[Android] Một số bản mod Xposed hay: Knock Code, đổi theme, đa nhiệm cửa sổ, fullscreen...

Duy Luân
12/6/2014 16:25Phản hồi: 236
[Android] Một số bản mod Xposed hay: Knock Code, đổi theme, đa nhiệm cửa sổ, fullscreen...

Từ trước đến nay khi muốn chỉnh sửa (mod) một thứ gì đó trong hệ thống của Android, chúng ta thường phải sử dụng các trình quản lí tập tin để thay thế file, chỉnh sửa dòng mã, hoặc flash các tập tin từ bên ngoài. Những thao tác này quá phức tạp và tốn thời gian, một số bản mod còn đòi hỏi thêm nhiều bước thiết lập dài dòng nữa. Để giải quyết vấn đề này, chúng ta có thể xài một bộ khung phần mềm có sẵn cho phép việc mod các thành phần hệ thống được dễ dàng hơn. Bộ khung đó có tên là Xposed và những bản mod có thể được cài thông qua các tập tin APK như cài ứng dụng vậy, rất đơn giản và nhanh chóng. Trước đây mình đã giới thiệu với anh em một số bản mod Xposed liên quan đến giao diện, còn hôm nay sẽ là những bản mod liên quan trực tiếp đến cách sử dụng máy của chúng ta.

1. Xposed là gì?

Nói ngắn gọn, Xposed là một cái nền có sẵn cho bạn, khi cần hoặc thích bản mod nào thì bạn chỉ việc cài nó vào trong máy. Những bản mod sẽ sử dụng những thành phần được cung cấp bởi Xposed để thực hiện nhiệm vụ của mình, chúng ta không phải tự mình chỉnh sửa những tập tin hệ thống gì cả. Chính điều này giúp Xposed trở nên vô cùng manh mẽ bởi lập trình viên có thể thay đổi tham số, chỉnh sửa giá trị trả về của các hàm trong hệ thống (hoặc trong các app bên thứ ba) và rất nhiều thứ khác nữa.

Nếu muốn xem thêm chi tiết, mời các bạn truy cập vào bài viết Xposed Framework là gì và lợi ích của nó như thế nào?

2. Cách cài Xposed và các bản mod như thế nào?

Vì phần này trích từ bài cũ sang nên mình chỉ quote lại thôi để anh em nào cài rồi thì có thể nhanh chóng lướt qua và đến phần quan trọng hơn nằm ở bên dưới. Đảm bảo máy của bạn đã root trước khi tiến hành cài đặt nhé.

Cách cài các bản mod

Vậy là chúng ta đã có bộ khung, giờ thì phải cài thêm những bản mod. Cách cài chung cho bất kì một bản mod nào đó là:
  1. Tải file <tên bản mod>.apk, cài vào máy (file đó có thể từ trên mạng hoặc Play Store, không quan trọng)
  2. Chạy Xposed Framework lên, chuyển qua thẻ Modules (bạn cũng sẽ nhận được thông báo nếu chưa kích hoạt bản mod)
  3. Kích hoạt bản mod bằng cách chọn vào dấu tick ở đầu dòng
  4. Khởi động lại máy
  5. Xong, bạn đã có thể chạy bản mod lên để tiếp tục tinh chỉnh
Lưu ý: không phải mọi bản mod đều có thể chạy trên máy của bạn, một số máy không tương thích thì bị lỗi force close hoặc áp dụng mod nhưng không thấy gì. VÀ MỖI KHI CÀI XONG MỘT BẢN MOD NÀO THÌ BẠN ĐỀU PHẢI KHỞI ĐỘNG LẠI THIẾT BỊ.
3. Những bản mod hay liên quan đến cách sử dụng máy
236 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mở khóa màn hình theo kiểu chạm mới lạ

Mô tả

Bình thường chúng ta thường hay mở khóa điện thoại hoặc máy tính bảng Android bằng cách vẽ những đường nét lên màn hình. Tuy nhiên, cách này không tiện khi bạn cần sử dụng máy một tay, việc vẽ vẽ như thế cũng mất thời gian khá nhiều. Thay vào đó, bạn có thể sử dụng bản mod "Knock Code", khi đó trên màn hình khóa sẽ xuất hiện 4 ô vuông để bạn gõ theo một trình tự nhất định và máy sẽ tự unlock.

Bạn có thể tùy chỉnh cho ẩn đi những đường kẻ để chạm ngoài màn hình khóa, nhưng vậy sẽ hữu dụng hơn rất nhiều và đảm bảo rằng không ai biết được bạn đang chạm vào chỗ nào.

