Android sắp không cho app theo dõi bạn, nhưng vẫn khác cách iOS làm
Rất hay và hữu ích!/8 người
Duy Luân
2 thángBình luận: 67
Android sắp không cho app theo dõi bạn, nhưng vẫn khác cách iOS làm
Trong một email mới gửi ra, Google nói rằng Android sẽ không còn chia sẻ mã “Advertising ID” với app nữa nếu người dùng chọn tắt tính năng này, lúc đó mã trả ra sẽ chỉ là một chuỗi số 0. Advertising ID thường dùng để xác định các thiết bị riêng lẻ, qua đó có thể dùng để xác định từng người dùng một và hiển thị quảng cáo định hướng, cũng như để theo dõi hành vi xuyên suốt nhiều app, web khác nhau. Ngoài ra một số app cũng dùng Advertising ID cho mục đích phân tích hoặc chống lừa đảo.

Từ lâu người dùng Android đã có tùy chọn tắt quảng cáo định hướng trên Android (nằm trong Settings > Google > Ads), tuy nhiên việc này vẫn cho phép app thu thập Advertising ID của bạn. Sắp tới, Android sẽ hoàn toàn không chia sẻ Advertising ID nữa nếu bạn tắt đi, và với các app cần phân tích, chống lừa đảo thì sẽ có “giải pháp thay thế” nhưng chưa rõ là gì, phải đợi tới tháng sau hãng mới công bố.

Những thay đổi nói trên sẽ bắt đầu áp dụng dần dần, Android 12 sẽ bắt đầu thấy các thay đổi này từ cuối năm 2021, sau đó là cho mọi thiết bị có Google Play vào đầu năm sau.

Đây là một thay đổi tích cực, nhưng vẫn không giống cách Apple đang làm cho iOS. Cách mà Google làm là “opt-out”, tức là mặc định app có thể lấy Advertising ID của bạn, nếu không thích thì bạn phải đi tắt tính năng này. Còn cách của Apple là “opt-in”, tức mặc định app không được phép lấy, app phải hỏi bạn nếu muốn lấy (tính năng này gọi là App Tracking Transparency).

Tất nhiên Google là công ty sống bằng quảng cáo, thì họ sẽ không dễ dàng hi sinh phần này vì nó góp phần vào doanh thu của công ty, ít nhất là cho đến khi công ty có thể tìm được cách bán quảng cáo định hướng một cách hiệu quả hơn mà không cần Advertising ID.

Nguồn: Google
66 bình luận
Hay đấy, tin hot trong ngày
leebasv
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@supervisor 03m quan trọng người dùng cuối họ dùng đt gì chứ người bán xài đt gì mà không được?
@baodensanmoi rất lâu nữa mới xuất hiện trên phone mới , rồi phải mua máy mới.
Còn apple thì vào setting update OS cái là có tính năng mới nhanh.
Cái ông trùm nghe lén lại còn bày đặt ko cho app khác theo dõi 😆.
@supperchym Gg là mà ko có quảng cáo thì nó ăn cám à 😃 nói thật là mình sợ a gồ lắm rồi
@Trọn kalitel sợ thị có sợ, nhưng dùng thì vẫn dùng kiểu như " anh nhẹ nhẹ thôi, đừng làm em đau" đúng không
Đag hóng con ip13 cậu ạ. Đag mong nó bỏ tai thỏ + sạc nhanh xịn hơn. Xài con Sung sạc nhanh quen rồi
Sạc nhanh xịn hơn thì ok. Chứ bỏ tai thỏ thì rán đợi tới iP15 nhé. iP12s chỉ làm gọn tai thỏ lại thôi. 😆
Những ai dùng iPhone không bao giờ quan tâm đến ta thỏ. Chỉ những người ngắm iPhone mới quan tâm tới sự tồn tại của tai thỏ thôi.
@Trọn kalitel Thật ra xài internet xác định là chả còn bí mật cm gì, nhớ cầm điện thoại vào nhà vs đi ỉa mà than 1 câu táo bón rồi hôm sau 1 mả nhuận tràng với trĩ các kiểu 😃). Sau có ít tư liệu với bạn gái cũ cũng xoá luôn kk. H phòng ngủ cũng bỏ hết cam với gập nắp laptop trc khi đi ngủ =)).
nierec
TÍCH CỰC
2 tháng
“Sói hứa sẽ không ăn thịt nửa” 😄
binhtam
TÍCH CỰC
2 tháng
@nierec thịt nửa là thịt 1/2 à bạn ơi?
@binhtam =)))
Irisiioo
TÍCH CỰC
2 tháng
Đừng nghe thằng trộm nó nói hãy xem cách nó làm. Nhưng dù sao có còn hơn k
@Irisiioo Trộm gì hả bạn. Nó lấy công khai mà. Trước khi bạn dùng, bạn bấm đồng ý mọi điều khoản rồi còn gì, ko đọc hả?
Nếu có nói mạnh thì nó gọi là Cướp 😆
sptit_145
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Nói GG là trộm thì mày xài gg khác gì mở cửa cho nó vào nhà rồi la lên trộm trộm, khôn hết phần thiên hạ rồi hả. Ngon thì đừng xài GG đi, có xài iPhone thì đừng bao giờ xài cái gì liên quan đến GG nhé, nó là trộm mà
Cái hay là GG vẫn cho người dùng quyết định nhưng vẫn tối ưu dc quảng cáo. Quảng cáo cũng sẽ đúng những thứ người dùng cần. Còn Apple tắt theo dõi đi thì ko có nghĩa là qc sẽ hết mà quảng cáo vẫn còn nguyên nhưng lại randomly nên có thể sẽ gây khó chịu

