Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Android Jelly Bean hỗ trợ nhiều tài khoản người dùng trên một máy

Duy Luân
5/8/2012 0:12Phản hồi: 78
Android Jelly Bean hỗ trợ nhiều tài khoản người dùng trên một máy
Trên Android 4.1 có một khả năng mới mà các lập trình viên vừa khám phá ra, đó là hệ điều hành này hỗ trợ nhiều tài khoản người dùng trên cùng một máy. Tài khoản mới được tạo sẽ có cấu hình khác hoàn toàn với tài khoản chính của bạn với màn hình HomeScreen quay trở về trạng thái nguyên bản, giống như khi mới mua máy, toàn bộ thư viện nhạc, hình ảnh, danh bạ, Google Account cũng được tách riêng ra. Tuy nhiên, có vẻ như tính năng này chưa hoàn thiện vì các ứng dụng đã cài đặt và một số thông tin quan trọng khác như tin nhắn vẫn còn bị chia sẻ giữa các tài khoản với nhau. Những người dùng phụ cũng không được nhiều tùy chỉnh trong mục Cấu hình như tài khoản chính.

Với một chiếc điện thoại thì chúng ta không thường hay đưa nó cho người khác nên tính năng này không hữu ích mấy. Thế nhưng đối với máy tính bảng như Nexus 7 thì ta có thể tạo thêm các account phụ cho người khác để tách biệt các thư viện giải trí ra. Đối với mình, mình tạo một tài khoản cho bố, một tài khoản khác cho nhóc em, do đó những ca khúc yêu thích của mình sẽ không bị lẫn với những bài cổ điển của bố hay nhạc thiếu nhi của đứa em. Tương tự, danh bạ, ảnh của mỗi người cũng sẽ tồn tại riêng biệt trong khi vẫn đảm bảo được rằng một máy có thể dùng bởi nhiều người.

Về cách thực hiện, trước hết bạn cần chắc chắn rằng chiếc máy Android 4.1 của bạn đã được root. Sau đó, thực hiện tuần tự các bước bên dưới:
  • Cài ứng dụng Terminal Emulator từ Google Play.
  • Chạy ứng dụng này lên, cho phép nó chạy ở quyền root.
  • Gõ lệnh su.
  • Gõ tiếp lệnh pm create-user têntàikhoản để tạo mới một account.
  • Để chuyển sang tài khoản vừa tạo, nhấn nút Lock giữ lâu. Trong menu mở ra, bạn sẽ thấy một (hoặc nhiều) cái tên lạ mới xuất hiện, nhấn vào đó để bắt đầu sử dụng. Nếu muốn quay lại account chính, cũng nhấn nút Lock, chọn dòng chữ Primary.
Còn muốn xóa tài khoản thì bạn làm như sau:
  • Chạy Terminal Emulator, gõ lệnh su.
  • Gõ lệnh pm list-users. Một danh sách các người dùng mà bạn đã thêm sẽ xuất hiện. Ghi chú lại số thứ tự của account mà bạn muốn gỡ bỏ.
  • Nhập tiếp lệnh pm remove-user sốthứtựaccount để xóa tài khoản ra khỏi máy.
Xem video minh họa
78 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Khá giống user của window nhỉ, để làm tguwr phát

Sent from Omega's Nexus using Tinhte.vn
Đã đọc cái này trên engadget cách đây máy ngày và chức năng được nhận định là chưa hoàn thiện hiện tại vì nó là dành cho bản nâng cấp tiếp theo của Jelly bean !
@ksr007 Tinhte chậm nhỉ 😁
Hơi rắc rối.nhưng đây cũng là 1 cải tiến hay.

send from my andép đến từ Mỹ Tho Đại Phố
Vậy là cũng không có gì mới.
@jack93 Quá mới...bác ới.

Sent from my GT-P1000 using Tinhte.vn
dracula3020
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái này hay thật, chứ như trước kia cứ remove acc là phải reset máy
cái này khá là hay đấy! ^^ Lập 1 user chỉ dành riêng cho con nít chơi, khi chúng nó nghịch đt.. Nhiều khi nó cũng vọc , tải đủ game, đủ thứ về.. lại phải chỉnh lại cũng hơi phiền 😁 Bây h có cái này rồi thì tốt quá! hỳ
Xem clip hồi hôm qua rồi, nói chung cũng dễ không khó.
ăn kem chán rồi bây giờ thích ăn thạch😃
kyogre
ĐẠI BÀNG
12 năm
@karlbenz Jelly Bean là kẹo dẻo bác nhé, không liên quan gì đến thạch (jelly) đâu 😃)
Oxi
CAO CẤP
12 năm
JB có tính năng này thì hay quá!
Có mỗi cái phần tin nhắn là quan trọng nhất thì lại lôi ra chia sẻ, chịu bố gu gồ =.=
hơi phiền phức nhỉ. đt là cá nhân mà cần nhìu tài khoản làm gì nhỉ
@phungquocviet nhiều khi con nít nó lấy nghịch , hay vợ, người thân mượn máy.. Vô tình họ xóa đi cái gì đó rất quan trọng mà bạn chưa kịp backup.. vậy hỏi có akay kô? 😁
@phungquocviet Thì để hỗ trợ tablet đó bác. Đợt trước Apple cũng đăng kí 1 cái bằng sáng chế đa người dùng cho iOS đó thôi. Em thấy các hãng ra thêm tính năng đa người dùng là có lợi cho người dùng đó chứ. Làm 1 cái tk hạn chế bớt các chức năng sau đó cho con trẻ xài an tâm hơn mà. Chứ dữ liệu của mình nó xoẹt mất thì gay lắm.
@Sm0k3 Cả gia đình dùng chung một cái điện thoại à? =))
@phungquocviet Để vợ ko đọc đc tin nhắn khi kiểm tra đt, hehe
nierec
TÍCH CỰC
12 năm
gét nhất là người khác vọc máy mình đang sài.huống chi sài chung 1 đt.
d9841642
ĐẠI BÀNG
12 năm
ngon...nhg k đc up lên thì chán 😔
Long_Virus
ĐẠI BÀNG
12 năm
đang thèm lên 4 chấm cho con tab plus P6200 , mà sao ko ai giúp hết !
vào mấy topic này đọc , thẻm chảy nước miếng , ướt cả laptop .......... 😕
tuandaqn
TÍCH CỰC
12 năm
@Long_Virus Tab 7plus có rom 4.0.4 rồi mà, thèm làm gì
Long_Virus
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tuandaqn ủa , có hồi nào thế ?
máy em là Samsung Galaxy Tab Plus P6200L , ko biết có chưa , mà upp làm sao bác , bác có biết ai uy tín trên tinhte này nhận upp room ko , chỉ giúp e với !
tuandaqn
TÍCH CỰC
12 năm
@Long_Virus 6200L thì chưa có 4.0 nhé, bác dùng hàng độc quá
Chưa có JB xài. Bó tay.
Cũng hay, nhưng ở bản sau mới hoàn thiện!
hakaji
ĐẠI BÀNG
12 năm
Điện thoại hay mtb mà chạy Android thì đừng bao giờ hi vọng mình cho ai dùng mà không có mặt mình thế nên chức năng này cũng không quan tâm 😁
@hakaji quá chuẩn, kể cả laptop he he
nhìn hơi phức tạp nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019