Link tải

Ghi chú
  • Bản mod chỉ hoạt động với Android 4.2 trở lên.
  • Trước khi sử dụng, bạn phải kích hoạt chế độ khóa màn hình cho thiết bị Android theo kiểu pattern.
  • Nếu trong quá trình chạm để mở khóa mà bị nhầm lẫn, bạn nhấn giữ vào màn hình để bắt đầu nhập lại.
  • Nghe cái tên Knock Code thì có vẻ giống giải pháp mở khóa không cần bật màn hình của LG, tuy nhiên bản mod này chỉ chạy khi màn hình mở mà thôi, anh em lưu ý nhé.
bmw_125i
TÍCH CỰC
10 năm
@Duy Luân Report trên LG G Pro - 4.4.2 kô dùng được bạn nhé. Cài xong chọn patterm chả hiện ra cái gì!
@Duy Luân Có ai sử dụng được tính năng này chưa?
Đánh thức máy và chạy app bằng cử chỉ

Mô tả

Đây là một trong số những tính năng rất hay của Wake Gestures. Nói ngắn gọn, bản mod này cho phép máy thực thi một thao tác nhất định khi người dùng thực hiện một cử chỉ nào đó trên màn hình. Ví dụ, ngay ngoài màn hình khóa, bạn có thể trượt ngón tay sang trái để unlock, trượt sang phải để chạy Chrome, trượt xuống để thực hiện cuộc gọi đến người yêu chẳng hạn.

Những bản ROM và kernel đã thử nghiệm thành công với Wake Gesture:
- ElementalX v0.40+ cho Nexus 5
- ElementalX v2.11+ cho Nexus 7
- ElementalX v14.9+ cho HTC One (M7)
- Linaro Kernel cho Nexus 5
- Tất cả các ROM AOSP và ROM Cook dựa trên Android gốc

Link tải

Ghi chú
  • Bạn phải cài trên máy của mình một bản kernel có dùng kernel hỗ trợ tính năng sweep2wake/doubletap2wake thì Wake Gesture mới có thể chạy tốt được. Những kernel bên trên là ví dụ.​
Hiển thị tất cả thông báo ở dạng mở rộng

Mô tả

Mặc định, từ Android 4.1 trở lên, chỉ có thông báo đầu tiên trung Trung tâm thông báo của hệ thống là được hiển thị ở dạng đầy đủ, tức là có nhiều thông tin và nút tương tác hơn, còn những notification bên dưới nó thì ở dạng thu nhỏ nên chỉ hiển thị một phần nội dung. Bản mod Xposed này sẽ vượt qua giới hạn đó và bung hết mọi thông báo ra dạng mở rộng, nhờ đó bạn có thể theo dõi các notification của mình một cách dễ dàng hơn. Tất nhiên là bạn vẫn có thể dùng 2 ngón tay để thu nhỏ thông báo lại một cách thủ công, không vấn đề gì cả. Mod không có thiết lập gì, chỉ cần kích hoạt trong Xposed Framework và khởi động lại máy là xong.

Tải về

Dùng OK! Google với mọi launcher bên thứ ba

Mô tả

Có lẽ nhiều anh em cũng biết rằng launcher trên Nexus 5 có một tính năng rất thú vị, đó là chúng ta có thể nói "OK! Google" để khởi động nhanh việc tìm kiếm hoặc điều khiển bằng giọng nói mà không cần chạm vào biểu tượng search. Tính năng này chỉ áp dụng cho mỗi Google Now Launcher và nếu muốn xài "OK! Google" thì chúng ta buộc phải cài trình màn hình chính này.

Vấn đề là không phải ai cũng thích dùng, có bạn thích launcher của Sense, có bạn thích cái của TouchWiz hay Xperia thì sao? Nhờ bản mod mà mình giới thiệu ở đây, tính năng tự động nhận biết giọng nói sẽ hoạt động với hầu hết các launcher bên thứ ba, kể cả launcher từ nhà sản xuất. Quá tuyệt vời phải không các bạn?

Tải về

Ghi chú

Bạn phải chạy Android 4.4 KitKat trở nên để tính năng "OK! Google" hoạt động tốt nhất. Có thể trong những bản Android thấp hơn tính năng này vẫn chạy nhưng mình chưa kể kiểm chứng được
Chặn ứng dụng hiệu quả

Mô tả

Những phần mềm khóa app bình thường sử dụng cơ chế "polling" để phát hiện ra các tiến trính mới vừa chạy lên, điều đó khiến pin trên thiết bị của chúng ta bị hao rất nhanh, lại còn làm chậm máy. Trong khi đó, công cụ dựa trên Xposed này dùng cơ chế phát hiện những sự kiện vừa diễn ra để nhận biết và khóa app, nhờ đó hiệu quả đạt được là cao hơn. Mặc dù mới là giai đoạn thử nghiệm nhưng mod đã chạy khá ngon lành.