Cái dở là ko phải ai cũng biết tắt theo dõi ở đâu. Kiểu gì nó cũng giấu trong setting khó tìm 😄
@BlackMan00x Lươn lẹo 🙂
Với góc nhìn của người dùng thì mình thích cách làm của Apple hơn. Muốn theo dõi phải xin phép.
@dualshoсk Oh. Nó có xin phép đấy chứ?
Lúc bác lần đầu cài đặt bao giờ nó chả hỏi bác có đồng ý các điều khoản ko. Nếu ko đồng ý thì ko dc dùng luôn. Ai cũng biết mà cứ đồng ý bừa xong lại kêu ko hỏi
centernc
TÍCH CỰC
2 tháng
Khuyên anh em trên tinhte ĐỪNG DÙNG GOOGLE SEARCH VÀ YOUTUBE NỮA
@centernc =))
sptit_145
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@centernc Thêm cái Map nữa, cái đó mới nguy hiểm, nó theo dõi mình đi đâu nữa, ae cứ xài Apple map, mà thằng Táo ko có search, thôi ae chịu khó xài imessage hỏi miệng nhau nhé, tối về lên apple tv, music, tránh xa youtube .
Chắc google nó không cho bên thứ 3 theo dõi như apple thôi, nó bán 1 mình cho có lời và dc tiếng
hóng mark lên chỉ trích google =))
Còn dùng các dịch vụ của GG thì làm sao tránh được thông tin bị google thu thập
@nghaimin Google nó ko cho bên thứ 3 thu thập thôi chứ sài dịch vụ của nó thì nó thu thập thông tin cải thiện sản phẩm phục vụ người dùng là có làm sao đâu. Ngay cả apple cũng vậy thôi, sài sản phẩm dịch vụ của nó thì Apple cũng thu thập thông tin người dùng thôi. Mục đích thu thập là để làm tốt sản phẩm dịch vụ của chính nó.
Nhìn con Nokia 7p vẫn đẹp phết nhỉ 😆
Thằng Google nói mà tin thì chẳng khác nào đem của đưa thằng đa cấp.
Nó giao chìa khoá cửa trước cho bạn nhưng còn cửa bên hông, cửa sau, cửa sân thượng nhà bạn nó giữ.
Vì Apple đầu têu nên Google miễn cưỡng phải làm thôi ^^
Smurf:v
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@dualshoсk Tại apple cả hhhhhh
Mình thì luôn cho phép. Quảng cáo rất hữu ích.
@Eldimio Chính xác, chỉ có người dùng ngu đần mới tắt nó đi
qwarl
ĐẠI BÀNG
2 tháng
ủa v rồi máy android cũ thì sao các bác ơi
à đọc ko kỹ android cũ thì chờ ch play😁
Công ty duy nhất mà Elon sợ là đây
kiban09
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Cách ios có vẻ tôn trọng thượng đế hơn đấy!
Android của google , nó chia sẻ ngầm, có trời biết 😆
cúc bống hận tình mark nên tắt theo dõi trên ios, còn google ko biết
Kwang Le
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Bắt chước Apple nhé!

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019