Andy Lees: WP7 sẽ có NFC, LTE; tính năng như Siri không hữu dụng

bk9sw
20/10/2011 5:49Phản hồi: 108
Andy Lees: WP7 sẽ có NFC, LTE; tính năng như Siri không hữu dụng

Trong một cuộc phỏng vấn với phóng viên Ina Fried tại hội nghị [TAG]AsiaD[/TAG], giám đốc bộ phận [TAG]Windows Phone[/TAG] của Microsoft - Andy Lees đã đại diện cho Nokia nói về loạt sản phẩm mới mà công ty Phần Lan sắp phát hành. Ông biện hộ cho doanh thu nghèo nàn của [TAG]Windows Phone 7[/TAG] với lý lẽ số lượng máy [TAG]WP7[/TAG] bán ra trong 12 tháng qua nhiều hơn so với Android trước đây. Thêm vào đó, Andy cũng nhấn mạnh rằng "Android mang tính kĩ thuật cao" và nó là một hệ điều hành chỉ tối ưu cho một bộ phận người dùng. Android mang lại cho người dùng "một loạt ứng dụng đủ loại" thay vì hướng đến "tiếp cận người dùng" như WP7.

Trả lời cho các câu hỏi mà Ina đặt ra xung quanh vấn đề lựa chọn phần cứng trên WP7, Andy nói: "Chúng tôi muốn chấm dứt tình trạng phân mảnh vì vậy chúng tôi khóa rất nhiều thứ. Chúng tôi muốn các đối tác bổ sung giá trị cho sản phẩm nhưng không phải theo cách hỗn độn. Một ví dụ, chúng tôi cho phép trình duyệt khai thác sức mạnh phần cứng mà không phụ thuộc vào thiết bị nào bạn đang sử dụng. Tất cả đều hoạt động nhất quán. Trong năm 2012, các thiết bị vẫn mở rộng theo đường lối này."

Chuyển sang các câu hỏi mang tính cạnh tranh (hầu hết là về tính năng tương tự [TAG]Siri[/TAG] trên [TAG]iOS 5[/TAG]), Andy khẳng định rằng người dùng cũng có thể "trò chuyện" với điện thoại Windows Phone nhưng cách thực thi của Siri không "thật sự hữu ích". Andy cho biết chức năng thực hiện mệnh lệnh qua giọng nói trên WP7 phụ thuộc vào Bing và lợi dụng sức mạnh của Internet. Ông thừa nhận rằng việc ra lệnh cho điện thoại sẽ mang tính thực tế trong trường hợp sử dụng trên xe hơi nhưng việc sử dụng tính năng này tại những nơi công cộng không phải là điều mà Microsoft khuyến khích người dùng thực hiện.

Cũng liên quan đến vấn đề phần cứng, Andy cho biết những con chip [TAG]NFC[/TAG] sẽ được trang bị cho điện thoại WP7 vào năm tới và Microsoft không có hứng thú cạnh tranh với Google cũng như các nền tảng tương tự khác. Mục tiêu của Microsoft đối với NFC là cho phép các thiết bị thanh toán thông qua các dịch vụ sẵn có. Cuối cùng, ông cũng nói bóng gió về khả năng hỗ trợ hạ tầng mạng [TAG]4G[/TAG] trên các thiết bị WP7 trong tương lai.