Tải về

Chạy ứng dụng dưới dạng cửa sổ

Mô tả

Đây là một phần của bản ROM ParanoidAndroid được trích ra riêng để chúng ta sử dụng trên bất kì ROM nào khác. Nhờ bản mod này mà chúng ta có thể chạy các app trong những cửa sổ tương tự như trên máy tính. Bạn cũng có thể cho chạy hai, ba app cùng lúc rồi sắp xếp chúng cạnh nhau để làm việc hiệu quả hơn, giống như tính năng Multi Window trên các máy Samsung đời mới. Nếu bạn có trong tay một chiếc tablet Android thì bản mod này cực kì hữu dụng vì sẽ tận dụng được màn hình lớn của máy một cách tốt nhất. Ngoài việc di chuyển, bạn cũng có thể thay đổi kích thước các cửa sổ cho phù hợp.

Tải về

Cách sử dụng

Vì XHaloFloating chỉ giống như một nền tảng, do đó bạn phải cần thêm một ứng dụng trợ giúp để có thể chạy app ở dạng cửa sổ. Mình khuyên các bạn dùng XMultiWindowXMultiWindowSidebar, cũng là hai module Xposed khác. Sau khi cài xong thì các bạn khởi động lại máy thêm lần nữa.

Giờ thì làm theo các bước sau:
  1. Chạy ứng dụng XMultiWindowSidebar lên
  2. Chọn Select Apps
  3. Nhấn nút Add App, Thêm các ứng dụng bạn muốn chạy đa nhiệm
  4. Bấm nút back, một nút nhỏ sẽ xuất hiện ở cạnh trái màn hình
  5. Nhấn nút đó, bạn sẽ thấy danh sách các app của mình
  6. Kéo một app từ thanh dock ra màn hình
  7. Kéo thêm một app khác nữa ra nửa trên hoặc dưới màn hình
  8. Vậy là bạn đã có hai app chạy song song nhau rồi đấy.
@noiaybinhyen277 Xac nhan la chay ngon lanh canh quat nhe
@noiaybinhyen277 Máy bác có rec thì fash file zip tắt nó đi là dc mà

Khi Vật Chất lên tiếng thì Tình Yêu cũng phải Câm Mồm 😃
@Duy Luân
@Duy Luân Mình đã làm theo hướng dẫn sao ko dc vâỵ
Đổi giữa theme trắng và đen của Android

Mô tả

Trong Android có hai theme được Google tích hợp, đó là Holo Dark và Holo Light. Một số ứng dụng sẽ xài theme Dark, một số khác thì dùng Light, tùy thuộc vào lập trình viên đã viết ra app đó. Tuy nhiên, với bản mod dưới đây, bạn hoàn toàn có thể ép một app chạy theo theme bạn muốn. Có thể app bạn hay dùng đen thui khó chịu quá, bạn có thể chuyển nó sang theme Light cho đẹp hơn chẳng hạn.

Tải về

Ghi chú

Các theme mà bản mod này hỗ trợ gồm có:
  • Holo Dark
  • Holo Light
  • Holo Light với thanh Actionbar màu đen
  • Holo Dark không có Actionbar
  • Holo Light không có Actionbar
  • Wallpaper
  • Wallpaper không có Title-bar
Tất nhiên, những app nào được thiết kế bằng các thành phần Holo mà Google cung cấp (hầu hết ứng dụng hiện nay đều như thế) thì có thể áp dụng, còn những app được tùy biến mạnh theo ý của lập trình viên hoặc game thì sẽ không thể xài được.
Status bar trong suốt cho mọi máy

Mô tả

Mặc định thanh trạng thái (status bar, tức là thanh nằm trên cùng màn hình của bạn) sẽ có màu đen. Tuy nhiên, nó không được đẹp lắm vì tạo ra một dải phân cách giữa ứng dụng/hình nền với status bar, điều đó khiến Android bị mất đi tính liền mạch. May mắn là với bản mod này, bạn có thể làm cho thanh status bar trở nên trong suốt, nhờ đó bạn sẽ thấy được app hoặc hình nền bên dưới rất đẹp. Hiện chỉ có LG và Asus làm tốt vụ này, còn nếu bạn đang xài máy của các hãng khác hoặc ROM cook thì nên thử qua bản mod này nhé.

