Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Android sắp có tính năng cho phép các thiết bị tương tác khi ở gần nhau?

Duy Luân
6/6/2014 23:23Phản hồi: 41
Android sắp có tính năng cho phép các thiết bị tương tác khi ở gần nhau?

Theo trang Android Police, Google đang xây dựng một tính năng trong Android để giúp điện thoại, máy tính bảng tự động kết nối với các những "thiết bị và địa điểm" xung quanh. Mang tên Nearby, tính năng này giúp người dùng Android chia sẻ thông tin và giao tiếp dễ dàng hơn. Thậm chí bạn còn có thể thiết lập để máy nhắc nhở khi gặp lại một người nào đó. Chức năng nói trên còn hữu ích khi cần tương tác với thiết bị thông minh trong nhà hoặc giúp các cửa hàng gửi phiếu giảm giá, chương trình khuyến mãi đến khách hàng khi họ đến gần. Nhiều khả năng Nearby sẽ được công bố tại hội nghị Google I/O dành cho lập trình viên diễn ra vào cuối tháng này.

Để làm được tất cả những thứ nói trên, Android Police nói rằng thỉnh thoảng Nearby sẽ tự động bật kết nối Wi-Fi, Bluetooth và micro trên thiết bị. Việc tìm kiếm và ghép thiết bị qua Wi-Fi, Bluetooth thì không có gì mới, còn việc sử dụng micro là rất đáng chú ý. Có thể Google sẽ giúp các thiết bị Android tìm thấy nhau thông qua một âm thanh phát ở tần số mà tai người không nghe được.

Nguồn tin cho biết thêm rằng dữ liệu thu thập được sẽ gửi về máy chủ Google để xử lý, sau đó server trả lại một tín hiệu cho phép hai máy ghép đôi với nhau. Như vậy, cả thiết bị phát và nhận tín hiệu sẽ không thật sự giữ lại đoạn âm thanh, từ đó hạn chế những vấn đề liên quan đến quyền riêng tư. Nearby tất nhiên sẽ cho phép người dùng giới hạn những ai hoặc những thứ gì thiết bị được phép tương tác.

Nguồn: Android Police
41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quá tuyệt vời
sonphamhy
ĐẠI BÀNG
10 năm
đang mong chờ các thiết bị có thể kết nối được như pc để chơi game nhóm theo kiểu half life 1.6
@xuanphucn Bố đang chào con mà, chuỵ con đi du lịch rồi ko có ở đây đâu, nếu muốn xin tiền thì bố cho vài đồng lẻ xài chơi nè 😁
@Bruce Wayne USA Quân Kun là thằng nào vậy :-w Sao cậu phải là phiên bản của nó
P/S: nói theo kiêu bác Hiệp phải vậy :3
xuanphucn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Bruce Wayne USA hình như hiểu lầm rồi. bố ở đời đó truỵ phi thanh vân. tiền lẻ có dư thì để dành đi vá cái ấy lại đi truỵ
CatOv3Mouse
ĐẠI BÀNG
10 năm
@sonphamhy lúc đó phải mua thêm cái gg glass nuexa bác nhỉ 😆)
Cho mình hỏi tính năng này cũng giống nfc ibeacon đúng ko
@truong95 Kiểu vậy đó bạn, nhưng có vẻ phức tạp hơn
Cái này hay quá... nó kết nối xong đọc thông tin cái đt gần đó luôn... sẽ báo cho bạn biết là nhỏ đối diện nó có quan hệ gì đó với bạn thông qua ai đó, hay tìm hiểu coi đối tác làm gì...
luonglenuce
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cuhiep 😁:D
@cuhiep Cái này là xâm phạm đời tư đó bác
@cuhiep Nếu có em nào đó nhìn mình đắm đuối, nó có báo cho mình biết e đó đang có ý định " tìm hiểu " gì mình ko bác Hiệp? Nếu có chắc là đắt hàng lắm đây
dùng micro mình lại nhớ đến Bruce Wayne trong Batman dùng micro của tất cả thiết bị di động để dò tìm Jocker 😁
o hay vi 1 thế giới toàn android =))
@trankhacchan Ở đâu ra mà 1 thế giới toàn ăn rồi buồn. Chắc wp 8 IOS nó ko có trên thế giới đâu chắc. Hài
@Bruce Wayne USA luc truoc là mình thấy nó chiếm 3.4 rồi bạn, k biết sao .
@trankhacchan mình củng thích android nhưng thế giới mà ko có hdh khác là nguy hiểm lắm
traind
CAO CẤP
10 năm
1 số thánh sẽ đỡ trau mặt xin số dây chun của 1 số con nhỏ ở nơi công cộng roài
traind
CAO CẤP
10 năm
1 số thánh sẽ đỡ trai mặt xin số dây chun của 1 số con nhỏ ở nơi công cộng roài
havinhnghia
ĐẠI BÀNG
10 năm
Máy samsung của mình có tính năng này rồi
mrrua
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tính năng thì ngày càng cải tiến, nhưng dung lượng pin thì không có đột phá, hầu hết tính năng nào có dính đến connect đều tiêu thu pin rất nhiều vì phải on và dò liên tục, với tình hình pin như hiện nay thì mấy ai dám open nó lên!

Sent from my C6603 using Tinhte.vn mobile app
Google vẫn nhất.

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn mobile app
Đón chào ứng dụng mới nào!😁
Mình dùng thấy cái nào cũng như nhau à, hay là chưa dùng hết tính năng của nó
Phần này thì Apple đi trước Google nhỉ 😁
Đăng ký bản quyền gấp.... Apple nó chôm đăng ký trước là toi cơm liền 😃
@thtri74 Nếu em không lầm thì cái này tương tự công nghệ iBeacon đã có từ iOS 7.
http://www.tinhte.vn/threads/ibeacons-cong-nghe-moi-tren-ios-7-cho-phep-nguoi-dung-mua-hang-dinh-vi-vi-tri-trong-nha-tien-loi.2173816/
vinagas
ĐẠI BÀNG
10 năm
hay quá nà a gồ ơi kiss.gif
mackenty
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bluetooth ag,k biết có an toàn không,mình còn nhớ mấy năm về trước,phong trào dùng điện thoại tàu😁.thằng bạn mình có cái điện thoại máy mấy trăm nghìn,máy nó chức năng trong Bluetooth kiểm tra máy khác và tải nhưng gì thích bên máy đó,dù cho người dùng có làm mật khẩu thế nào thì máy nó vẫn vào được,cứ bật Bluetooth là bị nó kiểm tra máy mà không cần mình đồng ý,từ đó cái Bluetooth mình không tin dung nữa😔.
android no1

Gửi từ GT-I8552B của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019