đã đưa ra báo cáo phân tích thị trường di động trong quý 4 năm 2010. Theo báo cáo này, "kẻ đảo chính" không ai khác hơn chính là con cưng của Google - hệ điều hành Android. Với 32,9 triệu máy được bán ra trong quý cuối cùng của năm, Android đã vượt qua Symbian (31 triệu máy) để trở thành nền tảng bán chạy nhất trong thị trường di động thông minh. Xét về thị phần, Android chiếm 32,9% trong quý 4, con số này của Symbian là 30,6%. Thị phần của Apple đạt 16%, giảm 0,1% so với cùng kỳ năm ngoái, với 16,2 triệu máy bán ra, trong khi RIM giảm mạnh từ 20% xuống 14,4%. Mặc dù thị phần giảm, cả Apple và RIM đều tăng trưởng về số lượng máy xuất xưởng, với mức tăng lần lượt là 85,9% và 36%.

Báo cáo thị trường di động thông minh quý 4/2010 của Canalys

Nguồn: BGR
169 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

colinjsit
TÍCH CỰC
13 năm
Tuyệt thật, Android trước sau gì cũng lên số 1, chỉ là vấn đề thời gian thôi...
Lk_Love
ĐẠI BÀNG
13 năm
chuyện sớm muộn, Symbian càng ngày càng già cỗi và khó đổi mới
android phát triển kinh quá , mà symbian chán vậy mà đứng cao quá , rim ios cũng ổn mà xếp cùi , microsoft thì vứt .
Người người dùng android nhà nhà dùng Android nhưng mình vẫn dùng Win7
arsenaler
TÍCH CỰC
13 năm
cái này so sánh ko đúng lắm , android nhiều hãng sx hơn nên nhiều hơn Nokia là phải .
nokia cũng sản xuất dt android thì khác nào tự giết chết con của mình rồi.
Kiến thức thâm hụt hay là cuồng nokia wa rồi... Symbian cũng có đủ nhà sx từ nokia, ss, se, moto, lg.... Symbian xuống là đúng vì android smart hơn, dùng tuyệt hơn symbian nhìu lần.... Cái gì cũng coa thời của nó thui
thelightvn
ĐẠI BÀNG
13 năm
cái này họ so sánh hệ điều hành mà bạn
sao lại ko đúng bác, có tài người ta mới xài chứ, phải có lý do các hãng chọn Android chứ ko đã chọn Sym. rùi
umumti
CAO CẤP
13 năm
Một OS mới mang sinh khí mới thì người dùng sẽ chú ý tới ngay. Mình thì cho rằng không phải Sym bị thụt lại mà là do các OS ra sau này phát triển nhanh vượt bậc. Ngày trước có ai? chỉ có Sym, Rim, Win, giờ thì iOS, Android,...nên Sym bị hụt hơi là phải rồi.
bác có cái avartar dễ thương thế! em đoán chắc la hd2 rồi đúng ko bác.bác đang dùng android bản nào vậy ạ....?
Bảng trên là Q4, còn cả năm thì sao nhỉ?
anhminh1208
ĐẠI BÀNG
13 năm
Symbian bị hụt hơi là đúng rồi một OS già cỗi lại đổi mới chậm chạp thì dĩ nhiên không thể nào sánh bằng android một OS mới thay đổi liên tục lại được sự hỗ trợ của nhiều hãng khác nhau rồi
lại còn chả dám tè trong quần nữa , hê hê. anh No sĩ quá :p
Linh79
TÍCH CỰC
13 năm
Từ lúc ip4 còn giá 40tr cho đến bây giờ chưa thấy ai dùng ip4 ở VN than phiền vì mất sóng bạn à- mình nói khách quan thôi. Bác ghét apple và cuồng android là quyền của bác-dẫu rằng ip cũng lắm fan cuồng phát ngôn nhiều lúc hơi quá nhưng ko đến nỗi như chữ ký của bác đâu. Suy cho cùng dù là apple với iOS hay samsung,LG,SE... với android thì đó cũng chỉ là cái điện thoại phục vụ cho nhu cầu của con người- mà mỗi con người lại có mục đích và nhu cầu khác nhau nên ko thể áp đặt người ta yêu cái này hay ghét cái kia được. Cho nên theo mình nghĩ Boy mà xài hàng apple ko phải Gay đâu bạn!
buihungkb
TÍCH CỰC
13 năm
Bạn có hiểu từ "fanboys" ko? Từ này để chỉ những tên fan cuồng đó 😃 Chưa thông thì đừng có phán bạn ạ
Và mình áp đặt hay ko thì cũng chả bao h gào lên "Android vô đối" hay là "xxx vô đối" như cái bọn xxx đó.