Tải về

Ghi chú
  • Bản mod này không phải máy nào cũng có thể áp dụng. Với các máy Samsung thì ngon, nhưng với máy HTC của mình thì không chơi được. Nếu bạn dùng ROM AOSP và không có giao diện tùy biến của bất kì hãng nào thì xác suất dùng được sẽ cao hơn.
  • Nếu màu đồng hồ quá khó thấy, bạn có thể vào bên trong app Tweak Box để chỉnh lại. Ngoài ra còn rất nhiều tùy chỉnh khác trong đó, anh em tự tìm hiểu thêm nhé.
RickyZ
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Duy Luân Bác Luân cho e hỏi bộ icon bác đang dùng tên j vậy bác ? e đang dùng nova laucher. Thanks bác !
P/s : bác cho e hỏi thêm là kích hoạt cái phần float window ntn vậy bác ?
XSense - bộ công cụ đa năng cho các máy Sense 6

Mô tả

Đây là bản mod chỉ dành cho các máy HTC chạy Android 4.4 và giao diện Sense mà thôi. Các tính năng mà XSense hỗ trợ gồm có:
  • Ghi âm cuộc gọi
  • Hiển thị 5 hàng BlinkFeed
  • Hiệu ứng khi tắt màn hình
  • 4 cách khởi động máy
  • Biểu tượng pin hình tròn
  • Nhấn giữ nút back để đóng app
  • Vô hiệu hóa thao tác trượt từ phím home lên màn hình
  • Nhảy bài hát bằng nút Volume
  • Ẩn widget thời tiết ngoài màn hình khóa của Sense
  • Ẩn biểu tượng đổi bàn phím
  • Vô hiệu hóa tính năng khử nhiễu
  • Bỏ thông báo HTC Sync khi kết nối với máy tính
  • Hỗ trợ chụp ảnh và quay màn hình từ
  • Và rất rất rất nhiều tính năng khác nữa

Tải về

kicu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Duy Luân Cái file sau khi ghi âm cuộc gọi nó năm ở đâu thế bác
Immersive Mode Forcer - ép ứng dụng chạy toàn màn hình
Mô tả

Tính năng của bản mod này cực kì đơn giản. Nó sẽ ép các ứng dụng mà bạn đã chỉ định chạy ở chế độ toàn màn hình, ẩn luôn thanh trạng thái ở cạnh trên, nhờ đó chúng ta có không gian rộng rãi hơn nhiều. Bạn có thể áp dụng mod này cho các app đọc sách, duyệt tin tức, xem ảnh, xem phim... như vậy thì trải nghiệm sẽ đã hơn rất nhiều. Cách dùng cũng đơn giản không kém: sau khi cài xong, bạn chạy Immersive Mode Forcer lên, chọn app mong muốn là xong.

Tải về

xomtram
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Duy Luân Cái này ngon mà Xperia LT không xài đc, tiếc quá.
Ngon quá
daiklap
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thấy vài ae khi cài xposed trên asus zenfone 4 bị botloop..
@daiklap Soc intel chi nham thoi k co ho tri dau

Sent from my K00E using Tinhte.vn mobile app
Bài viết hay quá, thể hiện đúng nghĩa Android tùy biến sâu sắc. Nhưng nếu mod vậy thì ko biết cái máy còn chạy mượt ko, chứ sau thời gian lại ì ạch thì cũng hơi nản mặc dù các tính năng phải nói cực hay
@Kenny Bác nói chuẩn vãi:rolleyes:
@kobebryant Sáng đi làm,tối ko đi chơi ở nhà up rom,nói như bác mấy ông doanh nhân đi đánh golf vô công rỗi nghề hết,mấy ng chế xe máy,chơi rc ngồi chơi hết:rolleyes: Tiền nó tự chui vào túi
Kenny
CAO CẤP
10 năm
@kobebryant mình xài note3 chẳng root j nên thấy dùng bt 😃 k lag j mấy
umumti
CAO CẤP
10 năm
@Kenny Mình có thể xem đây là sự xúc phạm không?
Nghe nói có knock code, đang vui, haizzzz
zippi
TÍCH CỰC
10 năm
-_- cái gõ gõ ko phải là phần cứng àh AE ?
phanvdam
ĐẠI BÀNG
10 năm
@zippi Knock Code này ko fải Knock Code của LG, cái này không chạy được nếu chưa mở màn hình 😁
Hay quá bác luân ơi,thử từng cái mới đc,chỉ sợ tèo cái máy
Đang xài cái GravityBox và WakeUp
Thấy cũng ok !!
xitrum_3353
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tieude2004 GravityBox có tác dụng làm gì vậy bác?
chjpheols
ĐẠI BÀNG
9 năm
@xitrum_3353 Khi bạn tích vào 1 app nào đó trong GravityBox thì modules này sẽ ngăn ko cho app đó khởi động cùng device của bạn.
Mình thích Duy Luân nhất điểm này. Luôn cung cấp các áp hay cho anh em vọc.
conchuot
TÍCH CỰC
10 năm
@budit Đúng là bạn "Duy Luân Dễ Thương". Tks bác nhiều nhiều......
nierec
TÍCH CỰC
10 năm
xposed này chỉ dùng trên HTC one hay tất cả android khác, @Duy Luân
@nierec Tất cả luôn
01673224283
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Duy Luân cài mà bị bootlop flash file Disable có còn xposed nữa ko o_O
Tobi95
ĐẠI BÀNG
10 năm