Theo: Engadget
108 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

NÓi cho cùng thì đừng để cho cái mác bắt chiếc apple tồn tại là được.
😆 tiếp cận gì mà người dùng toàn kêu thiếu phần mềm thực thi cơ bản của smartphone
bạn khái niệm thế nào là những "phần mềm thực thi cơ bản của smartphone"....?
pisa
TÍCH CỰC
12 năm
Bạn dùng chưa........?
minhhang129
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ông đéo hiểu j còn phán bừa.Những tính năng cơ bản wp hỗ trợ rất tốt.Giao diện của wp cực kì trực quan mọi ng đều có thể dễ dàng làm quen ngay từ lần sử dụng đầu tiên.siri rất hay nhưng cũng không hữa dụng lắm,còn android nếu không biết up rom cook thì nó có hộ trợ tốt cho người sử dụng không.Mà những ng tạo ra rom cook có phải là người sử dụng bình thường không hay toàn chuyên gia máy tính và điện thoại như vậy chẳng phải để sử dụng tốt android thì phải có kiến thức nhất định hay sao.Nếu ng ta ko chia sẻ rom cook liệu các vị có còn thấy android thú vị hay là thấy nó hỗn độn vì có quá nhiều phần mềm trong khi tính năng cơ bản sẵn có thì không được tốt lắm
trongsy89
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình nghỉ android hok cần biết up rom sài vẫn tốt mà
mệt thế, lại liên quan tới APple, lại tính năng Siri nữa. mà đúng là đụng chạm, biết không tốt khi ở môi trường công cộng nhưng ông này nói :cách thực thi của Siri không "thật sự hữu ích", dể gây đỏ mặt cho Apple đây. hjhj, cuộc chiến mồm xuất hiện
Tâm An
ĐẠI BÀNG
12 năm
Toàn nói + dìm hàng đối thủ! WP7 chán bỏ xừ.
Thích cái chữ kí 😆
Mấy ông MS này nói nhiều hơn làm. Tối ưu WP nhanh chóng đi cho anh em đc nhờ. Còn cái win 8 nữa. Đang chờ đợi mỏi mòn luôn.
Nokia vẫn nghĩ mình trên đỉnh à ?
Bạn này hình như không đọc bài viết? Nokia có liên quan gì ở đây nhỉ? Fan cuồng Anti - Nó kìa à?
vphuc161
TÍCH CỰC
12 năm
NOKIA tự tin mà
bài này thì liên quan ji nokia mà bác lại hóng theo bác kia:banghead:
MS có Bing thì đương nhiên tốt hơn siri rồi 😃
zprox
TÍCH CỰC
12 năm
bác có biết siri có chức năng hay công dụng gì không mà cmt hay thế
Tất nhiên là đối thủ thì sẽ chê trách lẫn nhau.
Có 1 điều đáng nói ở đây là siri có thực sự hữu dụng hay ko ....? Ai xem video clip quảng cáo thì cũng thik, nhưng theo mình thì đó ko phải là lí do chính để người dùng mua 1 cái iphone chỉ vì có siri trong đó, siri chỉ đơn giản là 1 ứng dụng được yêu thích, cũng như angry bird thui. Lúc đầu thì thik, sau cũng chán
Nói như microsoft cũng hợp lí, theo mình thông qa chiếc điện thoại của mình, người dùng có thể tương tác với các ngân hàng cũng như dịch vụ mua sắm trực tuyến thì sẽ tiện dụng hơn nhiều. Đó nên là cái mà các hãng điện thoại nên hướng tới
bạn nói thế là sai rồi. mình lấy 1 ví dụ về hữu ích của siri nhé. đang lái xe không biết đường đến một địa điểm đâu đó. nói hỏi nó tự tìm đường đến nơi bạn cần. bạn nhìn và chạy theo chỉ dẫn ... không phải dừng xe nhấn tìm làm gì cho mệt
còn nhiều hữu ích nữa ...vv
em thấy ios5 ngon thật,nhưng siri mang tính chất giải trí hơn thực tế 😁
BIBUBO
CAO CẤP
12 năm
ghét cái câu nhận xét "một hệ điều hành chỉ tối ưu cho một bộ phận người dùng". Nếu chỉ một bộ phận người dùng thỉ làm quái gì Android và Google có tới hơn 650.000 thiết bị kích hoạt mỗi ngày ? Muốn nói xéo Android và Google thì thà nói thẳng còn hơn
Siri cũng vậy, cái gì mà "không thật sự hữu ích" chứ ? Ứng dụng tích hợp đó rất tốt để người dùng sử dụng smartphone trực quan hơn, nhanh chóng hơn và thú vị hơn nữa
Ôi giời
N0Fear
ĐẠI BÀNG
12 năm
mấy thg cha M$ này chém gió là giỏi chứ có làm dc cái ji ra hồn đâu !

---------- Post added at 07:28 AM ---------- Previous post was at 07:27 AM ----------

sao ngu qá vậy ! có bít bing là ji và siri là ji ko ? ? ?
thiếu i -ốt hả?
có biết Bing là gì ko? có biết Bing tìm kiếm bằng giọng nói ko?
toàn lủ trẻ trâu suốt ngày chọt chọt vào cái ip mà đéo biết gì
N0Fear
ĐẠI BÀNG
12 năm
vậy sao trc khi siri ra đời ! mấy thg cha m$ ko phổ cập nó lên WP7 đê ! để bây h vẫn mang tiếng bám đít apple ! ngu còn nguy hiểm
WP7 có từ thời bạn còn để chuồng nhé, chắc bạn dùng PC cài Win Xp nhỉ, =)) mở ra là có rồi đấy 😆
mtuan933
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nó tích hợp trước khi siri ra đời rồi mà bạn 😔, nhưng cái đó gọi là ra lệnh bằng giọng nói chứ k phải là giao tiếp với đt như Siri.
Ông Andy này phán thế thôi, đang làm tell me để đưa lên wp còn gì. Dìm đc lúc nào thì cứ dìm thôi nhưng mà vẫn phát triển khi thấy phần mềm đó thành công ...

Bạn thì khôn.Nhưng nói chuyện thì "không khôn hơn chữ ngu".
Bạn kia có thể ko biết nên nói vậy.Có đụng chạm j tới bạn ko.
Người ta ko biết thì nói cho ngta biết.Có cần chửi ngta ngu để chứng tỏ mình khôn không nhỉ ?
"tinh tế" mà vậy....!
Mấy công nghệ mới cứ cùi cùi sao mà ai cũng khoái nhỉ
Tay này nói như sếp của nó
QDND
TÍCH CỰC
12 năm
Cổ nhân dạy"Không lấy thành bại để luận anh hùng"
lauxanh
ĐẠI BÀNG
12 năm
thật sự là chả bao giờ dùng tới bing @@
mtuan933
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có những cái search google k ra cái cần tìm mà search bing lại có đấy bác ạ 😆. Nói chung nên biết kết hợp sử dụng cả 2 là tốt nhất 😁
ntson
TÍCH CỰC
12 năm
Vì Bing ko hỗ trợ nhiều cho tiếng Việt thôi. Xét về tìm kiếm sâu thì Bing vẫn tốt hơn Google (chuyên sâu ko phải tiếng Việt)
leedragon
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nghe đâu tháng 6 sang năm mới có tab chạy win8... lâu quá, em già mất
issacnhut
TÍCH CỰC
12 năm
Mình thì ủng hộ quan điểm dùng nfc như một phương thức hỗ trợ thanh toán, điều này có thể thấy rõ ở các máy điện thoại của Nhật Bản sử dụng nội địa, cực kỳ tiện lợi.

Còn siri có tiện hay không thì đến giờ chưa nói được, nhưng nếu về tầm quốc tế thì có lẽ hiện nay còn hạn chế do không phải ai cũng có thể phát âm tiếng anh chuẩn được.

Còn cái ý kiến này thì mình thật sự không hiểu...WP7 đang thiếu cái gì thế...haizzzz
WindownsPhone dù sao cũng là một hệ điều hành còn non trẻ cần thời gian để trưởng thành hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019