Mình cũng chưa thấy cái bọn mà bạn gọi là xxx đó dùng những từ ngữ hạ nhục người khác như chữ ký của bạn. Còn chữ fanboys để chỉ những người hâm mộ 1 sản phẩm nào đó chứ ko có nghĩa là fan cuồng, bạn nên phân biệt chỗ đó. Trong mắt bạn người yêu bạn là số 1 thì có ai phản đối đâu .... Vậy trong mắt fanboys sản phẩm họ yêu thích là số 1 thì việc gì bạn phải xoắn ....
buihungkb
TÍCH CỰC
13 năm
Bạn chưa thấy không có nghĩa là tôi chưa thấy 😃 và đối tượng tôi nói đến là bạn à mà bạn phải xoắn? Còn nếu bạn chả biết fanboy nghĩa là gì thì google dùm cho.
hay nhỉ, nhưng dù sao cũng ko mún bỏ nokia .....
Vậy là "cách mạng hoa nhài" đã lan vào cả smart phone rồi...Dù sao cũng nên chào một tân vương. Đến lượt chú phải đưa đít cho thằng phía sau nó đạp rồi đó...Rán mà ngồi cho vững.
iupxlam
ĐẠI BÀNG
13 năm
1 mình nokia phải chống lại cả đám android của Samsung, LG, HTC, Meizu, Motorola, Acer, SE, Dell thì ko chột cũng què =]]
đứng thứ 2 vẫn là hoành tráng lắm rồi, khi nhiều ứng dụng java vẫn đang đc dùng rộng rãi thì symbian là 1 nền tảng tiện lợi
blackcode
ĐẠI BÀNG
13 năm
android vượt mặt symbian là tất nhiên, 1 thì cố gắng ngày càng hoàn thiện 1 cách nhanh nhất, còn 1 bên thì cứ giữ mãi niềm tự hào đã qua rất lâu rồi. thật bại quá noki. dù cho bản báo cáo đó ko thực sự chính xác, thì cũng thể hiện 1 điều, mảng smartphone của noki đang xuống dốc kinh khủng. (có thể vì nokia chỉ là 1 hãng phần cứng)
h0tb0y123
TÍCH CỰC
13 năm
wm 7 ra đời cũng chưa cải thiện được tình hình nhỉ,micro vẫn đang lận lận hay là đang có 1 bước tiến đi lên, tôi hy vọng vào wm7
Sao bên cột tăng trưởng của Nokia không có dấu âm như của Microsoft nhỉ? 😕
Vì nền tảng Symbian năm Q4/2010 vẫn bán đc nhiều hơn Q4/2009, còn WM thì ngược lại nên có dấu âm
Rim và Ios thì lun hăm he nhau ;)
Android và Symbian thì khá là khập khiễng
Microsoft thì đã từ bỏ winmo và mp7 vẫn còn khá nhìu tranh cãi....
chúc mừng adriod nhé. em cũng mới chuyển từ nokia sang em HTC Desire HD rùi. Adriod giao diện đẹp và nhiều tính nắng
_____________________________________-
Phonglantour
bakery00
TÍCH CỰC
13 năm
android phát triển nhanh nhỉ,nhưng có 1 hạn chế là k có máy android nào đc coi là chuẩn để khi nhắc tới android thì ngta sẽ nghĩ đến
Bạn nói iOS ko có chức năng gì đặc biệt,thiếu thốn có phải là thiển cận quá ko( hoặc là do chữ kí của bạn 😁). Bạn nhìn vào cái App Store của nó ấy, xem có OS nào có đc cái Store như nó ko. Cần gì phải java, flash. Chẳng qua vì iOS chỉ chạy độc quyền trên các sản phẩm của Apple, nếu Apple cho các hãng sx dùng iOS thì mình tin khó có nền tảng nào là đối thủ của nó. Mặc dù mình ko dùng iphone nhưng mình biết là iphone có rất nhiều phần mềm hay + độc, do nền tảng để phát triển phần mềm của iOS phải gọi là quá tốt. Thỏa sức sáng tạo cho các lập trình viên
Nền tảng IOS không bằng android đâu, chính vì thế các lập trình viên rủ nhau bỏ IOS sang android đấy thôi. Còn appstore ư, so với market thì so sao nổi, một đằng thì móc túi người dùng, một đằng thì hướng về miễn phí
free cũng có cái giá của nó pác ơi, số lợi nhuận từ quản cáo có thể hơn nhiều lần 1 app tính phí.yahoo , goole , fb .v.v.v sống và ngày càng hùng mạnh bằng gì.
độc thì độc thật, và cái chi phí cho cái "độc" ấy thì cũng "quá độc"
nhiều bạn có 1 câu mà cứ nói hoài
ai cấm các hãng sx đt symbian đâu? cũng như có ai cấm apple không đươc sx đt khác?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019