Android & iPhone: Dùng tính năng chụp liên tiếp để có tấm hình ưng ý nhất
Didu
một thángBình luận: 34
Android & iPhone: Dùng tính năng chụp liên tiếp để có tấm hình ưng ý nhất
Chụp liên tiếp nhiều tấm để chọn ra một tấm ưng ý nhất là tính năng có cả trên iPhoneAndroid, mình thường xuyên bật nó lên và đã giúp mình trong nhiều trường hợp. Trên Android thì Google gọi nó là Top Shot còn iPhone là Live Photo, cả hai đều chung mục đích là chọn ra được tấm hình đẹp nhất.

Trên máy ảnh chúng ta thường bấm liên tục rồi chọn ra một tấm thấy đẹp nhất thì trên điện thoại cũng vậy, tuy nó diễn ra âm thầm. Ngay trước khi bấm nút chụp thì máy nó đã chụp liên tiếp nhiều khung hình, và cả sau khi chụp nữa. Kết quả là chúng ta chỉ có một tấm duy nhất nhưng nếu cần thì vẫn có thể chọn ra một tấm đẹp nhất trong vô vàn khung hình đó. Anh em đừng nhầm nó là đoạn video nhé, do đó bất kỳ khung hình nào mà chúng ta chọn thì nó vẫn đảm bảo chất lượng cao nhất.

Trên iPhone, trong giao diện camera anh em kéo xuống sẽ thấy chữ Live Photo với biểu tượng nhiều vòng tròn, mình chọn luôn bật, hoặc nếu muốn tối ưu bộ nhớ thì anh em chọn tự động cũng được. Sau khi chụp, ảnh sẽ như một tấm hình bình thường, với những tấm chụp trẻ nhỏ hay chuyển động hoặc ai đó trong ảnh bị nhắm mắt thì anh em chọn chỉnh sửa, ngay đầu tiên là phần cho Live Photo, kéo qua nhiều khung hình để chọn tấm ưng ý nhất.

Trên Pixel, nó là Top Shot. Nhìn chung thì cũng như Live Photo thôi, nhưng thông minh hơn chút. AI và phần mềm sẽ tự gợi ý là chọn một tấm đẹp hơn (Pick a better shot), nếu bấm vào đó thì máy sẽ tự chọn một hình mà nó thấy đẹp nhất, mình có thử một tấm chụp con mình thì nó chọn khoảnh khắc con mình đang cười và hậu cảnh không có người trong đó. Còn nếu vẫn không ưng thì anh em chọn thủ công như trên iPhone. Mình mới thử trên Pixel 6a không rõ những máy Android khác có tính năng này không, anh em chia sẻ thêm nhé.
34 bình luận
Muốn có ảnh đẹp thì cứ phải chụp nhiều ảnh!
Ngon
Mình thì cứ đặt máy quay video rồi snapshot lại sau. Lấy được nhiều khoảng khắc tự nhiên hơn.
@schtroumf quay video thì hình sẽ chất lượng thấp nhé
@Anonymox Đặt 4K thì khi snapshot vẫn cho hình okie mà b.
@schtroumf 4K thì vẫn thấp so với ảnh chụp nhé
@Anonymox Hehe…mình thấy độ phân giải cũng cao. Cao hơn HD đối với mình là ok rồi b.
Pixel 5 có. Hồi trước nó là motion capture thì phải
Dùng pixel chụp cũng phê chả kém iPhone là mấy
@-Mr.S- Đúng bạn
@Thiencl pixel thì trùm rồi 😁
@-Mr.S- Iphone cứ phải dùng app Ulike :D
@veteran270110 Iphone dùng app cam lại quá đẹp 😍
Cái này thì bật luôn AI lên cho nhanh , nó tự chụp nhiều tấm rồi ghép lại thành 1 tấm đẹp nhất , cái này có từ lâu rồi mà
@sontrangvnvt Bạn có chắc AI nó đủ thông mình làm hài lòng bạn ko? Muốn ảnh đúng ý mình, đủ mọi khoảnh khắc để lựa thì chụp liên tục.
mình chụp nhiều tấm lúc chọn thấy tấm nào cũng đẹp, phải nhìn mãi mới chọn được 😂
Nói chung là vẫn hên xui lắm, có khi chẳng được tấm nào ra hồn, quan trọng vẫn là người chụp thôi.
@ducleminh auto thì chất lượng chỉ vậy thôi bác nhỉ,không bằng thủ công được
@ducleminh Chính xác. Ngươid chụp biêtd chụp vẫn đẹp hơn
Hmmm hmmm để mình vọc Gcam xem thử sao :3
Hỏi mod tí: Ảnh chụp ở chế độ Live photo thì khi up lên GG photo nó có còn là live photo không, hay chỉ up lên cái ảnh mình chọn hoặc mình chụp?
riêng gì đt, máy ảnh cũng phải chụp lia lịa xong mới kiếm đc tấm ưng ý nhất mà
tính năng này SamSung nó có từ S3 :v
Không biết chụp liên tiếp và AF-C có bị giảm bit màu như trên máy ảnh không chứ máy ảnh là từ 14bit còn 12 bit màu nên chụp liên tục tốc độ cao bắt được khoảnh khắc thì lại giảm chất lượng 😃
Chụp nhầm còn hơn bỏ sót 😁
Tart
ĐẠI BÀNG
một tháng
"Anh em đừng nhầm nó là đoạn video nhé, do đó bất kỳ khung hình nào mà chúng ta chọn thì nó vẫn đảm bảo chất lượng cao nhất."
Chỗ này bạn nhầm lẫn gì rồi, với ios, live photo là video mà.
Còn muốn chụp liên tục như bạn nói thì là chế độ khác.
Tính năng này có lâu rồi mà. Trên Samsung và Mi gọi là Burstshot thì phải. Khác nhau thao tác giữ hay kéo thôi.
@Didu chế độ chụp liên tục đây nhé bạn
cái tính năng mổi giây tự động chụp 1 tấp chỉ có trên Androi thôi à ae
Thích tính năng single take của máy samsung

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019